Thảo luận Vấn đề về cho gà ăn cá tạp tươi đông lạnh

• Thread starter lamnhuthenao
  • Ngày gửi
Theo em thấy nếu cho gà ăn thức ăn CN thì lợi nhuận chỉ 2-3tr / 100 con ( mỗi con lời 20k)
Nếu dùng đậm đặc thì chỉ rẻ hơn đc 3k/1kg ( đ đ heo toàn cá)
Em thấy thế này mọi người cùng thảo luận.
Em ở gần vựa cá nên có nhiều cá tạp biển, nhà e có sẵn tủ đông ( dùng đựng kem), nếu em cho cá vào tủ đông khi nào dùng thì đem ra rã đông và trộn cám cho nó ăn ( vì em nuôi sl nhỏ).
Mấy bác có biết cá tạp và ruột cá đó có nhiêu % đạm ko ạ.

Sao bạn không phơi khô rồi xoay ra nhuyễn trộn với thức ăn mà dùng. Độ đạm chắc củng như bột cá qua(ko rỏ vụ này).

Cảm ơn bạn đã góp ý.
Nhưng nếu phơi khô thì không kinh tế vì ( mua bột cá 45% đạm có 9.5k/ 1kg) nếu phơi thì 1kg cá còn có 3lang, vậy 3kg cá mới đc 1kg bột cá ( chưa kể công phơi, rồi ruồi bu nhiểm bệnh còn nếu gặp trời mưa thì chết).
Vậy e thấy để cá tươi đông lạnh ( xem cá như là đ đ luôn) trộn cho nó ăn => lời hơn nhiều vì 1kg cá tươi mình mua dao động từ 3-7k / 1kg

Cá bạn phải nấu, cũng mất công mà. thôi thì cứ phơi đi. rồi xài dần phòng khi ko có còn lấy hàng dự trữ ra mà xài chứ. cá tươi cho gà mà gà nó chê là thúi hoắc luôn . vi khuẩn nữa

bạn băm nhuyễn cá ra hoặc có máy say ra thì tốt . nấu nước sôi và bỏ cá băm nhuyễn vào + 1 muỗng muối + 1 muỗng bột ngọt + 1 muỗng đường ( cafe ) khi nước sôi thì bỏ gạo lức vào . cơm chính , tất cả nước cá điều trong cơm , gà ăn mau lớn và mập lấm bạn ơi , trộn thêm cám bấp vào cho hạt cơm tơi ra , gà rất thích ăn .

bạn băm nhuyễn cá ra hoặc có máy say ra thì tốt . nấu nước sôi và bỏ cá băm nhuyễn vào + 1 muỗng muối + 1 muỗng bột ngọt + 1 muỗng đường ( cafe ) khi nước sôi thì bỏ gạo lức vào . cơm chính , tất cả nước cá điều trong cơm , gà ăn mau lớn và mập lấm bạn ơi , trộn thêm cám bấp vào cho hạt cơm tơi ra , gà rất thích ăn .
Đúng đấy, ngày trước mình tập nuôi gà thì siêng lắm, ngày nào cũng đi chợ mua đầu, ruột cá ( có 2,3 nghìn 1kg) về nấu rồi chộn cơm chộn cám gạo, cám bắp, rau muống mà nó lớn nhanh, sau này mình trộn đậm đặc cũng không bằng. nhưng phải siêng thì mới làm đc.

Đúng đấy, ngày trước mình tập nuôi gà thì siêng lắm, ngày nào cũng đi chợ mua đầu, ruột cá ( có 2,3 nghìn 1kg) về nấu rồi chộn cơm chộn cám gạo, cám bắp, rau muống mà nó lớn nhanh, sau này mình trộn đậm đặc cũng không bằng. nhưng phải siêng thì mới làm đc.
Ý của mấy bác em hiểu, nhưng ý em hỏi là khi cá đông lạnh lấu lấy ra sài thì có đảm bảo độ đạm ko ạ, ko biết cá tạp biển khoản nhiêu % đạm

Không biết có sự nhằm lẫn nào ở đây không vậy, BỘT CÁ ĐỘ ĐẠM 45% MÀ GIÁ 9,5K/1KG, vậy người ta mua đậm đặc heo trộn làm gì trời

