Ứng dụng Kinh Dịch vào khu vườn của một Ẩn Sĩ!

• Thread starter Nguyen Hoang Long
  • Ngày gửi
Bác làm lão…cảm động và có chút áy náy..ngượng ngùng
Tôi còn phải học thanglong ( Mây Trắng. lãng du ) và ngusa nhiều…2 khứa lão này lúc nào tỉnh queo..điềm đạm , sâu sắc Trong tôi thì…nổi nóng lên rồi

Thế mới biết câu tục ngữ : khi mọi người đã nổi khùng lên…mà bạn tỉnh bơ…lúc đó bạn mới thực sự là…trưởng thành

Tôi thấy nhiều lắm.. Có những người không thể trưởng thành cho đến chết

Tôi Thích câu danh ngôn :
với kẻ ngu thì bạn đừng dạy nó uổng công…vì bản chất nó là ngu..không thể dạy mà khôn được
Với kẻ khôn bạn cũng đừng nên dạy nó mà uổng công vì nó đã khôn rồi mà…

Vậy phải làm sao cho hợp lí nhỉ…trong khi kẻ ngu hay khôn đó thấy tội ngiệp quá ?

Thánh dạy rằng :
thấy việc thiện mà không làm…tức là đã làm 1 điều ác
Thấy việc ác mà không làm,,, tức là đã làm 1 điều thiện

Người đáng phải nói mà mình không nói là….mất người
Người không đáng nói mà mình nói là…mất lời

Làm sao đây ....!!
@ Đọc những dòng trăn trở của Lão Đại ... Không hồi âm MT tui e là hổng phải .

Vậy để MT nói vì sao có sự khác biệt , trong khi ý tưởng của Lão Đại và MT tương đồng trong nhiều vấn đề .

- Lão Đại mỗi khi giúp ai thì toàn Tâm , toàn ý mà giúp . Lão vui với thành công của người và cũng buồn phiền khi thấy họ thất bại . Càng toàn Tâm thì niềm vui đến càng nhiều nhưng ... vương mang nỗi buồn cũng là điều khó tránh khỏi .

- MT thì lại không dụng Tâm giúp người . MT chỉ chia sẻ một khi thấy có Duyên và cũng chấm dứt khi thấy Duyên đã cạn .Cũng vì vậy mà trong bài "Không đề" MT mới viết là : Tặng những người hữu duyên . Ai đọc và cảm được xem như là MT viết tặng và ngược lại ...

Cũng vì tính cách như trên mà anh em quí mến Lão rất nhiều . Hổng phải vậy sao ?

* Mà thôi ! Lão đừng bận tâm nữa . Thảnh thơi , thư giãn Lão theo dấu chân Trịnh trong bài Đóa hoa vô thường xem Trịnh tìm THẤY gì trong Vô Thường khi mà Trịnh rất hiểu rõ Luật Vô Thường ? ( Một hình ảnh rất quen )

Bài viết ấy là TL dành riêng cho Lão Đại để đáp lại tấm thịnh tình mà Lão đã dành cho TL .

Last edited:
Học , học nữa , học mãi !
Câu nói này rất nổi tiếng và in sâu trong trí nhớ từ thời tiểu học .
Nhưng học không đúng phương pháp như @ nguyen Hoang Long thì tẩu hoả nhập ma là thường tình . Bạn đang tẩu hoả nhưng không biết , cứ nghĩ rằng mình đắc đạo kikiki... Người thầy truyền đạo của bạn chắc chắn là người rất rất không bình thường . Đầu óc phải cực kỳ hỗn loạn mới đào tạo ra được một học trò như bạn .

Mới tí tuổi đầu mà bày đặt làm ẩn sỹ ! Cha mẹ ở nhà không báo hiếu , bỏ phố lên vườn sống nhàn thân . Bà mẹ của bạn đau lòn đẻ ra đứa con như bạn , tới bây giờ thì bà lại phải lo lắng cho bạn . Với người mẹ thì đứa con của mình dù có 60 tuổi thì so với bà vẫn là trẻ con . Dù có bỏ mặc cho bạn muốn làm gì thì làm nhưng đầu óc vẫn luôn suy nghĩ về bạn . (( Hãy trở về làm tròn bổn phận của con cái đi kẻo sau này không có cơ hội báo hiếu đâu bạn ))

Nhìn mảnh vườn thì thấy rất là mơ ước , ước mơ sẽ có được đất đai rộng rãi như vậy . Nhưng nhìn cách làm thì không có cảm tình tí nào cả . Với số lượng rau trồng như vậy thì không đủ cho 1 người ăn chứ chưa nói tới làm kinh tế . Tôi khâm phục bạn vì bạn dám thu phí tham quan tới 200k cho 1 lượt khách ghé thăm hehehe....

