Vài điều tâm sự với những ai muốn đầu tư làm nông nghiệp

• Thread starter làm nông dân72
  • Ngày gửi
Tôi đã từng làm cơ quan,từng đi bán thuốc lá lậu ở đức,làm doanh nghiệp... bây giờ bước vào làm anh nông dân. Tôi thấy như sau. Độ vất vả thì khỏi phải nói(Lúc nào mồ hôi cũng chảy từ đầu đến gót)tiền đầu tư đổ vào cực kỳ nhiều và nó mơ hồ như ném đá vào ao bèo,nó không rõ ràng như làm việc khác như tôi bỏ 10 ngàn thì sau đó tôi thu lại 15 ngàn.Thực sự tôi khâm phục những người nông dân việt nam.

Có nhiều cách để làm nông nghiệp. Đặc biệt với ai đam mê nhưng đang làm công việc khác. Mình cũng vậy. Mình đang làm NN cách bán NN. Trồng bơ (bằng hạt), mít, vú sữa và 1 số cây lâu năm khác và ko dọn cỏ. Chúng vẫn lớn được, tốt là đàng khác. Và khoảng 4-6 năm sau, có cây bơ cho khoảng 20 - 50 kg, mít khoảng 30 kg / cây, vú sữa khoảng 20 - 50 trái / cây. Vậy là vui rồi. Có vốn đầu tư hàng rào, trông coi ... thì sẽ tốt hơn nhiều.

Last edited:
Có nhiều cách để làm nông nghiệp. Đặc biệt với ai đam mê nhưng đang làm công việc khác. Mình cũng vậy. Mình đang làm NN cách bán NN. Trồng bơ (bằng hạt), mít, vú sữa và 1 số cây lâu năm khác và ko dọn cỏ. Chúng vẫn lớn được, tốt là đàng khác. Và khoảng 4-6 năm sau, có cây bơ cho khoảng 20 - 50 kg, mít khoảng 30 kg / cây, vú sữa khoảng 20 - 50 trái / cây. Vậy là vui rồi. Có vốn đầu tư hàng rào, trông coi ... thì sẽ tốt hơn nhiều.
Làm theo cách bạn cũng rất hay,mình cũng định vừa làm công trình vừa làm nông nghiệp nhưng đã tính kỹ và cảm thấy bất cập(theo hoàn cảnh điều kiện của mình)vì mình có đứa con trai vừa học xong 12 không di học tiếp(do lười học)nếu mình đi làm xa thì chắc nó hư quá mà mình nghĩ khi nó lao vào con đường nghiện ngập thì cữ 100 người như mình mới chu cấp đủ cho nó.

Ở Mỹ, các vườn cây ăn trái đều trồng cỏ và
chăm sóc tốt. Cỏ mọc cao thì họ xén cho ngắn
lại, nhưng luôn luôn xanh rì. Cỏ giúp giữ
độ ẩm và nhiệt độ cho cả vườn.

Bạn trồng Bơ từ hạt, thì giá bán trái không
cao. Người Mỹ ai cũng trồng Bơ Ghép hết.
Bơ Ghép mới đảm bảo chất lượng buôn bán.
Bơ Hạt thì chất lượng trái cây nọ khác cây
kia, không buôn bán được, chỉ để nhà ăn.
Ghép Bơ rất dễ, dễ nhất trong các loại cây.
Bạn có thể đi mua chồi về ghép lên gốc của
bạn. Thời gian cắt chồi cho đến khi ghép có
thể vài ba ngày mà vẫn tốt. Điều đó giúp bạn
có thể có chồi ghép khắp hang cùng ngõ hẻm
Việt Nam. Cây bơ Mỹ thường có 50 ký đến 200 ký.
Cây bơ Đăk Lăk thì hơn 200 ký, vì to khủng.
Trồng bằng hạt thì 7 năm sau mới có 1 ký thôi.