Không biết có sự nhằm lẫn nào ở đây không vậy, BỘT CÁ ĐỘ ĐẠM 45% MÀ GIÁ 9,5K/1KG, vậy người ta mua đậm đặc heo trộn làm gì trời
lên google mà tìm mua đi bạn, có 9.5k/1kg, mình mới nhận đc 2 mẫu hàng ( 1 là 45% 2 là 60%) 60% đạm là 18k/1kg

Lại google nữa hả, mình sợ có 20% đạm mà la t0 tới 45% cho dễ bán, vì mình không kiểm chứng đc

Lại google nữa hả, mình sợ có 20% đạm mà la t0 tới 45% cho dễ bán, vì mình không kiểm chứng đc
Nói chung bột cá tạp 9.5k thì mình thấy hơi rẻ còn nếu chất lượng như vậy là quá ổn. còn cám đậm đặc nó có nhiều thành phần khác nữa chứ không phải chỉ bột cá tạp không

Nói chung bột cá tạp 9.5k thì mình thấy hơi rẻ còn nếu chất lượng như vậy là quá ổn. còn cám đậm đặc nó có nhiều thành phần khác nữa chứ không phải chỉ bột cá tạp không

bác xem lại đậm đặc thì nó có những thành phần gì đâu, toàn mấy kái kháng sinh rẻ mạc, bột cá 45% đạm mà gjá 9,5k thì em thấy là mua nó rồi về cho ăn là nhanh lớn hơn đậm đặc, và trong bột cá củng có 1 số thành phần bổ dưỡng khác nữa mà sợ gì

bác xem lại đậm đặc thì nó có những thành phần gì đâu, toàn mấy kái kháng sinh rẻ mạc, bột cá 45% đạm mà gjá 9,5k thì em thấy là mua nó rồi về cho ăn là nhanh lớn hơn đậm đặc, và trong bột cá củng có 1 số thành phần bổ dưỡng khác nữa mà sợ gì
Đúng vậy, e thấy bột đ đ cho heo toàn bột cá , theo em thấy bột cá có đủ chất để gà phát triển tốt, việc quan trọng ko biết làm sao để kiểm tra chất lượng của nó có đúng như quảng cáo, loại 45% đạm có 9.5k/1kg nó đen thui thui y như than, có biết làm sao kiểm tra lượng đạm đc ko mấy chú

loại 45% đạm có 9.5k/1kg nó đen thui thui y như than, có biết làm sao kiểm tra lượng đạm đc ko mấy chú

Tìm trường đại học nào ở đà nẵng có khoa chăn nuôi, hoặc Hóa thực phẩm nhờ làm xét nhiệm độ đạm
Nhanh, gọn, lẹ, rẻ

Last edited by a moderator:
Đúng vậy, e thấy bột đ đ cho heo toàn bột cá , theo em thấy bột cá có đủ chất để gà phát triển tốt, việc quan trọng ko biết làm sao để kiểm tra chất lượng của nó có đúng như quảng cáo, loại 45% đạm có 9.5k/1kg nó đen thui thui y như than, có biết làm sao kiểm tra lượng đạm đc ko mấy chú

kái đó thì em bótay thoi bác ạ. Phương pháp cuối cùng và củng là phương pháp taò lao chưa được kiểm chứng của em là ngửi thử kái đậm đặc 45% và bột cá 45% loại nào thơm hơn là tốt thui

kái đó thì em bótay thoi bác ạ. Phương pháp cuối cùng và củng là phương pháp taò lao chưa được kiểm chứng của em là ngửi thử kái đậm đặc 45% và bột cá 45% loại nào thơm hơn là tốt thui
mai sẽ so sánh đ đ heo với bột cá, cònboojjt cá 60% đạm thì thấy tốt hơn nhiều, màu vàng, thơm,,,, 18.5/1kg

hehe, bác Boi nói thế nào, ĐH Đà Nẵng làm gì có khoa chăn nuôi.
Bác đem tới trường cao dẵng lương thực thực phẩm ở đường Lê Hữu Trác, Q Sơn trà, TP ĐN mà nhờ người ta xem.
Tìm trường đại học nào ở đà nẵng có khoa chăn nuôi, hoặc Hóa thực phẩm nhờ làm xét nhiệm độ đạm
Nhanh, gọn, lẹ, rẻ

Nhanh, gọn, lẹ, rẻ

Có tốn tiền ko bác, em có người em họ đang học bách khoa đa nang

Back