Kinh dịch trong nhạc Trịnh nhé !
Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi ?
Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt

Bạn đắc đạo sớm quá nên vợ bạn đã đi theo chỗ nào không có đạo để sống òi....Tôi ước mơ tôi là hàng xóm của vợ bạn :Drunk::Drunk: :Cuamay:
Học, học nữa, học mãi = dương + dương + dương
Không phải tự nhiên mà Liên xô sụp đổ hay tượng lênin bị đạp đổ vì vạn vật có cơ:
Thái cương tắc chiết! Cứng quá thì phải gãy thôi chú àh.
Miền bắc bị nhồi nhét lý tưởng cộng sản vào đầu bao nhiêu năm rồi giờ vẫn còn nhiều người mê muội tin theo...thật là buồn thay.
-------------------
'Tẩu hỏa' cái này chú và lecongtuananh...nhiều người nói rồi giờ xin trả lời toàn thể cả nhà như sau:
Cứ tự mình cảm nhận bản thân hay soi gương nhìn cái mặt của mình là biết có tẩu hỏa hay không:
Nhức đầu, ù tai, chóng mặt, mắt mờ, mất ngủ, giật mình nữa đêm...là hỏa bốc lên đầu thì gọi là 'tẩu hỏa'.
Cái triệu chứng này là do người sinh hoạt/ luyện tập không tự nhiên/ xa rời tính tự nhiên lâu ngày âm dương mất cân bằng sẽ bị thôi.
Nhìn vào gương mà thấy mắt vàng da vàng môi thâm là gan, mặt đen tóc hư rụng là thận...cũng là do sinh hoạt không theo tự nhiên, ăn uống nhiều hóa chất, môi trường sống ô nhiễm mà ra. Nhẹ thì ngũ tạng bại hoại, nặng là ung thư...
Sức khỏe là vàng!
Năm anh 20 tuổi còn trẻ, thể lực:
Chạy được 10 km mỗi sáng, bơi 1 km mỗi chiều...tay cứng đập bể gạch, cơ bắp săn chắc, bụng 6 múi...khi gồng lên đám trẻ đấm vào thì không có đau bụng...
Luyện tập khí công/ nội công/ tâm thức theo công thức/ sách vở...nên tập nhiều mà vẫn yếu!
Tâm thức thời trẻ thì nông cạn! Nghe nhạc Trịnh thì chán...đọc kinh dịch thì ngán!
20 mươi năm sau... giờ anh 40 tuổi, thể lực:
Chạy vẫn 10 km mỗi sáng, bơi 1 km mỗi chiều...tay cứng nhưng không dám đập bể gạch 'vì có vật là có hồn', cơ bắp căng và săn chắc, bụng vẫn 6 múi...khi đám trẻ đấm vào bụng thì thả lỏng 6 múi ra vì sợ đám trẻ đau tay.
Tâm thức bây giờ sâu và thâm nên cứ phải tìm Trịnh hàng đêm, đọc Dịch hàng ngày.
Luyện tập khí công/ nội công/ tâm thức theo vô thức...nên tập ít mà anh vẫn sung!
20 năm sau nữa anh 60 tuổi thể lực/ nội lực/ tâm thức sẽ còn đáng sợ hơn nhiều chú àh...vì người xưa nói:
'Gừng càng già càng cay'
Sinh hoạt/ ăn uống/ luyện tập theo tự nhiên thì 80 tuổi vẫn có thể chạy 10 km mỗi sáng...vs gấu mỗi tối đấy chú àh!
Không phải ai cũng có thể vui cuộc tàn được bởi:
Phong độ thì nhất thời/ có thời, Đẳng cấp mới là mãi mãi!
---------------------------
Tuổi nào mới có thể làm Ẩn sĩ?
Câu trả lời là 'vạn sự do duyên'
Tí hay sửu gì hả em?
Người thầy vĩ đại nhất là Cha, tình bao la là Mẹ...khi vợ anh nói câu chia tay/ ly dị, Anh nói với cô ấy:
'Anh đã mang đến cho em quá nhiều hạnh phúc, nếu ly dị là hạnh phúc thì anh cũng không có tiếc...'
Ly dị là bất hạnh hay là hạnh phúc?! Chọn bất hạnh...là mê hay là tỉnh!
Mẹ thì duy nhất, vợ thì bao la khi Cha bạo bệnh anh bỏ việc/ nghỉ luôn về sống những ngày cuối bên cha. Công Việc thì bao la tình Cha mới là tất cả! Anh báo hiếu như vậy đó em!
Vườn thì vườn rừng nên xấu xí, rau trồng tự nhiên(không phân hóa học, thuốc kích thích, trừ sâu...) nên ít. Tự nhiên thì chậm mà đậm đà bản sắc!
----------------------------
Giá 200k là anh tính theo công thức homestay ở Hội An:
...ăn chơi mà sợ gì mưa rơi!
----------------------------
'Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi ?
Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt...'
Câu này người Việt ai cũng nghe và hiểu hết nhưng không phải ai cũng chịu dừng bước để trở thành Ẩn sĩ! Bởi:
Cuộc sống không như cuộc đời!
Thân.