Ở Mỹ, các vườn cây ăn trái đều trồng cỏ và
chăm sóc tốt. Cỏ mọc cao thì họ xén cho ngắn
lại, nhưng luôn luôn xanh rì. Cỏ giúp giữ
độ ẩm và nhiệt độ cho cả vườn.

Bạn trồng Bơ từ hạt, thì giá bán trái không
cao. Người Mỹ ai cũng trồng Bơ Ghép hết.
Bơ Ghép mới đảm bảo chất lượng buôn bán.
Bơ Hạt thì chất lượng trái cây nọ khác cây
kia, không buôn bán được, chỉ để nhà ăn.
Ghép Bơ rất dễ, dễ nhất trong các loại cây.
Bạn có thể đi mua chồi về ghép lên gốc của
bạn. Thời gian cắt chồi cho đến khi ghép có
thể vài ba ngày mà vẫn tốt. Điều đó giúp bạn
có thể có chồi ghép khắp hang cùng ngõ hẻm
Việt Nam. Cây bơ Mỹ thường có 50 ký đến 200 ký.
Cây bơ Đăk Lăk thì hơn 200 ký, vì to khủng.
Trồng bằng hạt thì 7 năm sau mới có 1 ký thôi.
Năm rồi, có cây mình thu 2 tạ, cây 1,5. Bơ ghép ở vườn bên cạnh khoảng 7 năm mà chỉ chừng 30 kg thôi.

Đúng rồi. Bơ Đăk Lăck xưa nay đều trồng hạt
và các cây khủng đều vài tạ trái. Có điều
nhiều cây trái bán rất rẻ, vì không ngon.
Người ta còn chặt cây bơ đang năng suất cao
đi, vì bán rẻ quá. Nếu họ biết ghép chồi lên
những cây bơ này thì bán trái được giá cao hơn.

Cây bơ ghép bạn nói 7 năm mà chỉ vài chục ký
trái, thì họ không biết chăm bón rồi. Cây có
trái nhiều là nhờ tán cây cao to rộng mọc nhiều
lá tươi tốt, chứ không phải ở cái tuổi lâu năm.
Cây ăn trái gì cũng thế chứ không chỉ ở cây Bơ
mà thôi. Trồng cây Bơ Bon Sai, thì chỉ cần 1-2
trái là đẹp rồi, chứ đâu có thể được chục ký?

Cây bơ ghép đó họ trồng xung quanh vườn sầu riêng, sầu riêng họ rất đạt. mình nghĩ họ chăm sóc rất tốt. Có thể do giống mà năng suất thấp như vậy. Về giá cả mình bán với giá 18 k đầu mùa và giảm dần đến 10 có khi còn 7 k. Có cây mình thu 2 tạ trái ... Mình bán cho họ chẳng cần ngon dở gì cả, cứ trái to và da đừng bị sần sùi gì là được. Mình đang trồng thêm ...

Last edited:
Tôi đã từng làm cơ quan,từng đi bán thuốc lá lậu ở đức,làm doanh nghiệp... bây giờ bước vào làm anh nông dân. Tôi thấy như sau. Độ vất vả thì khỏi phải nói(Lúc nào mồ hôi cũng chảy từ đầu đến gót)tiền đầu tư đổ vào cực kỳ nhiều và nó mơ hồ như ném đá vào ao bèo,nó không rõ ràng như làm việc khác như tôi bỏ 10 ngàn thì sau đó tôi thu lại 15 ngàn.Thực sự tôi khâm phục những người nông dân việt nam.
* Bác phân tích quá trình đầu tư nông nghiệp hoàn toàn đúng
* Vậy sao vẫn có những người thành công và giàu có, mà chắc chắn họ cũng trải qua quá trình như Bác
Theo tôi là như thế này:
- Đầu tư nông nghiệp là đầu tư dài hạn, phải trải qua sàng lọc lựa chọn sản phẩm theo từng giai đoạn
- Làm nghề thì phải biết nghề để thành công
- Không nên đầu tư lớn và giàn trải khi chưa có thành công giai đoạn đầu
- Vất vả chắc chắn không thể thiếu khi xây dựng ban đầu

