• Vài kinh nghiệm thực tế cho anh em nào có ý định nuôi rắn ráo trâu.............

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 6/2/12

1. LyHien Nhà nông nghiệp dư

Xin chia sẽ vài kinh nghiêm thực tế từ việc nuôi con rắn ráo trâu 1 chút kinh nghiệm nhỏ nhoi mong giúp được anh em đang có ý định nuôi con vật này
      1.Rắn rao trâu là 1 loại rắn dể nuôi ít bệnh tật, tăng trọng nhanh nếu được chăm sóc kỷ và thức ăn đầy đủ.nếu chăm sóc tốt sau 8 tháng rắn có thể tăng trọng từ 8 lạng đến 1kg2 nuôi trên 8 tháng là rắn có thể sinh sản được,rắn có thể đẻ từ 10 đến 20 trứng ,nếu ấp đúng kỷ thuật sau thời gian 65 đến 75 ngày tuỳ theo nhiệt độ và độ ẩm trứng sẽ khẻ mỏ và nở thành rắn con
      2.kinh nghiệm chọn con giống dành cho anh em chưa từng nuôi rắn.
      Chọn rắn con to khoẻ tỷ lệ sống mới cao,không chọn những con nhỏ và bị dị tật như 1 mắt đều móp méo thân bị gảy xương
      Không nên vì ham giá rắn rẻ hơn chổ khác mà mua nhầm những con rắn con mà mẹ là rắn rừng đẻ ra ,rắn rừng nhỏ con đẻ ra con nhỏ nuôi chậm lớn.mua những trang trại uy tín là tốt nhất .
      Rắn con đem về nên nuôi lồng nhỏ lồng 1m*50*50 cho dể chăm sóc rắn con và để cho rắn con dể ăn mồi .nên sưởi ấm rắn con bằng bóng đèn 45w và bên trong lồng có 1 tấm vải để rắn chui vào giữ ấm
      Rắn con khi lột da lần đầu tiên là có thể ăn mồi được.thức ăn gồm nhái con ,thằn lằn,rắn mối nhỏ.v.v
      Vài kinh nghiệm đã biết xin chia sẽ cho những anh em chưa biết.

11 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. nguoinhaque

nguoinhaque

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      những kinh nghiệm rất hay và rất quý báu, thay mặt những người đang nuôi và sắp nuôi rắn chân thành cảm ơn bạn lyhien

1 person likes this.
    3. hoangphu1088

hoangphu1088 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Viên chức Nhà nước
      Hj, cảm ơn người anh em đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báo cho diễn đàn.
      Thật tình là nếu mua phải Rắn rừng với giá rẻ thì khả năng nuôi thành công là rất khó: Thứ nhất Rắn rất nhút nhát, thưởng cắn vào lồng dẩn đến gẩy Răng rồi bỏ ăn và chết. Thứ hai Rắn rừng hay cắn lung tung dẩn đến khó khăn và nguy hiểm cho người chăm sóc mặc dù Rắn không có độc.

5 thành viên thích bài này.
    4. hoangtucantho

hoangtucantho Nông dân ¾

Nghề nghiệp:
      Thú y xóm ấp
      Bác thật tốt bụng! :6^: Bài viết thực tế, chỉ tội em sợ mấy con "lúc nhút"..hihi

5. binh_dan

binh_dan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      Có thêm video nè , mời các bác xem .[video=youtube;g8b1_XLshV8]http://www.youtube.com/watch?v=g8b1_XLshV8[/video]

6. nghiacmag

nghiacmag Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nuoi ran
      kinh nghiệm của bác thật dầy dận. rắn ráo trâu dể nuôi và cũng dể phá sản.

7. LyHien

LyHien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thương Nhân
      Bác ơi bác làm ơn dẩn chứng cụ thể xem tại sao nuôi rắn ráo trâu dể phá sản hả bác

8. nguoinhaque

nguoinhaque

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      rắn con hay bị dên ngoài da, mình chỉ có cách là dùng kim lể thôi hay còn cách nào khác k lyhien? tại dùng kim lể thấy em nó đau tội nghiệp quá

9. nghiacmag

Nghề nghiệp:
      nuoi ran
      nếu bị mục trắng thì qua dể rồi. còn rắn vẫn ăn bình thường rồi lăn đùng ra rồi chết la bị gì? rắn nay chưa có thuốc đặc tri phải không bác ? mình chỉ nói nếu như có thuốc đặc tri người nuôi có bắc bệnh có chính xác không ? ông thầy rắn xuan vu lâu lâu còn bị vai em không chừng.

10. LyHien

LyHien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thương Nhân
      Tỉ lệ rắn chết chỉ vài phần trăm thôi làm sao mà phá sản được đúng không Bác .tại Bác nói nuôi rắn coi chừng phá sản cho nên em mới nói thế ,bác có thấy ai nuôi rắn bị phá sản chưa? Bác nói bác Xuân Vủ nuôi rắn bị chết vài em thì em công nhận bác ấy nuôi tính số lượng hàng ngàn chết vài em thì làm sao phá sản được
      Mình đã thử vài con vật nuôi chỉ thấy con Gà con Heo là những con vật dể phá sản nhất thôi còn nếu nói nuôi con rắn mà phá sản thì em nghĩ Bác chưa từng nuôi chỉ nghe thôi mà nói vậy gây hoang mang cho bà con đang có dự định nuôi con vật này.

11. nghiacmag

Nghề nghiệp:
      nuoi ran
      bác nói vài phần trăm cũng đúng nhưng đó là người nuôi lâu năm và có bề dầy kinh nghiêm. còn người mới nuôi thì có thể chỉ còn vài phần trăm rắn thôi. bác xuan vu nuôi tới mấy nghìn con rắn ráo trâu hả bác nếu vậy là bác chưa tới nhà bác xuan vu rồi phải kg? mình chưa tưng nuôi rắn nhung mình thấy vài ngươi đi vai ngân hàng do nuôi rắn bi thua lổ. nuôi con gi cũng có thể phá sản nếu khong nắm bắt được thị trường và kinh nghiệm . đưng nghe báo đài nói có lơi nhuận cao roi ham mà mua ve nuôi.bác cho mình hỏi cái nhe? con rắn khoảng 1kg tự nhiên chết, rắn vẫn ăn uống bình thường mập mạp, miệng có dịch nhầy khi mổ bụng ra thì vở mật không có giun đó là rắn bi bệnh gi vậy bác?