Last edited by a moderator:
Cách đây hơn một năm, có một cậu em bạn học Pháp Luân Công, một hôm ngồi caffe có nói về một người và mảnh vườn thiết kế theo Kinh Dịch ở Vũng tàu....thì ra đây là của bác ???

Cậu ấy có hỏi tôi về ‘Tiền thiên bát quái’ và ‘ Hậu thiên bát quái’. Tôi cười bảo cậu ấy cứ lo cơm áo gạo tiền…lo cho cuộc sống vợ con, cho cha mẹ, lo cho hạnh phúc gia đình. Học Đạo cần có Căn và Duyên…Người có Duyên nhưng không đủ Căn đừng nên học, như vậy sẽ làm hại cho mình và hại cho đời. Đừng bận tâm về điều đó, hàng tỉ người có cần thiết kế nhà theo Kinh Dịch đâu họ vẫn sống và hạnh phúc ! Cậu em bạn đó vẫn còn sinh hoạt trên diễn đàn này, chắc giờ đây hiểu được điều tôi nói .

Khi bác viết bài trên đây tôi đã nhắc bác một lỗi… ‘sơ ý’ bác còn nhớ chứ ?

Tôi theo dõi các topic của bác và đọc hết các comemt vì tôi cho đây là một HIỆN TƯỢNG !

Tôi nhận định bác đang ngưỡng của chữ CUỒNG !

Tôi không có ý khen chê….càng không có ý khuyên bác - Vì chứng Cuồng và bệnh Tưởng này tôi đã gặp nhiều nhưng tôi – Bó tay !

Một điều bác cần biết, mãnh đất của bác không cần và cũng không thể thiết kế theo Kinh Dịch như ý bác được, vì hai lý do : Tự bản thân nó và tài năng của bác . Nếu bác hiểu, bác chỉ cần chăm cho nó xanh tốt, nó là một khu vườn đẹp !

Thầy đã vào phán rồi bác Hoàng Long ơi, bán đi cho lành bác, ko khéo ko tốt cho bác mà còn hại bác đấy...

Thằng bé 3 tuổi đôi khi mình còn phải học ở nó 1 điều gì đó! Trân trọng nhau để cùng nhau bước đi tốt hơn là đạp nhau xuống hố...

Người vinh quang mơ ước địa đàng
Người gian nan mơ ước bình thường
Làm sao đến gần hy vọng cuộc vui chung...

@Nguyen Hoang Long bị loạn não thật rồi !
Những câu dài dòng này tôi tổng kết lại là ( Học , học nữa , học mãi ! ) . Thế mà chú em lại trả đũa anh là Liên Xô với Lê Nin gì ở đây thế ?

Em học đạo mà không theo thầy tầm sư hả ? Tự học tự tìm tài liệu trên google thì bảo sao không bị loạn não nhẫy ? Báo hiếu cha mẹ lại chờ cho họ gần chết rồi mới về bào hiếu kikiki....:Botay:

Vườn rau không đủ cho 1 người ăn mà đem ra mời gọi khách tham quan . Chỉ có người không bình thường mới làm được việc này .

Thế vợ chú em giờ này đang ở đâu ?
Cho anh xin địa chỉ với !
Em để cho vợ đi hoang vậy phí quá ...Phí quá !!!
Anh có tính tham lam thấy vợ người khác bỏ nhà đi là lại thèm muốn .
:Kem: :Cuamay::Cuamay: :Haha::Haha::Haha:

Cách đây hơn một năm, có một cậu em bạn học Pháp Luân Công, một hôm ngồi caffe có nói về một người và mảnh vườn thiết kế theo Kinh Dịch ở Vũng tàu....thì ra đây là của bác ???