Mấy ngày qua bận xây nhà và chuồng trại nên không vào diễn đàn được. hôm nay về nhà cũng báo với anh em trong diễn đàn là công việc cũng hom hòm tạm ổn,cỏ trồng bắt đầu lên, chuồng trại cũng gần xong định bắt bò về nuôi dần thấy giá bò đang xuống nên định chờ một thời gian xem sao, vậy mong anh em trên diễn đàn có lời khuyên chân tình có nên bắt bò về nuôi lúc này không. quê mình ở thành phố đồng hới tỉnh quảng bình (miền trung nắng và gió)
* Bác phân tích quá trình đầu tư nông nghiệp hoàn toàn đúng
* Vậy sao vẫn có những người thành công và giàu có, mà chắc chắn họ cũng trải qua quá trình như Bác
Theo tôi là như thế này:
- Đầu tư nông nghiệp là đầu tư dài hạn, phải trải qua sàng lọc lựa chọn sản phẩm theo từng giai đoạn
- Làm nghề thì phải biết nghề để thành công
- Không nên đầu tư lớn và giàn trải khi chưa có thành công giai đoạn đầu
- Vất vả chắc chắn không thể thiếu khi xây dựng ban đầu
Tất cả bạn nói nếu đúng,và đều nằm trong dự tính của mình, nhưng thật sự nhiều vất vả quá dự tính của mình chỉ có sự đam mê và tự ái bản thân giúp mình
vượt qua.

Mấy ngày qua bận xây nhà và chuồng trại nên không vào diễn đàn được. hôm nay về nhà cũng báo với anh em trong diễn đàn là công việc cũng hom hòm tạm ổn,cỏ trồng bắt đầu lên, chuồng trại cũng gần xong định bắt bò về nuôi dần thấy giá bò đang xuống nên định chờ một thời gian xem sao, vậy mong anh em trên diễn đàn có lời khuyên chân tình có nên bắt bò về nuôi lúc này không. quê mình ở thành phố đồng hới tỉnh quảng bình (miền trung nắng và gió)
Tất cả bạn nói nếu đúng,và đều nằm trong dự tính của mình, nhưng thật sự nhiều vất vả quá dự tính của mình chỉ có sự đam mê và tự ái bản thân giúp mình
vượt qua.
Chăn nuôi bò hiệu quả kinh tế cao Bác ạ, phụ thuộc là Bác sẽ triển khai công việc thế nào và bác đã trang bị kinh nghiệm nuôi bò chưa, thị trường tiêu thụ Bác chăn nuôi ít thì không lo đầu ra lắm

Các bác ơi. E thấy các bác lên diễn đàn tâm sự sôi nổi quá. e đang đi làm thuê cho các doanh nghiệp bên ngoài mà lương lậu nản quá. Chưa được 5 triệu 1 t háng. E đang có ý định quy hoạch mấy trăm mét vuông đất ở nhà để e tìm hiểu đầu tư chăn nuôi nghe có ảo mộng quá không. E thấy nhiều tấm gương họ làm được còn không biết mình thế nào

Các bác ơi. E thấy các bác lên diễn đàn tâm sự sôi nổi quá. e đang đi làm thuê cho các doanh nghiệp bên ngoài mà lương lậu nản quá. Chưa được 5 triệu 1 t háng. E đang có ý định quy hoạch mấy trăm mét vuông đất ở nhà để e tìm hiểu đầu tư chăn nuôi nghe có ảo mộng quá không. E thấy nhiều tấm gương họ làm được còn không biết mình thế nào
Bạn phải cho anh em trong diễn đàn biết về thông tin của bạn, ví dụ bạn bao nhiêu tuổi, tâm huyết với nông nghiệp như thế nào,đất của bạn có gần khu dân cư không và chất đất như thế nào thì mọi người mới có cơ sở tư vấn cho bạn.

Không hẳn cứ buôn bán gian lận thì hơn nông dân.

