Vấn đề nuôi dê???

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
bà con ACE ai có kinh nghiệm nuôi Dê có thể tư vấn giúp mình, lãi xuất khi nuôi dê có = nuôi heo, bò gà không? và con Dê nuôi có khó và có bệnh tật gì không? mong bà con và các ACE nhiệt tình giúp đỡ, vì mình cũng đang học làm nhà nông nên kiến thức về nông nghiệp còn quá hạn chế,
hiện tôi có mảnh vườn 2400m2 có nuôi được dê hay nuôi con gi thì hiệu quả nhất???

Gửi cho mình xin cái địa chỉ mail. Bạn sẽ có tất cả thông tin bạn cần. Lethat.biotech@gmail.com. mình tên Thật, sn 1983. Thân!
bác có thể giúp em với được ko ạ. em cũng đang tìm tài liệu nuôi con dê. em tên sỹ 28 tuôi ở hà nội ạ. gmail của em là xuansy1989@gmail.com. mong bác giúp đỡ ạ

.
.
.
bạn rất gióng mình mình có 2500 mét đất. trên diễn đàn mỗi người có cách làm ăn riêng ai cũng có ý của họ cả. còn thưc tế nuôi mỗi chỗ một khác nhau bạn ạ. còn mình cũng có ý giống bạn và mình đã thực hiện và cũng thây khá ổn . đến giờ dê phát triển rất tốt. với mô hình của mình nè. đay là mình làm thực tế nha. không theo sách vở bạn ạ do mình tự làm thui. quỹ đất mình có khoảng 2500 met vuong. xây dưng chuòng trại hết 130 mét vuông. xung quanh vườn mình trồng dày đặc keo dậu , làm giậu luôn láy lá cho dê ăn. bên trong vườn mình trồng 2 loại cỏ mỗi loai một nửa vườn. một là gine( cỏ sả) hai là mulatu. ở giữa vườn là đào cai ao nhỏ 200m vuông. để lấy nước tưới. dưới ao mình thả gần 100 con ba ba cho ba ba ă trùn quế chùn quế ăn phân dê.. và mình kiếm thêm cá vụn bằng lưới bát quái ngoài đồng nữa cho ba ba ăn với diện tích và cỏ như thế..cùng cây keo dậu. mình nuôi đc 40 con dê . thu nhập cũng khá tốt( với mình mình thấy vậy) mình bán dêhơi là 105k/kg ...dê đẻ cũng khỏe bình quân một năm dê đẻ đc 3 con..khoảng 1'7 lứa bạn ạ.khong đc 2 lứa một năm đâu.. trong vườn cỏ mình còn nuoi thêm con cóc nữa( co cậu ông trời ý) bán cóc cũng đc 20k/kg cóc còn bắt sâu hại cỏ cơ. cóc thì k có mà bán ý các lái mua rắn rết ếch họ mua hết. với bản thân mình mình thấy với 2500 mét vuông vủa mình tạo thu nhập như vậy mình thâyd rất ổn. nhưng cũng khá vất vả đấy nha. mệt lúc dọn phân ý.
còn bank chúc bạn thành công. cái chính là ước mơ . và quyết tâm. đã quyết tâm thì k gì là k làm đc.
Với mô hình của bạn thì mình cảm thấy rất tốt rồi.chúc bạn thành công.

Back