Vấn đề máy bơm nước cho vườn cây

• Thread starter nongdanht
  • Ngày gửi
Chào mọi người, tình hình là mình vừa mua cái máy bơm daphovina lọa 1.8 kw http://chinhthanh.com/vn/San-pham/M...him-cot-ap-cao/Bom-chim-ap-cao-25HP-18KW.aspx
nhưng điện không tải nổi(đã dùng lioa nhưng không được, dây nguồn chính bằng nhôm kéo dài 700m)
Vấn đề giờ mua thêm máy phát thì tốn kém quá, hạ công suất máy thì sợ không đẩy nước lên đồi được. MÌnh đang có ý mua máy bơm chạy động cơ xăng, nhưng lại phân vân không biết mấy loại này có đẩy nước lên đồi được hay không, mong mọi người tư vấn hộ mình
http://dailymaybom.com/products/May-bom-Honda/May-bom-nuoc-Honda-WL20XH-5-5HP-179-0-480-show1.html

Đồi của bác cao bao nhiêu so với mặt nước hồ chứa? Xung quanh bác họ bơm nước lên đồi thế nào? Ở vùng ko có điện thì họ thường dùng 2 máy nổ để đưa nước lên đồi. Dây nhôm 700m nhưng tiết diện nhỏ thì ko tải dc công suất máy bơm lớn.
Về mặt kỹ thuật thì chỉ có bơm hỏa tiễn là có thể hút sâu tốt nhất.Bơm hỏa tiễn 1kw có thể bơm lên độ cao hơn 40m.

Last edited by a moderator:
Đồi của bác cao bao nhiêu so với mặt nước hồ chứa? Xung quanh bác họ bơm nước lên đồi thế nào? Ở vùng ko có điện thì họ thường dùng 2 máy nổ để đưa nước lên đồi. Dây nhôm 700m nhưng tiết diện nhỏ thì ko tải dc công suất máy bơm lớn.
Về mặt thiết kế thì chỉ có bơm hỏa tiễn là có thể hút sâu tốt nhất.Bơm hỏa tiễn 1kw có thể bơm lên độ cao hơn 50m.
Cám ơn bạn đã cho ý kiến, xung quanh mình người ta không trồng cây cần tưới như mình, vùng lân cận thì dùng máy 1.5kw nhưng điện họ chỉ kéo 500m, độ cao chắc chừng 30-35m. Thực sự là dây dẫn tiết diện nhỏ, có người rao bán máy phát điện cũ Honda thái 2.2 KW nên đang nhắm em này. Bơm họa tiễn chỗ mình chưa thấy ai dùng nên cũng phân vân

Điện của bác yếu thì nên dùng bơm công suất nhỏ. Đồi cao 30, 35 m thì nên dung bơm hỏa tiễn thui.
Bác phải biết dc tại sao họ không dùng bơm hỏa tiễn. Nông dân thì không biết chính xác ưu nhược điểm của mỗi loại bơm. Họ thích làm giống nhau thui!

Điện của bác yếu thì nên dùng bơm công suất nhỏ. Đồi cao 30, 35 m thì nên dung bơm hỏa tiễn thui.
Bác phải biết dc tại sao họ không dùng bơm hỏa tiễn. Nông dân thì không biết chính xác ưu nhược điểm của mỗi loại bơm. Họ thích làm giống nhau thui!
Vâng, cám ơn bạn nhiều

bác tìm mua loại dây nhôm thanh lý gía rất rẻ vì nhiều nơi nâng cấp đường tải điện dây còn tốt bán đồng nát l khoảng 20k/kg dây của bác 2dây chập 1 chỉ thêm 1 sợi là có đường điện ngondungf được nhiều tác dụng hơn

bác tìm mua loại dây nhôm thanh lý gía rất rẻ vì nhiều nơi nâng cấp đường tải điện dây còn tốt bán đồng nát l khoảng 20k/kg dây của bác 2dây chập 1 chỉ thêm 1 sợi là có đường điện ngondungf được nhiều tác dụng hơn
Cái này cũng hay, để mình thử hỏi xem

Bác trồng cây trên đồi..thì chủ động được nước là cái tối cần thiết..vì thế bác cần phải có cả bơm bằng máy nổ lẫn bơm điện

Vì nông thôn hay bị cúp điện..trời nắng khô hạn đồi cao mà không nước cây chết chắc
Nhất là các tháng cao điểm ngay ỏ Bến Tre Cần Thơ cũng cúp hoài trong khi nhà máy điện Trà Nóc vẫn đang chạy..để cung cấp điện cho ...Saigon

Trước mắt bác phải có ngay cái máy bơm bằng động cơ để giải nước ngay tại chỗ
Công xuất đỉnh của nó là trên 5 HP..thì chạy tà tà ralenti cũng phải hơn 1 ngựa...nếu muốn bơm mạnh thì tăng ga săng

Có động cơ săng để giải quyết nước ngay..rồi bác sẽ có thì giờ.. từ từ nâng cấp dây điện lên..vì điện là tiện lợi và...rẻ nhất

Chỉ cần bác mua thêm 1 sợi nữa thôi làm dây trung tính...2 sợi cũ đấu làm 1 để làm dây pha..

