Vấn đề nuôi dê???

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
bà con ACE ai có kinh nghiệm nuôi Dê có thể tư vấn giúp mình, lãi xuất khi nuôi dê có = nuôi heo, bò gà không? và con Dê nuôi có khó và có bệnh tật gì không? mong bà con và các ACE nhiệt tình giúp đỡ, vì mình cũng đang học làm nhà nông nên kiến thức về nông nghiệp còn quá hạn chế,
hiện tôi có mảnh vườn 2400m2 có nuôi được dê hay nuôi con gi thì hiệu quả nhất???

2400M2 nuôi thứ khác đi, nuôi dê không được đâu. trồng cỏ nuôi được 10 con bò đó. còn nuôi 10 con dê phải có ít nhất 1ha lá cây. chưa tính mùa nắng ít lá.

2400M2 nuôi thứ khác đi, nuôi dê không được đâu. trồng cỏ nuôi được 10 con bò đó. còn nuôi 10 con dê phải có ít nhất 1ha lá cây. chưa tính mùa nắng ít lá.
cảm ơn bác taplamnongdan1, vậy nuôi de lai tốn cỏ hơn nuôi bò sao bác? nếu tính lãi theo năm thi nuôi con nào cho lãi hơn vậy? quả thực kiến thức NN hạn hẹp quá, đàn muốn tìm hiểu để đầu tư làm thử

nuôi dê = cỏ không đựoc đâu(dù nhiều người nói được) vì không có lời. nếu cho dê ăn cỏ thì 1 ngày trung bình bổ sung 0.5kg thức ăn tinh thì mới đảm bảo dinh dưỡng cho dê. vậy thì 1 thang mất 15kgx12tháng=180kgx8000=1440k/con mẹ. dê cái 2 năm 3 lứa, nếu cho dê con ăn thức ăn nữa thì còn lời không, chưa tính những thứ lặt vặt. đều quan trọng nhất dê không thích ăn cỏ như bò. kinh nghiệm tôi có vậy, có sơ sót bỏ qua.

nuôi dê = cỏ không đựoc đâu(dù nhiều người nói được) vì không có lời. nếu cho dê ăn cỏ thì 1 ngày trung bình bổ sung 0.5kg thức ăn tinh thì mới đảm bảo dinh dưỡng cho dê. vậy thì 1 thang mất 15kgx12tháng=180kgx8000=1440k/con mẹ. dê cái 2 năm 3 lứa, nếu cho dê con ăn thức ăn nữa thì còn lời không, chưa tính những thứ lặt vặt. đều quan trọng nhất dê không thích ăn cỏ như bò. kinh nghiệm tôi có vậy, có sơ sót bỏ qua.
cảm ơn vì lời khuyên chân thật của bác. còn bác nào có ý kiến hay suy nghi nào khác không? rất mong nhưng lời trân thành của các bác, để em tham khảo va suy nghĩ

Last edited by a moderator:
bà con ACE ai có kinh nghiệm nuôi Dê có thể tư vấn giúp mình, lãi xuất khi nuôi dê có = nuôi heo, bò gà không? và con Dê nuôi có khó và có bệnh tật gì không? mong bà con và các ACE nhiệt tình giúp đỡ, vì mình cũng đang học làm nhà nông nên kiến thức về nông nghiệp còn quá hạn chế,
hiện tôi có mảnh vườn 2400m2 có nuôi được dê hay nuôi con gi thì hiệu quả nhất???

bạn quê ở đâu vậy, mình mới học xong nông nghiệp ra, mình thấy mô hình nuôi dê ở trường hiệu quả không cao lắm, mà diện tích trồng cỏ là vài ha chứ không phải là 2000 đâu, nếu với diện tích như vậy nuôi dê không hiệu quả được, bạn có thể chuyển hướng sang nuôi con khác đi
nếu nuôi dê bạn nên tìm hiểu thêm về giun quế vì giun quế sử dụng phân dê và bò làm thức ăn, vừa tận dụng được chất thải chăn nuôi vừa có thêm một sản phẩm khác
- nuôi lợn, gà thì phổ cập quá rùi, nguồn thức ăn khá đắt đảo, giá cả, bệnh tật lại bấp bênh
bạn hãy tìm hiểu về nuôi bồ câu pháp và chồn nhung đen ấy, hiện những con đó đang rất mới và đem lại hiệu quả hơn
nếu có gì cần tìm hiểu về giun quế, bồ câu pháp, chồn nhung đen, mình sẽ gửi tài liệu để bạn tham khảo
sdt của mình: 01689982576
mail: tranthu510@gmail.com

