Thảo luận Vấn đề tăng trọng của gà

• Thread starter nguyentai007
  • Ngày gửi
Chào ae trên diễn đàn, hôm nay mình đưa ra vấn đề tăng trọng của gà để ae trên diễn đàn chú ý đến khâu thức ăn cho gà giai đoạn 50 ngày đến xuất bán. Hiện tại đàn gà mình được 58 ngày, và cách đây 4 ngày tức là gà ở giai đoạn 54 ngày tuổi mình cân và làm dấu khoảng 30 con/300 con, lúc đó mình làm dấu gà 800 gram, 900 gram và 1kg, 02 ngày sau mình lại bắt 30 con đã làm dấu đó thì mỗi con lên 100 gram, đến trưa hôm nay tức là thêm 02 ngày nữa 30 con gà đó lại tiếp tục tăng thêm mỗi con 100 gram. Mỗi ngày mình cho 300 con gà đó ăn khoảng hơn 25 kg thức ăn. Và như thế thì mình tính thế này: cứ 02 ngày là gà tăng 100 gram và tiêu tốn chưa đến 200 gram thức ăn cho 01 con. Vậy theo ae thì tăng trọng như vậy là có bình thường không? mình trộn thức ăn khoảng 15% protein + khoáng + men tiêu hóa

gà 1 ngày lên 50 gram là quá nhanh đó bạn , như vậy thì thịt sẽ ko được ngon lắm , bạn trộn nguyên liệu thế nào mà tỷ lệ đạm 15 % , 1 ngày 25kg thì tiền thức ăn phải tầm 200k , mình nuôi 200 con- 60 ngày trọng lượng bình quân 1k2 ngày cho ăn khoảng 14kg thức ăn , gà tăng trọng cũng ổn định , ko dám cho ăn nhìu vì sợ thịt gà ko ngon

Chào ae trên diễn đàn, hôm nay mình đưa ra vấn đề tăng trọng của gà để ae trên diễn đàn chú ý đến khâu thức ăn cho gà giai đoạn 50 ngày đến xuất bán. Hiện tại đàn gà mình được 58 ngày, và cách đây 4 ngày tức là gà ở giai đoạn 54 ngày tuổi mình cân và làm dấu khoảng 30 con/300 con, lúc đó mình làm dấu gà 800 gram, 900 gram và 1kg, 02 ngày sau mình lại bắt 30 con đã làm dấu đó thì mỗi con lên 100 gram, đến trưa hôm nay tức là thêm 02 ngày nữa 30 con gà đó lại tiếp tục tăng thêm mỗi con 100 gram. Mỗi ngày mình cho 300 con gà đó ăn khoảng hơn 25 kg thức ăn. Và như thế thì mình tính thế này: cứ 02 ngày là gà tăng 100 gram và tiêu tốn chưa đến 200 gram thức ăn cho 01 con. Vậy theo ae thì tăng trọng như vậy là có bình thường không? mình trộn thức ăn khoảng 15% protein + khoáng + men tiêu hóa
Cho mình xin cái công thức trộn thức của chính bạn nhé....

gà 1 ngày lên 50 gram là quá nhanh đó bạn , như vậy thì thịt sẽ ko được ngon lắm , bạn trộn nguyên liệu thế nào mà tỷ lệ đạm 15 % , 1 ngày 25kg thì tiền thức ăn phải tầm 200k , mình nuôi 200 con- 60 ngày trọng lượng bình quân 1k2 ngày cho ăn khoảng 14kg thức ăn , gà tăng trọng cũng ổn định , ko dám cho ăn nhìu vì sợ thịt gà ko ngon
Mình cũng đang định tăng thêm bột bắp trong thành phần thức ăn ( sẽ giảm % protein xuống nhiều) + cho ăn ít lại, nhưng sợ làm như vậy gà sẽ ốm nên sẽ khó bán. có lẽ nên thử nghiệm 10 ngày xem sao. hjhj
Cho mình xin cái công thức trộn thức của chính bạn nhé....
-Gà con mình úm 25 ngày cho ăn thức ăn công nghiệp: 300 con ăn hết 7 bao trong 25 ngày
_Gà 25 ngày đến 50 ngày mình trộn cho nó ăn:
+ bột bắp :4 kg
+ cám gạo: 1,5 kg
+ đậm đặc: 1,5 kg
+ khoáng + men tiêu hóa
Hỗn hợp này có giá tiên là 8k7/kg. Mình cho ăn 1 ngày 3 bữa, khi cho ăn mình trộn vô thêm 02kg cơm và rau nữa. Cộng hết cả hỗn hợp + cơm + rau thì được khoảng 12kg. mình chia cho ăn. lúc nào hết mình lại trộn thêm.
_ Gà 50 ngày đến bán : mình trộn 4kg bột bắp + 01 kg cám gạo + 01 kg đậm đặc. Xong rồi mỗi bữa ăn mình lại trộn thêm 01kg cơm + 0.5kg rau cho gà ăn. Ăn hết lại trộn thêm
Hjhj. Nếu các bạn hỏi vì sao mình trộn mỗi lần có 04 kg và ít như vậy thì mình nói cho nhé: vì mình trộn trong cái thau và cái thau này chỉ chứa được có 10 kg, với lại cái tô mình múc bột để trộn, mỗi tô bột bắp có trọng lượng 800 gram nên lấy 5 tô sẽ được 4kg.hjhj. Mình nuôi có 300 con nên mỗi lần trộn mất khoảng 30 phut cho ăn được vài ngày nếu gà nhỏ còn gà lớn thì ăn 2 ngày là phải trộn tiếp. Với lại trộn 1 lần mỗi ít thì thức ăn sẽ đều hơn