Nếu máy bơm vẫn không chạy thì thêm 1 sợi nữa...3 sợi kia đấu làm 1 kéo dây pha..sợi mua thêm làm dây trung tính

Nếu nó vẫn không chạy...thì đóng 1 cây inox 12mm xuống chỗ đất ẩm..nối dây pha vào đó

Lần này là chạy đó

Dùng bơm hỏa tiễn xem sao, nếu đất đồi thì dùng máy bơm dầu, máy bơm xăng chỉ dùng cho đất bằng thôi. Máy dầu khỏe hơn máy xăng rất nhiều

Bác trồng cây trên đồi..thì chủ động được nước là cái tối cần thiết..vì thế bác cần phải có cả bơm bằng máy nổ lẫn bơm điện

Vì nông thôn hay bị cúp điện..trời nắng khô hạn đồi cao mà không nước cây chết chắc
Nhất là các tháng cao điểm ngay ỏ Bến Tre Cần Thơ cũng cúp hoài trong khi nhà máy điện Trà Nóc vẫn đang chạy..để cung cấp điện cho ...Saigon

Trước mắt bác phải có ngay cái máy bơm bằng động cơ để giải nước ngay tại chỗ
Công xuất đỉnh của nó là trên 5 HP..thì chạy tà tà ralenti cũng phải hơn 1 ngựa...nếu muốn bơm mạnh thì tăng ga săng

Có động cơ săng để giải quyết nước ngay..rồi bác sẽ có thì giờ.. từ từ nâng cấp dây điện lên..vì điện là tiện lợi và...rẻ nhất

Chỉ cần bác mua thêm 1 sợi nữa thôi làm dây trung tính...2 sợi cũ đấu làm 1 để làm dây pha..

Nếu máy bơm vẫn không chạy thì thêm 1 sợi nữa...3 sợi kia đấu làm 1 kéo dây pha..sợi mua thêm làm dây trung tính

Nếu nó vẫn không chạy...thì đóng 1 cây inox 12mm xuống chỗ đất ẩm..nối dây pha vào đó

Lần này là chạy đó
Cám ơn bạn, cách xử lý của bạn quá triệt để. Nhưng quả cuối chạy có kịp không thế :D

Đường xa thì nên kéo 1 dây pha thôi, còn dây trung tính thì cấm xuống đất mà dùng, ngon bổ rẻ đấy, tội gì kéo 2 dây cho tốn kém

Đường xa thì nên kéo 1 dây pha thôi, còn dây trung tính thì cấm xuống đất mà dùng, ngon bổ rẻ đấy, tội gì kéo 2 dây cho tốn kém
Cái này ngày xưa, lúc mới có điện bà con mình hay dùng, nhưng mà có vẻ nguy hiểm quá.

Bây giờ bác chịu khó đi mua 1 cây sắt 12 li rồi dùng giấy nhám chà sáng bóng lên..đóng sâu xuống chỗ đất ẩm khoảng 2m..sau đó đổ thêm nước vào cho đất thêm ướt..

2 sợi dây điện có sẵn bác nối vào dây pha..dùng cọc sắt làm dây trung tính
Xem máy bơm chạy nổi không..nếu chạy nổi ..bác sài tạm đi rồi từ từ mua thêm 1 sợi dây thôi vì sài kiểu này Không những nguy hiểm mà còn..phạm luật đấy

Bây giờ bác chịu khó đi mua 1 cây sắt 12 li rồi dùng giấy nhám chà sáng bóng lên..đóng sâu xuống chỗ đất ẩm khoảng 2m..sau đó đổ thêm nước vào cho đất thêm ướt..

2 sợi dây điện có sẵn bác nối vào dây pha..dùng cọc sắt làm dây trung tính
Xem máy bơm chạy nổi không..nếu chạy nổi ..bác sài tạm đi rồi từ từ mua thêm 1 sợi dây thôi vì sài kiểu này Không những nguy hiểm mà còn..phạm luật đấy
Ok, cám ơn bạn nhiều

Back