bạn quê ở đâu vậy, mình mới học xong nông nghiệp ra, mình thấy mô hình nuôi dê ở trường hiệu quả không cao lắm, mà diện tích trồng cỏ là vài ha chứ không phải là 2000 đâu, nếu với diện tích như vậy nuôi dê không hiệu quả được, bạn có thể chuyển hướng sang nuôi con khác đi
nếu nuôi dê bạn nên tìm hiểu thêm về giun quế vì giun quế sử dụng phân dê và bò làm thức ăn, vừa tận dụng được chất thải chăn nuôi vừa có thêm một sản phẩm khác
- nuôi lợn, gà thì phổ cập quá rùi, nguồn thức ăn khá đắt đảo, giá cả, bệnh tật lại bấp bênh
bạn hãy tìm hiểu về nuôi bồ câu pháp và chồn nhung đen ấy, hiện những con đó đang rất mới và đem lại hiệu quả hơn
nếu có gì cần tìm hiểu về giun quế, bồ câu pháp, chồn nhung đen, mình sẽ gửi tài liệu để bạn tham khảo
cảm ơn ban nhiều, mình ở Thái Nguyên, vậy mình xin bạn it tài liệu đó bạn nhé, bạn gửi vào mail: thailytn@gmail.com giúp mình nhé, mình cảm ơn trước. mình cũng rất muốn nuôi bồ cau pháp nhưng chỗ mình ko biết mua giống ở đâu, và kỹ thuật nuôi ra sao nên cũng đang tham khảo.

Chào bạn,mình ở Lâm đồng,ở chỗ mình nuôi dê rất tuyệt,vì gần rừng thông,rất sẵn lá cây tạp dưới chân cây thông.Ở đây một số người nuôi mà khi chăn về cho cám nó còn không thèm ăn.Như họ nói là cứ nuôi 100 con thì 1 năm cho lãi khoảng 100 triệu
Trong khi đó mình lại không có kỹ thuật nên bạn có tài liệu chăn nuôi dê và trùn quế thì cho mình xin nhé
Bạn gửi vào Email :phien43@gmail.com
Cám ơn trước nhé. Thân chào.

nói chung, theo em nghĩ, đã làm cái gì thì quyết theo cái đó mà làm, đổ tâm đổ sức là thành công thôi. bác nuôi dê đi, xin lỗi nhưng em nói thẳng, dừng đẽo cày giữa đường. Về kinh nghiệm nuôi dê, em có tí kinh nghiệm thế này, vì bố em có nuôi 1 đàn và sau đó out cả. Nhìn đàn dê mà con nào con nấy lông mượt, sạch sẽ, chắc chắn đàn dể tốt, chứ cứ lèo tèo, bẩn thỉu, ốm yếu thì sớm mà out thôi. Nuôi dê phải thả muộn, khi nắng lên mới thả, không là nó ăn phải sương đạu bụng, đi ị liền. chuồng trài dọn hàng ngày cho sạch, cao ráo, thoáng mát, trời mưa nó tự biết chạy về chuồng, đừng có ép mất công. Vườn nhà mình nhỏ, không đủ cỏ thì đi thả rông sang vườn nhà khác, dê nó ăn tạp nhưng không phá như trâu bò, chú ý khi đi chăn tí là được, phải cho nó đi giã ngoại dê mới khỏe được. nhất là cho vào rừng, tốt vì dê ăn được lá thuốc tránh được bệnh.
chúc bác thành công.