Cho mình hỏi câu này: 4kg bắp + 1.5kgcám + 1.5kg đậm đặc + 2kg cơm rau = mới có 9kg à vậy 3kg khoáng + men tiêu hóa ??? Gì mà ghê vậy bạn?

Gà 50 ngày đến bán : mình trộn 4kg bột bắp + 01 kg cám gạo + 01 kg đậm đặc. Xong rồi mỗi bữa ăn mình lại trộn thêm 01kg cơm + 0.5kg rau cho gà ăn . Mình tính thì luong đạm của bạn khoảng 12 % , sao gà lại lớn nhanh vậy nhỉ ?

Cho mình hỏi "đậm đặc" mà bạn dùng ở đây là gì vây?

Mấy pác nuôi gà gì mà nó lớn nhanh như thỏi vậy.
Gà em nay 60ngày mà có 7 đến 8 lạng (gà nồi bến tre). Em thỏi nó bằng thức ăn hirô loại 18% đạm. 2tháng nữa mới hốt bạc thấy sao mà lâu quá

Cho mình hỏi "đậm đặc" mà bạn dùng ở đây là gì vây?
Là cám đậm đặc có bán ngoài thị trường, hãng nào cũng có. Đồng ý là chúng ta có nuôi gà nhưng mà bác hỏi câu hỏi cũng đừng có gà quá. Mấy bác kia cũng chẳng buồn trả lời đâu, vì nó thuộc lĩnh vực cơ bản của cơ bản chứ ko phải chuyên sâu. Nhưng mà nếu bác hỏi " đậm đặc của heo" hay "đậm đặc của gà" thì khác à, vì cái này thuộc chuyên sâu.

Là cám đậm đặc có bán ngoài thị trường, hãng nào cũng có. Đồng ý là chúng ta có nuôi gà nhưng mà bác hỏi câu hỏi cũng đừng có gà quá. Mấy bác kia cũng chẳng buồn trả lời đâu, vì nó thuộc lĩnh vực cơ bản của cơ bản chứ ko phải chuyên sâu. Nhưng mà nếu bác hỏi " đậm đặc của heo" hay "đậm đặc của gà" thì khác à, vì cái này thuộc chuyên sâu.

Gà tôi nuôi đến hôm nay là 45 ngày.....chiều cân thử trung bình nặng khoảng 1kg cả trống mái....thức ăn cn hoàn toàn....tôi định từ ngày 50 trở đi cho ăn phối trộn......cả đàn 270 còn mỗi ngày ăn hết một bao

Trước giờ mình nuôi 3 loại gà: giống gà lai mía ở địa phương, giống gà j dabaco + lần này mình nuôi gà lai nòi. Vì mình mới tập nuôi được 02 năm nên mình muốn đổi giống nuôi để xem giống nào phát triển tốt hơn, cũng như đầu ra ở mình hơi khó nên phải nuôi thử nhiều loại để xem người ta thích giống gì. Nhưng mà giống nào mình cũng thấy khoảng 80 ngày là được 1kg5 trở lên rồi.
Về phần trăm đạm thì mình cũng nghĩ thế. theo cách trộn của mình thì quá thấp nhưng mà chẳng hiểu vì sao nó lại lớn nhanh như vậy. Hiện tại vì tốc độ lớn quá nên lông mọc không kịp. Nên mình cho ăn ít lại và đang theo dõi. Khoảng 5 ngày nữa mình sẽ có thông tin mới nhất. Còn về phần đậm đặc mình trộn hãng Conco loại đậm đặc cho gà.
Cho mình hỏi câu này: 4kg bắp + 1.5kgcám + 1.5kg đậm đặc + 2kg cơm rau = mới có 9kg à vậy 3kg khoáng + men tiêu hóa ??? Gì mà ghê vậy bạn?
Híc. Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình trộn bắp + cám + đậm đặc riêng mỗi lần trộn khoảng 70kg hỗn hợp này. Còn khi nào mình cho ăn, ví dụ buổi sáng mình cho ăn 8kg hỗn hợp đó thì mình trộn thêm 01 kg cơm, còn khoáng và men tiêu hóa trộn ít thôi ( trộn cái này vào thức ăn nghe mùi thơm đã lắm + thêm cơm và rau nữa thì khoang 01 giờ là gà ăn hết liền.) chứ không phải mình trộn 03kg khoáng và men tiêu hóa đâu.

