ươm hạt giống không moc. tại sao?

• Thread starter dengai
  • Ngày gửi
vừa qua mình có mua 1 bịch giống chùm ngây. Mình đã làm đúng kỹ thuật là ngâm hạt bằng nước sôi 24h -->ủ trong vải tưới nước trong 3 ngày. Hat Chùm Ngây của mình nẩy mầm tốt. Sau đấy mình cho đất vào bao nhỏ và gieo hạt vào, độ sâu hạt gieo xuống khoảng đốt ngón tay. Về thành phần đất gieo thì mình cho 1 phần đất thịt, một phần cát, 1 phần phân vi sinh, 1 phần npk. sau mấy ngày mình đợi hoài mà không thấy mầm nhú lên mình lấy ra kiểm tra thử thì thấy hạt có vẻ không phát triển giống như là thúi mầm thì phải. Mình có gieo sai j ko mà sao hạt không phát triển vậy?

Mọc mầm trước r thì k thể mọc lại nữa. Mình mua bầu 20k là rẻ ở hn.

thì mọc mầm trước chứ sao? nhưng sao cho vào bao đất lại không tiếp tục phát triển

Hạt bạn nảy mầm lúc ươm trong túi vải à? Quy trình ươm đúng k ra mầm thì mình chỉ biết là mầm có trước khi bạn mở ra ngâm nước.

mình muốn hỏi thành phần đất có vđe j ko? hạt vừa nẩy mầm cho vào túi đất sớm là đúng chưa? ban nào đã tưng ươm Chùm Ngây chỉ giáo nhé. mình còn 1 ít hạt nữa định làm lại.

Vấn đề chính là ở phân NBK chắc bạn bón gần hạt quá hay do yếm khí , thiếu nhiệt ẩm ...nên hạt không lên nổi .

tức là thiếu khí hả bạn. Đúng rồi mình thấy đất hơi chai và cả hat npk mình trộn vào dùng luôn nên giờ vẫn chưa tan. vậy lần sau mình ko dùng phân vi sinh thôi bới đất xốp hơn nhỉ

Ko rõ khi cho vào bầu bạn có che nắng không. Vì khi cho vào bầu rồi mà để ánh nắng chiếu vào thì đất sẽ rất nóng. Kiểu như bị hấp hơi ý

Làm gì thấy mất công thế nhỉ. Hôm trước mình rải mấy chục hạt vào cái chậu 3 ngày sau thấy nó nhú lên..1 tuần là cây xanh cả chậu luôn

để trong mát bạn ah. Nông dân tập sự nên phải làm theo quy trình . Thế mới phải tham khảo các bác chứ

để trong mát bạn ah. Nông dân tập sự nên phải làm theo quy trình . Thế mới phải tham khảo các bác chứ
Chỉ cần trộn đất với mụn dừa để ẩm gieo là lên, sau này trồng cây mới cần bón thêm phân. Ngâm nước khoảng vài tiếng vớt ra để ráo là được

vừa qua mình có mua 1 bịch giống chùm ngây. Mình đã làm đúng kỹ thuật là ngâm hạt bằng nước sôi 24h -->ủ trong vải tưới nước trong 3 ngày. Hat Chùm Ngây của mình nẩy mầm tốt. Sau đấy mình cho đất vào bao nhỏ và gieo hạt vào, độ sâu hạt gieo xuống khoảng đốt ngón tay. Về thành phần đất gieo thì mình cho 1 phần đất thịt, một phần cát, 1 phần phân vi sinh, 1 phần npk. sau mấy ngày mình đợi hoài mà không thấy mầm nhú lên mình lấy ra kiểm tra thử thì thấy hạt có vẻ không phát triển giống như là thúi mầm thì phải. Mình có gieo sai j ko mà sao hạt không phát triển vậy?
bạn làm tất cả đêu đúng chỉ có phân NPK là sai nó chỉ đưa vào khi cây đẵ bén rể và
khi ươm thì trộn phân vi sinh củng đủ rồi.

Bạn khoa học kỹ thuật quá mức rồi.
Chẳng hiểu thằng kỹ sư nông nghiệp nào nó
bảo bạn làm như vậy?

Cách tốt nhất là không ngâm nước nóng chi
hết, mà chỉ gieo hạt xong mới tưới đẫm nước
thôi. Nước đẫm sẽ ngấm vào hạt, như trong
tự nhiên, nước mưa làm hạt nảy mầm.

Về việc đất, đất tốt nhất là một nửa mùn
phân xanh, một nửa đất thường, loại đất
vườn vẫn trồng rau xanh tốt, có nhiều giun
ấy. Phân xanh là nguồn thức ăn có đầy đủ
NPK. Bạn học cái phân vi sinh ấy là rởm.
Bọn chúng thổi phồng lên để bán, chứ phân
vi sinh chẳng có tác dụng gì cả. Cây cối
hút phân vô cơ, còn phân hữu cơ (phân xanh,
phân chuồng) thì phân hủy dần dần mà cho ra
phân vô cơ đều đều, nên tốt hơn phân vô cơ
nhân tạo. Trong tự nhiên vốn có đủ các loại
sinh vật cần thiết để phân giải chất hữu cơ
ra vô cơ, chỉ có gần đây mới có trò phân vi
sinh thôi. Rút lại, đừng cho phân vi sinh,
cũng không cho NPK. Chắc mấy món này làm
mầm cây của bạn bị độc mà chết rồi.

Việc nữa là gieo hạt trong bao. Đó cũng là
trái tự nhiên. Nếu bạn mở miệng bao thật to,
thì cũng không sao, vẫn nảy mầm tốt. Thế
nhưng nếu có mưa, thì phải chọc thủng đít
bao cho nước rò ra, khỏi úng thối chết cây.

Tôi không biết hạt cây chùm ngây nó ra sao,
nhưng hạt cây Óc chó thì phải vùi sâu hơn
10 centimet, nhưng hạt Cải, Rau Giếp, Thì Là,
chỉ rắc trên mặt đất, rồi rắc một lớp tro và
mùn mỏng vài milimet lên trên thôi. Nói tóm
lại, hạt to thì có thể vùi sâu, nhưng cũng
có thể vùi ngay mặt đất, như hạt Vải, hạt Nhãn.
Vùi sâu quá thì mầm cũng chết, vì không vươn
dài lên khỏi mặt đất được. Điều cần biết là
chiều cao của lá mầm Chùm Ngây tính từ hạt
là bao nhiêu centimet? Cây Óc Chó thì từ
hạt đến lá mầm là 15 centimet. Cây đỗ xanh
thì là 3-4 centimet, nên vùi hạt đỗ xanh chỉ
1-2 centimet là vừa.

Điều đáng nói nữa là cây chùm ngây là giống
mọc dưới tán lá của cây khác, hay là mọc ngoài
trời nắng? Cũng có thể bạn để trong tối, thì
nó không mọc đâu. Phải mở bọc và để ngoài nắng
thì nó mới mọc tốt.

Chắc đất trồng có vấn đề. Mình trồng cây này dùng ít phân lắm. Ủ trong vải ẩm cho mầm nhú ra ~1cm thì đem vào bầu(bầu ươm không có phân,có nhiều phân sẽ gây nóng và thối rễ),giờ thì cây lên xanh tốt lắm.

Back