Tôi có ý kiến hơi khác một chút:
Có đất trồng cỏ, thì nuôi Bò lời hơn nuôi Dê.
Có đất hoang thả Bò, thả Dê, thì Bò vẫn năng suất hơn.
Dê chỉ hơn Bò khi đất hoang là đất núi đá dốc lởm chởm,
Bò không leo được, người leo cũng phải khó khăn.
Thả Bò, thả Dê gần nơi có người trồng cấy, thì Dê phá
hơn Bò nhiều. Chỉ cần rào thưa bằng cây gỗ lớn, thì chặn
được Bò, nhưng muốn chặn Dê thì phải rào thật kín kẽ.
Cũng vì lẽ đó, miền nùi Việt Nam, đâu cũng nuôi thả Bò,
Trâu và Dê, nhưng Dê thì rất ít, chủ yếu vì nó phá quá,
bà con trong làng phàn nàn, nên phải thả trên núi đá xa
nhà, đến tối mới về chuồng, để coi có bị mất cắp không.
Trâu Bò cũng bị mất cắp, mổ trong rừng xẻ mất thịt, nhưng
rất ít, và chính quyền quan tâm coi như chuyện rất to,
nhưng Dê bị mất, thì chính quyền Xã chỉ an ủi miệng, chứ
không phòng ngừa gắt gao như đối với Trâu Bò.

cảm ơn ban nhiều, mình ở Thái Nguyên, vậy mình xin bạn it tài liệu đó bạn nhé, bạn gửi vào mail: thailytn@gmail.com giúp mình nhé, mình cảm ơn trước. mình cũng rất muốn nuôi bồ cau pháp nhưng chỗ mình ko biết mua giống ở đâu, và kỹ thuật nuôi ra sao nên cũng đang tham khảo.
Chào bạn, mình cũng ở Thái Nguyên và cũng đang muốn đầu tư nuôi dê thịt. Vườn của bạn chỗ nào vậy, hôm nào có thể được mình gặp nhau làm quen nhé?

quan trọng là bác muốn nuôi nhốt hoàn toàn hay là thả hoàn toàn hay vừa thả vừa nhốt thì mới chia sẻ ý kiến với bác được .

Cái này bác tính lại nhé. 10 con dê mà 1ha lá cây, với lại 2400m chỉ nuôi đuọc cao nhất là 6 con bò thôi nhé.

--------

Theo mình nuôi gì ko quan trọng. Nhưng ở chổ bác có bải chăn thả thì nuôi con vật( con dê) mà mình đam mê thì củng được. Dê củng ít bệnh , dể chửa. tăng đàn nhanh...Với diện tích đất trên ngoài 1 khoảng dựng chuồng số đất còn lại bác có thể trồng mít, bơ, ổi ( tùy thổ nhưỡng) vừa cho kinh tế vừa có thức ăn cho dê.
Chúc bác thành công trên con đường đả chọn.

cảm ơn vì lời khuyên chân thật của bác. còn bác nào có ý kiến hay suy nghi nào khác không? rất mong nhưng lời trân thành của các bác, để em tham khảo va suy nghĩ
về vấn đề nuôi dê , chúng ta nên hiểu 1 điều là dê ăn những cây cỏ bò không ăn được và cỏ dùng cho bò dê chỉ ăn 1 phần trong khẩu phần ăn của nó chính vì vậy, nuôi dê là 1 giải pháp trong khi đồng cỏ không thuận lợi. Chúng ta phát triển chăn nuôi dựa trên địa lợi của từng khu vực 1.

minh o tuyen quoang nha mjnh hien dang nuoi 20 con de mjnh dang muon mua 1 it' gjong' co?lai ve trong cho de an bo?xung (va06,stylo,mulato) ca'c bac' co' aj bjet dja. chi?ban nhung loai co?nay thi chi?gjup mjnh nhe' sdt 0966845250 em ten xuan 21t

Chang hieu cai gi ca. Nuoi de la don gian nhat roi. an dc nhju thu. An it. De ban...

Nếu bạn có bãi thả và nuôi quy mô nho nhỏ thì theo mình dê hiệu quả hơn bò đó. Còn nếu bạn chỉ có 2400m² ko thả sang đất nhà khác đc thì cũng khó. Cần fải trồng cỏ và vài loại cây và tính toán tỉ lệ cho ăn hợp lý. Mình mới nuôi dê và chưa nuôi bò có tý ngu kiến vậy có gì sai bạn bỏ quá cho!

ACE ơi cưu với ..tình hình là đàn dê nhà e đẻ đc 12 con dê con khoản 4-5kg 1 tháng trở lại đây tự nhiên mấy con dê nhà e tự nhiên sáng kêu pepe tối khoảng 10h là nhãy đành đạch kêu la tới sáng là chêt .trong thơi gian phát bệnh dê vẫn bú sửa sinh hoạt bình thường ,thông tin về bệnh này e ko thấy trên mạng huhu tình hình là chết hết 5 con rồi ,cứu với AC ơi

Back