Hì , Thank bạn đã chia sẽ , theo y kiến của mình thì : thức ăn bạn lượng đạm thấp nhưng năng lượng nhìu ( do tỷ lệ bắp nhìu ) nên gà tích mỡ , tăng cân nhanh . để mình áp dụng khẩu phần thức ăn như bạn rồi theo dõi đàn gà của mình thử xem .

Theo mình biết thì sau một thời gian theo dõi diễn đàn, qua nhiều topic khác nhau mình cảm thấy cái phương pháp và công thức mà bạn cho gà ăn là rõ ràng xúc tích và đơn giản nhất, đem lại thành công nhất. Còn vấn đề về việc tăng trọng do tích mỡ như bạn kia đã đề cập thì mình không đồng ý vì giống gà mà bạn nuôi rất khó tích mỡ dưới bụng (tam hoàng, lương phượng...) vậy nó tích mỡ ở đâu, ồ cái này thì kệ cha nó miễng sao mình nuôi nó tăng trọng ok như vậy là được rồi, bây giờ bổ xung bột canxi và thuốc hổ trợ cho nó mọc lông (theo mình biết là có thuốc này vì hôm bữa có nghe anh thú y giới thiệu). Nếu nó ko tích mỡ bụng thì đâu có bị thương lái ép giá đâu nhỉ...vài lời chia sẻ cùng anh em. Ném đá nhẹ nhẹ giùm

Rất vui vì sự đóng góp của bạn,ở đây mình chỉ thảo luận tìm cách tốt nhất cho đàn gà nên ko gạch đá gì đâu :)) , đúng như bạn nói gà tăng trọng nhanh thì ai cũng rất vui , nhưng mình sợ nó tích mỡ bụng thì bị thương lái ép giá nên cũng đang theo dõi vấn đề này . do mình chỉ nuôi giống gà minh dư nên cũng chưa biết là mấy giống gà khác cho ăn như thế này nó có tích mỡ dưới bụng hay ko , giờ mình cũng đang thử nghiệm cho ăn theo công thức của bạn nguyễn tài . có kết quả thì mình sẽ báo ngay .

Mình cũng đang định tăng thêm bột bắp trong thành phần thức ăn ( sẽ giảm % protein xuống nhiều) + cho ăn ít lại, nhưng sợ làm như vậy gà sẽ ốm nên sẽ khó bán. có lẽ nên thử nghiệm 10 ngày xem sao. hjhj

-Gà con mình úm 25 ngày cho ăn thức ăn công nghiệp: 300 con ăn hết 7 bao trong 25 ngày
_Gà 25 ngày đến 50 ngày mình trộn cho nó ăn:
+ bột bắp :4 kg
+ cám gạo: 1,5 kg
+ đậm đặc: 1,5 kg
+ khoáng + men tiêu hóa
Hỗn hợp này có giá tiên là 8k7/kg. Mình cho ăn 1 ngày 3 bữa, khi cho ăn mình trộn vô thêm 02kg cơm và rau nữa. Cộng hết cả hỗn hợp + cơm + rau thì được khoảng 12kg. mình chia cho ăn. lúc nào hết mình lại trộn thêm.
_ Gà 50 ngày đến bán : mình trộn 4kg bột bắp + 01 kg cám gạo + 01 kg đậm đặc. Xong rồi mỗi bữa ăn mình lại trộn thêm 01kg cơm + 0.5kg rau cho gà ăn. Ăn hết lại trộn thêm
Hjhj. Nếu các bạn hỏi vì sao mình trộn mỗi lần có 04 kg và ít như vậy thì mình nói cho nhé: vì mình trộn trong cái thau và cái thau này chỉ chứa được có 10 kg, với lại cái tô mình múc bột để trộn, mỗi tô bột bắp có trọng lượng 800 gram nên lấy 5 tô sẽ được 4kg.hjhj. Mình nuôi có 300 con nên mỗi lần trộn mất khoảng 30 phut cho ăn được vài ngày nếu gà nhỏ còn gà lớn thì ăn 2 ngày là phải trộn tiếp. Với lại trộn 1 lần mỗi ít thì thức ăn sẽ đều hơn
ngô 4kg x7k= 28k
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k
Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k
Tổng cộng= 68,5k/7kg thức ăn( chưa tính khoáng và men tiêu hóa)
Như vậy là 9,7k/1kg thức ăn