Người buôn, người nông, người công, người viết,
người hầu, đều cần phải có tiền trả công mới sống
được. Vậy các ngành nghề đều kiếm được cả. Nếu
một nghề kiếm hơn nghề khác, thì kéo một số người
làm nghề khác vào theo. Cuối cùng, thì ai làm việc
nấy, và tiền được trả công cũng xứng đáng với việc
làm.

Nói chung lý luận như vậy, nhưng các ngành khác phụ
thuộc nhiều vào chính trị, tức là bị ảnh hưởng mạnh
trực tiếp của chính sách nhà nước. Nhà nước cấm buôn
bán hay nhập khẩu một số hàng, thì ảnh hưởng đến buôn
bán và công nghiệp ngay, rồi lâu mới ảnh hưởng đến
nông nghiệp. Nông nghiệp bị ảnh hưởng đến những điều
kiện thiên nhiên không do con người quản lý được. Ở
các nước khác, cụ thể như Mỹ, chính phủ phải bỏ ra
nhiều tỷ đô la để cân bằng những mất mùa của nông nghiệp
thì xã hội mới điều hòa được. Nếu không, người ta bỏ
ruộng đi ra thành thị kiếm việc thì xã hội khủng hoảng
ngay. Nước ta thì nhà nước chưa có cách tính toán xã
hội mọi mặt và suốt thời gian dài, nên bỏ mặc nông dân
tự bươn chải lấy. Nếu nông nghiệp bết bát, thì công
nhân và dân nghèo thành thị bị khủng hoảng, chứ cán
bộ viên chức không mấy nghèo đi.

Vậy thì từng người nông dân liệu cố gắng làm ăn. Nếu
dịch bệnh, bão lụt, hay được mùa rớt giá, thì chịu khó
tay nải gió đưa lên thành thị kiếm việc thuê mướn, để
các con nhỏ cho ông bà chăm sóc hay chăm sóc lẫn nhau.
Đến khi mưa thuận gió hòa thì lại trở về làng gặt hái,
gia đình sum họp.
phản phất mùi phản động. thâm thật! :Bang:

Diễn đàn này không liên quan đến chính trị bác duyluong. Hãy uốn ba lần lưỡi trước khi phát biểu. Đây là diễn đàn thảo luận về nông nghiệp. Tất cả những kinh nghiệm chia sẻ của bác anhmytran không có vấn đề gì là phản động cả. Bác ấy đã cao tuổi rồi, chỉ chia sẻ những kinh nghiệm của bác ấy thôi.

Thấy các bác có nhiều kinh nghiệm làm NN quá..em muốn các bác tư vấn giúp em với.Hiện tại em đang muốn đầu tư nuôi thỏ trên khu vườn nhà.Diện tích khu vườn khoảng 300m2. Nhưng chắc chỉ đầu tư xây chuồng trại đc khoảng 150m2. Không biết hướng đi theo con Thỏ hiện tại có phải là hướng đi đúng và bền vững về sau không.Và khi nuôi Thỏ có nhất thiết e phải nghỉ việc ở cty không.Hiện em đang làm cho 1 cty Xây Dựng ở HN.E định nuôi thỏ ở ngoại ô Hà Nội.Mong các bác tư vấn và chỉ bảo cho em vơi.E cảm ơn a.

"Phản động" là lối suy nghĩ sai trái, tự cho mình là
đúng, là yêu nước, còn những người nghĩ khác thì là
sai, là bán nước. Lối suy nghĩ đó là sản phẩm của một
thời độc tài, nhằm vu vạ để giết hại những người yêu
nước không theo bè cánh của mình.

Bây giờ xã hội đã phát triển, bà con nhân dân rất nhiều
người xài Internet, được chia sẻ nhiều ý nghĩ mới mẻ,
đầu óc thoáng hơn, không còn có cách suy nghĩ cũ nữa.
Những người còn có cách suy nghĩ nhìn bà con mình là
phản động bán nước cho Mỹ cũng chỉ còn rất ít. Mong
rằng sẽ không còn ai có lối suy nghĩ ấy nữa.

Back