• Ươm cây chanh dây ra bầu đất

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 3/11/16

1. chuotnhat87 Học làm nông dân

Cây con mình nhập về, vừa mới ươm ra bầu đất được 2 ngày thì có một số cây bị khô đọt mầm, khô mắt ghép, héo rũ. Mình đã tưới nước nhưng không cải thiện được tình hình. Kính mong anh chị cô bác tư vấn giúp!

Last edited: 3/11/16
      Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      bạn thử lấy cái túi nilon chụp đoạn mắt ghép lại rồi buộc xem sao

Mình dâm cành làm thế cây ko héo.. nhưng cứ mở ra là héo nhanh lắm

3. thunguyenphong

thunguyenphong Nhà nông nghiệp dư

Trời.
      Nhìn chỗ ghép, thì thấy chỗ ghép đã ok đâu.

4. vongdong

vongdong Học làm nông dân

sai lầm của bạn là cắm cây và cột ngay mắt ghép. mắt ghép chưa liền hoàn toàn nên bạn chỉ cần tác động nhẹ làm lay thôi nó cũng sẽ chết, giờ thì cây nào đã bị chỉ còn cách vứt đi thôi bạn. cái này ngta nói là kỹ quá đâm hỏng việc đấy

chuotnhat87 thích bài này.
    5. yhoang35

yhoang35

cái này thời gian ghép chắc chưa được lâu nên mới vừa mở ra họ đã bán cho bạn liền nên bị vậy, bên mình ghép lâu rồi còn khoản 500 bầu bạn cần mình để lại cho.ghép chanh dây đài loan.
      ĐT: 0911 41 56 79

6. vongdong

Về lựa chọn giống chanh dây, mình phân tích sự khác nhau của 2 loại giống trên thị trường hiện nay cho những bạn có ý định trồng lựa chọn thế này:
      Giá : giống nhập Đài loan thường cao hơn giống sx trong nước từ 5-10k/cây
      tuổi thọ( chăm sóc tốt ): giống Đài Loan từ 1,5-3 năm
      giống trong nước từ 1-2 năm
      Năng suất: Hiện nay theo mình biết thì trong nước giống sx tại Tiền Giang là có thể gọi là ổn định nhất và năng suất đôi khi có thể cao hơn giống nhập
      Thị trường : Giống nhập - mọi thị trường ( xuất khẩu trái, Hà nội, SG, siêu thị, chợ lẻ...)
      trong nước - chủ yếu là những cty sản xuất dịch chanh (gọi là chanh phế, chanh múc, giá loại này thì chắc mình ko cần nói) loại này tỷ lệ nước / nguyên liệu khá cao và vỏ mỏng, mềm nên ko thể đưa vào xuất khẩu nguyên trái( giá loại này thường gấp đôi giá trung bình ) và cũng rất khó vận chuyển đến các chợ tiêu thụ vì sẽ bị móp méo.
      Và điều cuối cùng nữa là giống nhập thường ko bao giờ có sẵn vì khi nhà vườn đặt ở vựa thì vựa mới đặt hàng cty nhập khẩu nhập về.
      Đó là kinh nghiệm của mình về giống chanh mình chia sẻ để ae có thể lựa chọn phù hợp với mục đích và hoàn cảnh canh tác của riêng của từng người.

7. yhoang35

yhoang35

giống chanh dây tại viện eakmat daklak cũng có thể cho ra quả ổn định như giống nhập đài loan, cái quan trọng ở đây là cách chăm sóc của mổi người thôi.

vongdong thích bài này.
    8. vongdong

Uhm. Giống đó thì mình chưa thấy ai trồng. Nhưng rất nhiều giống do các cơ sở trong nước sx đều gặp những vấn đề như mình đã nói. Mình ko sính ngoại nhưng quả thật đến giờ ko có cơ sở nào sx đạt chất lượng tương đương giống nhập cả

9. chuotnhat87

chuotnhat87 Học làm nông dân

Mình có tìm hiểu một số công ty thu mua trái thì họ cho biết là ko mua trái chanh thuộc giống trong nước vì một số yếu điểm như bạn vongdong nói trên. Lúc đầu mình đặt mua giống Tiền Giang nhưng thấy vài hộ gần nhà trồng giống Tiền Giang bị chết nhiều, những cây còn sống thì lại ko phát triển (trồng ra đất 1 tháng mà cây chanh chỉ cao 30 - 40cm). Vậy là mình hủy bên này và đặt giống Đài Loan luôn. Theo mình thì nên chọn giống Đài Loan cho chắc, giá thành cũng ko hơn là mấy, ngoài các vấn đề như tuổi thọ, năng suất,.... thì cái quan trọng nhất vẫn là đầu ra sản phẩm.
      --- @ 4/11/16 ---
      Cho đến hôm nay mình bị chết 20 cây (tức là những cây khô đoạn mắt ghép, bị bể bầu đất, bị gẫy mắt ghép do khâu đóng thùng hoặc vận chuyển). Còn những cây khô đọt mầm thì tươi tỉnh lại rồi và cao thêm được 2-3cm. Giờ thì chăm sóc chờ ngày cho các em ấy về với đất mẹ thôi. hihi!

10. vongdong

Chúc mừng bạn nhé, vs số lượng đó thì ko đáng kể. Lần sau có ươm bạn ko cần cắm cọc cột day như vậy đâu, càng ít tác động vào cây càng tốt.

11. chuotnhat87

chuotnhat87 Học làm nông dân

Nói thật là mình ko biết gì về trồng trọt, nghe người ta chỉ sao mình làm vậy thôi . Mong mọi người góp ý thêm!