k biết các bác nuôi ntn.còn e nuôi con ta lai.e nuôi thả vườn lúc bé dưới 50ngày e nuôi ăn cám viên hỗn hợp cũg đc 0,5 - 1kg /con.giai đoạn trên 50 ngày e nuôi trộn tỷ lệ 1đđ : 3 ngô + men tiêu hoá đến lúc 3thág 20ngày bán bìh quân cũg đc 2kg/con.gà ngon như gà ta luôn.bán chỉ thấp hơn 10k.

ngô 4kg x7k= 28k
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k
Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k
9.7k/kg thức ăn... theo bạn thì ntn? Sao bạn ko kết luận luôn nhỉ, mới có cái thân bài à.

Hì , Thank bạn đã chia sẽ , theo y kiến của mình thì : thức ăn bạn lượng đạm thấp nhưng năng lượng nhìu ( do tỷ lệ bắp nhìu ) nên gà tích mỡ , tăng cân nhanh . để mình áp dụng khẩu phần thức ăn như bạn rồi theo dõi đàn gà của mình thử xem .
Theo mình biết thì sau một thời gian theo dõi diễn đàn, qua nhiều topic khác nhau mình cảm thấy cái phương pháp và công thức mà bạn cho gà ăn là rõ ràng xúc tích và đơn giản nhất, đem lại thành công nhất. Còn vấn đề về việc tăng trọng do tích mỡ như bạn kia đã đề cập thì mình không đồng ý vì giống gà mà bạn nuôi rất khó tích mỡ dưới bụng (tam hoàng, lương phượng...) vậy nó tích mỡ ở đâu, ồ cái này thì kệ cha nó miễng sao mình nuôi nó tăng trọng ok như vậy là được rồi, bây giờ bổ xung bột canxi và thuốc hổ trợ cho nó mọc lông (theo mình biết là có thuốc này vì hôm bữa có nghe anh thú y giới thiệu). Nếu nó ko tích mỡ bụng thì đâu có bị thương lái ép giá đâu nhỉ...vài lời chia sẻ cùng anh em. Ném đá nhẹ nhẹ giùm
Hjhj. Như đã nói lúc đầu. Mình không phải là người chuyên nghiệp cũng như có kiến thức về chăn nuôi và thú y. Vì mình học xây dựng cầu đường. Và hiện tại thì đang làm công an:( đoạn này chắc là hơi rối rắm về nghề nghiệp cũng như kiến thức. Nhưng bù lại mình rất thích chăn nuôi, đặc biệt là gà + động vật hoang dã ( cái này có thử nuôi vài lần). Nên tất cả những gì mình post thì đều là thực tế đang diễn ra ở đàn gà mình. Mình post bài này vì đọc ở diễn đàn thấy ae nói cao siêu quá nhiều khi có nhiều người không hiểu và sẽ rối loạn thông tin. Mỗi lần mình đọc bài nào thấy hay thì mình lại copy qua và scan ra để về nhà nghiên cứu từ từ. ( máy in + giấy của cơ quan nên không lo lắm)
ngô 4kg x7k= 28k
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k

Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k
Ở mình cám gạo và bột bắp chỉ có 6k5, bột đậm đặc Conco dành cho gà 18k, cho nên chi phí vào khoảng 9k/kg. nếu gà trên 50 ngày thì trộn 6kg bột bắp + 1.5 cám + 1.5 đậm đặc chỉ có 8k5/kg. So với thức ăn công nghiệp cũng lời hơn được 3k5/kg. Nếu 1 ngày ăn 30 kg thì có lời 100k. Theo mình nghĩ là vậy.

cho mình hỏi bạn trộn khoáng tên là gì để mình mua,trộn theo chỉ dẫn à,bao nhiêu tiền một gói
cho mình hỏi bạn trộn khoáng tên là gì để mình mua,trộn theo chỉ dẫn à,bao nhiêu tiền một gói

Back