Cậu ấy có hỏi tôi về ‘Tiền thiên bát quái’ và ‘ Hậu thiên bát quái’. Tôi cười bảo cậu ấy cứ lo cơm áo gạo tiền…lo cho cuộc sống vợ con, cho cha mẹ, lo cho hạnh phúc gia đình. Học Đạo cần có Căn và Duyên…Người có Duyên nhưng không đủ Căn đừng nên học, như vậy sẽ làm hại cho mình và hại cho đời. Đừng bận tâm về điều đó, hàng tỉ người có cần thiết kế nhà theo Kinh Dịch đâu họ vẫn sống và hạnh phúc ! Cậu em bạn đó vẫn còn sinh hoạt trên diễn đàn này, chắc giờ đây hiểu được điều tôi nói .

Khi bác viết bài trên đây tôi đã nhắc bác một lỗi… ‘sơ ý’ bác còn nhớ chứ ?

Tôi theo dõi các topic của bác và đọc hết các comemt vì tôi cho đây là một HIỆN TƯỢNG !

Tôi nhận định bác đang ngưỡng của chữ CUỒNG !

Tôi không có ý khen chê….càng không có ý khuyên bác - Vì chứng Cuồng và bệnh Tưởng này tôi đã gặp nhiều nhưng tôi – Bó tay !

Một điều bác cần biết, mãnh đất của bác không cần và cũng không thể thiết kế theo Kinh Dịch như ý bác được, vì hai lý do : Tự bản thân nó và tài năng của bác . Nếu bác hiểu, bác chỉ cần chăm cho nó xanh tốt, nó là một khu vườn đẹp !
Không đề​
Lão Mục nhảy ra Ngoc Lan nhảy vào
Lão Mục nói Ngông Ngoc Lan nói Cuồng
Cuồng ngông 2 tiếng công vương
Long đây chỉ dám làm dân xứ lừa
Làm dân vui thú điền viên
Sáng bương ngoài rẫy chiều ca nhạc vàng
Lân la vào chổ người ta
Buông câu thả chữ gạch phang ào ào
Gạch phang mặc kệ gạch phang
Thân tâm như gió vô thường sợ chi...
@Nguyen Hoang Long bị loạn não thật rồi !
Những câu dài dòng này tôi tổng kết lại là ( Học , học nữa , học mãi ! ) . Thế mà chú em lại trả đũa anh là Liên Xô với Lê Nin gì ở đây thế ?

Em học đạo mà không theo thầy tầm sư hả ? Tự học tự tìm tài liệu trên google thì bảo sao không bị loạn não nhẫy ? Báo hiếu cha mẹ lại chờ cho họ gần chết rồi mới về bào hiếu kikiki....:Botay:

Vườn rau không đủ cho 1 người ăn mà đem ra mời gọi khách tham quan . Chỉ có người không bình thường mới làm được việc này .

Thế vợ chú em giờ này đang ở đâu ?
Cho anh xin địa chỉ với !
Em để cho vợ đi hoang vậy phí quá ...Phí quá !!!
Anh có tính tham lam thấy vợ người khác bỏ nhà đi là lại thèm muốn .
:Kem: :Cuamay::Cuamay: :Haha::Haha::Haha:
Diễn đàn đâu khác võ đàn
Chú tung đòn móc anh đưa bụng mềm
Móc, móc, móc nữa...
Anh hề hấn chi!
Võ đài anh đứng dang tay
Bụng anh chú móc dân làng vỗ tay.
------------
Đời thật...
Gấu xinh chú thích, vợ anh chú thèm
Chữ Duyên định bởi ông trời,
Chú lên mà hỏi sao trời bất công
Kẻ thì bầu sữa nhỏ to
Thằng thì đêm đến quay tay bơ phờ...
Chú thật...

Last edited by a moderator:
Sao rồi ẩn sĩ ?
Mọi chuyện ổn chứ ?
Lâu lâu cũng nên nói gì đó cho mọi người biết mình vẫn còn sống đi ..

Haclong !

Thanks!
Vẫn rất sung mãn chú Haclong! Vẫn thói quen dậy sớm 3h chạy 120km mỗi tuần, bơi 18km mỗi tuần...

Gì mà dữ vậy ẩn sĩ !

Bữa cách đây 2 tuần, tôi có bơi 1.5km trong 1 lần bơi, ê ẩm mình mẫy mấy ngày. Bạn là super men rồi á ẩn sĩ !
Gì mà dữ vậy ẩn sĩ !

Bữa cách đây 2 tuần, tôi có bơi 1.5km trong 1 lần bơi, ê ẩm mình mẫy mấy ngày. Bạn là super men rồi á ẩn sĩ !

