• vật nuôi mới - mời các bạn tham gia tiềm hiểu

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 14/3/15

Trạng thái chủ đề:
    Không còn mở để tiếp tục thảo luận
    1. lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Sau một thời gian tham gia agriviet - tôi thấy các bạn rất muốn tiềm hiểu và muốn nuôi trùn quế - nhưng tại sau chúng ta phải bóc cức nuôi trùng ?

Nếu vì sử dụng nguồn phân và phế phẩm để tránh ô nhiểm môi trường thì chúng ta đào hố gas hoặc hố ủ
      Nếu vì tạo nguồn thực phẩm bổ xung cho gia xúc gia cầm, vật nuôi thì tôi xin chỉ cho các bạn một loại trùn mà tôi nghĩ là hiệu quả hơn - nhàn rổi hơn - và sạch sẽ hơn ... loại trùng quế nhiều

Đó là loại trùn quắn - chắc là rất nhiều bạn chưa hề biết con trùn quắn ra sao

Đó là loại trùn to như chiếc đủa ăn - khi chúng ta bắt thì chúng quắn lại - trùn rất dai to và mập
      Đây là loại trùn dùng để cắm câu - vì nó rất nhạy - vì cá rất thích - tôi ko rành về chất dinh dưởng gì có trong con trùn mà tôi chỉ biết là khi móc lưởi câu vào thì mỡ nó lan tỏa cả mặt nước ao

Chúng sống ở đâu ? - chúng ko sống ở đất thịt đâu các bạn - nên các bạn sẽ ko gặp chúng đâu - chúng sống nơi đất có cát đá và độ ẩm cao - hay đúng hơn là chúng sống ngay cặp bờ quốc lộ.
      Nói về số lượng thì tôi nghĩ các bạn sẽ thu hoạch cao và rất cao
      Nói về cách nuôi thì rất đơn giản - chỉ cần đào một cái hố và xúc đất cặp mé lộ đổ vào ( trong đó có trùn quắn ) rồi giử ẩm mà thôi - cho ăn thêm rác, phân thì tốt - ko cho ăn thì nó vẩn lớn và sinh sản vì nó ăn trong đất
      Nói về thu hoạch thì rất dể dàng - chỉ cần cào đất có trộn lẩn đá sỏi và cát ra thôi - rồi lắp đất lại là nuôi tiếp

Vì vậy dân miền tây quê tôi - đặt biệt là dân nhà ở cặp quốc lộ - nếu bảo nuôi trùn quế thì người ta cười cho - nuôi thì thôi để người ta sách cuốc ra mé lộ mà thu hoạch cho nó nhanh - mà trùn thì lại ngon hơn

Đây là 1 bí kíp mà tôi tiết lộ coi như có qua có lại trên agriviet - các bạn tiềm hiểu và nuôi thay cho con trùn quế dơ bẩn và nhọc công

Last edited: 15/3/15
      NQ_ToanLemac thích bài này.
      Đang tải...
    2. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

Không khả thi

3. tranlehoan

tranlehoan "Chữ tín quý hơn vàng"

Người ta nuôi con trùn quế(Perionyx excavatus) vì hàm lượng đạm từ 68-71% và sinh đẻ rất khỏe.

4. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Trún wế là một loại thực phẩm để cho con người ăn chứ cho động vật ăn đâu....nó có giá trị rất cao..còn chùn kia nó ăn fân heo với đất.nó chỉ dành cho động vật như gà.vịt ngan ngổng ăn thôi

5. phungnguyendiep

phungnguyendiep Rất sợ chó cắn

Nghề nghiệp:
      kĩ thuật viên
      Dinh dưỡng thấp Hơn trùn quế. dưới đống phân ải trùn quăn to gần bằng ngón chân cái. cho vật nuôi ăn thì quá nguy hiểm vì kí sinh trùng và giun kim trong co thể nó. Cai này ngta thử nghiệm từ 2010 nhưng ko khả thi.

Nguyễn Khắc Trườngmotnua thích bài này.
    6. Nông dân miền đông

Nông dân miền đông Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật điện
      Không có công việc dơ bẩn,chỉ có hành động dơ bẩn thôi,bạn nói không cần cho ăn vì nó ăn trong đất???vậy nó ăn gì??????một vài con thì nói như vậy được nhưng để nuôi cả đàn gà thì sao??????

tranthai222 thích bài này.
    7. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Trả lời cho tất cả - chỉ một câu ngắn gọn

" chưa ai biết con trùn quắn " - tôi biết rõ như vậy nên tôi mới gọi là bí kíp

Đừng vội phán - hảy biết cho rõ con trùn quắn đi - rồi chất vấn tôi - tôi sẽ trả lời từng người một .

Nói cho các bạn biết 1 điều là những người trẻ tuổi sẻ ko biết nó đâu
      Những người lớn tuổi nếu nhà ko ở cặp quốc lộ củng ko biết nó đâu
      Nếu ở cặp quốc lộ mà chưa từng đi giăng câu củng ko biết nó đâu
      Quốc lộ khúc Vĩnh Long thì tôi biết - mấy chổ khác chưa chắc đả có

Cho nên khả năng người biết nó mà biết lên đây là cực kỳ hiếm - hiếm như con rùa 3 vạch miền trung

Nói các bạn đừng buồn chứ - người nào có khả năng chất vấn tôi thì người đó biết rõ con trùn quắn như tôi - và củng nói y như tôi thôi - nên chẳn có gì chất vấn khi đả biết rành về nó .

Last edited: 15/3/15
      motnua thích bài này.
    8. MAI QUỐC TÝ

MAI QUỐC TÝ BƯỚC CHUYỂN MÌNH CHO CON ẾCH

Tên này tự cao thật...bài này chắc ngang tầm bài nuôi dê công nghệ cao nua qué

9. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Tự vừa vừa chứ ko tự cao lắm bạn ơi . - chỉ tại mấy bạn tự thấp nên thấy người ta tự cao mà thôi

Chỉ những con thông dụng ngày xưa ai củng biết - liệu bây giờ mấy bạn có biết ko ???

Nhừng con thông dụng ngày xưa ai củng biết :

Con cá dầy miền tây bạn có biết ko ???
      Con cá bông bạn có biết ko ???
      Con chim còng cọc bạn có biết ko ???
      Con chim bồ nông bạn có biết ko ???

Như bạn thì nói thật - con cá trê vàng rặt miền tây bạn còn chưa biết

10. motnua

motnua Guest

MAI QUỐC TÝ thích bài này.
    11. MAI QUỐC TÝ

MAI QUỐC TÝ BƯỚC CHUYỂN MÌNH CHO CON ẾCH

z sao..xin chúc bạn cái gì cũng biết nhé...
      --- @ 15/3/15, Original Post Date: 15/3/15 ---
      khẹc khẹc...ặc ặc.thiệt k a Một Nửa,.háha nếu z thì là vật mới thiệt mới với người tự cho mình cái gì cũng biết..hic.xuống Đồng Nai cho bắt trào đờm k hêt nhé....

Trạng thái chủ đề:
    Không còn mở để tiếp tục thảo luận