Gì mà dữ vậy ẩn sĩ !

Gì mà dữ vậy ẩn sĩ !

Không khí ở đây (Biển Hồ Tràm - Rừng Bình Châu ) trong sạch và nhiều oxy, nó giúp các tế bào cơ bắp tái tạo phục hồi về trạng thái bình thường rất nhanh! Sáng chạy 5km ra hồ bơi bơi 1,5km, chiều cũng vậy. Tuần nghĩ 1 ngày reset. Bài tập này đã cũ!
Bài mới:
Sáng chạy 5km ra hồ bơi, bơi 1,5km chạy về nhà 5 km - total 10km
Chiều chạy 7,5 km ra biển, bơi biển 1,5km chạy về nhà 7,5 km - total 15 km
Tổng: 25 km chạy mỗi ngày - tuần : 150 km - 1 năm : 7200 km - Chiều dài = 5 lần nước Việt Nam!

Kết thúc hành trình chạy là mồ hôi không chỉ chảy thành dòng mà còn đọng lại thành nhiều nhiều hạt như là đi xông hơi - saune vậy! Vô cùng sảng khoái!

Bơi liên tục mà không mỏi cơ là do: Luyện tập chăm chỉ! Các bắp cơ cứ căng tròn thấy không?
Và cái hồ bơi này chất lượng nước quá tốt, có hệ thống massage thủy lực, do Resort Santuary tài trợ cho Xã nhà! Nhất Việt Nam đấy (sạch mà miễn phí) ! Bơi bất cứ giờ nào, rãnh thì dạy cho mấy đứa nhỏ trong xã...

chúng nó dễ thương không?

Luyện thì luyện mà nhậu thì vẫn nhậu! Giải khát vẫn là rượu ngâm nước đá...

Không khí ở đây (Biển Hồ Tràm - Rừng Bình Châu ) trong sạch và nhiều oxy, nó giúp các tế bào cơ bắp tái tạo phục hồi về trạng thái bình thường rất nhanh! Sáng chạy 5km ra hồ bơi bơi 1,5km, chiều cũng vậy. Tuần nghĩ 1 ngày reset. Bài tập này đã cũ!
Bài mới:
Sáng chạy 5km ra hồ bơi, bơi 1,5km chạy về nhà 5 km - total 10km
Chiều chạy 7,5 km ra biển, bơi biển 1,5km chạy về nhà 7,5 km - total 15 km
Tổng: 25 km chạy mỗi ngày - tuần : 150 km - 1 năm : 7200 km - Chiều dài = 5 lần nước Việt Nam!

Kết thúc hành trình chạy là mồ hôi không chỉ chảy thành dòng mà còn đọng lại thành nhiều nhiều hạt như là đi xông hơi - saune vậy! Vô cùng sảng khoái!

Bơi liên tục mà không mỏi cơ là do: Luyện tập chăm chỉ! Các bắp cơ cứ căng tròn thấy không?
Và cái hồ bơi này chất lượng nước quá tốt, có hệ thống massage thủy lực, do Resort Santuary tài trợ cho Xã nhà! Nhất Việt Nam đấy (sạch mà miễn phí) ! Bơi bất cứ giờ nào, rãnh thì dạy cho mấy đứa nhỏ trong xã...

chúng nó dễ thương không?

Luyện thì luyện mà nhậu thì vẫn nhậu! Giải khát vẫn là rượu ngâm nước đá...

You are 1 !

* Hi ... Lão Đại nắm thật là chắc những điều cốt lõi của Kinh Dịch .

Tự nhiên chống lại cái tự nhiên cũng là ... phản tự nhiên .

Một vd nhỏ : Quá trình sống và làm việc khiến tiêu hao nhiều năng lượng . Để bù đắp , người ta phải nạp vào thông qua việc ăn , uống . Đó là điều tự nhiên . Tuy nhiên , trong điều kiện bình thường ,nếu tự nhiên để cho đến lúc bụng thật trống rỗng mới ăn thì lại là ... phản tự nhiên . Ăn không nên ăn no quá , bụng không để cho đến lúc đói quá , mới là thuận tự nhiên

* Hi ... MT tự nhiên viết những điều này ( Không phù hợp chủ đề ) cũng là hổng đúng . Có dịp MT sẽ cùng chư Huynh - Đệ luận bàn .
Cháu không hiểu Kinh dịch, như "cảm đâu ứng đó" thì "cảm" không phải do tự thân người thực hiện "thấy" hay sao? Đã có "cảm" rồi thì lấy tuổi ra so "sớm/muộn" có phải là thừa công không?

Back