vật nuôi mới - mời các bạn tham gia tiềm hiểu

• Thread starter lecongtuananh
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Sau một thời gian tham gia agriviet - tôi thấy các bạn rất muốn tiềm hiểu và muốn nuôi trùn quế - nhưng tại sau chúng ta phải bóc cức nuôi trùng ?

Nếu vì sử dụng nguồn phân và phế phẩm để tránh ô nhiểm môi trường thì chúng ta đào hố gas hoặc hố ủ
Nếu vì tạo nguồn thực phẩm bổ xung cho gia xúc gia cầm, vật nuôi thì tôi xin chỉ cho các bạn một loại trùn mà tôi nghĩ là hiệu quả hơn - nhàn rổi hơn - và sạch sẽ hơn ... loại trùng quế nhiều

Đó là loại trùn quắn - chắc là rất nhiều bạn chưa hề biết con trùn quắn ra sao

Đó là loại trùn to như chiếc đủa ăn - khi chúng ta bắt thì chúng quắn lại - trùn rất dai to và mập
Đây là loại trùn dùng để cắm câu - vì nó rất nhạy - vì cá rất thích - tôi ko rành về chất dinh dưởng gì có trong con trùn mà tôi chỉ biết là khi móc lưởi câu vào thì mỡ nó lan tỏa cả mặt nước ao

Chúng sống ở đâu ? - chúng ko sống ở đất thịt đâu các bạn - nên các bạn sẽ ko gặp chúng đâu - chúng sống nơi đất có cát đá và độ ẩm cao - hay đúng hơn là chúng sống ngay cặp bờ quốc lộ.
Nói về số lượng thì tôi nghĩ các bạn sẽ thu hoạch cao và rất cao
Nói về cách nuôi thì rất đơn giản - chỉ cần đào một cái hố và xúc đất cặp mé lộ đổ vào ( trong đó có trùn quắn ) rồi giử ẩm mà thôi - cho ăn thêm rác, phân thì tốt - ko cho ăn thì nó vẩn lớn và sinh sản vì nó ăn trong đất
Nói về thu hoạch thì rất dể dàng - chỉ cần cào đất có trộn lẩn đá sỏi và cát ra thôi - rồi lắp đất lại là nuôi tiếp

Vì vậy dân miền tây quê tôi - đặt biệt là dân nhà ở cặp quốc lộ - nếu bảo nuôi trùn quế thì người ta cười cho - nuôi thì thôi để người ta sách cuốc ra mé lộ mà thu hoạch cho nó nhanh - mà trùn thì lại ngon hơn

Đây là 1 bí kíp mà tôi tiết lộ coi như có qua có lại trên agriviet - các bạn tiềm hiểu và nuôi thay cho con trùn quế dơ bẩn và nhọc công

Last edited by a moderator:
Ở Huế cũng có con trùn..quắn..một đầu của nó màu trắng, đầu kia đen..lúc trước đi cuốc trùn cơm hay gặp con trùn này..toàn vứt đi. Vì cầm nó trên tay nó quắn lại, thân hình nó trắng trắng đen đen lại mềm mềm và nhớt nhớt..hơn con trùn cơm. Nên cảm giác ghê. Không biết phải con đó không. Nó ưa chỗ đất nhão nhão gần nước hơn con trùn cơm. Nếu không nuôi trùn quế thì có thể nuôi con trùn cơm vì lúc trước mình đi cuốc trùn gặp chỗ nhiều cuốc 1 xíu là đầy cái lon sơn 1 lít. Ngoài Hà Nội cũng có nuôi giun đất ở địa phương rồi.
Trùn quắn chỉ toàn màu nâu đen thôi - trông nó rất đẹp và sạch sẽ - ngoan hiền , to, bóng - hoàn toàn ko có nhớt bên ngoài - nói chung trong tất cả các loại trùn thì nhìn nó là thích nhất - nếu có đất là ko có nó - nó sống trong đất ( ko phải đất thịt ) mà là dạng cát pha lâu năm - pha lẩn cát đen và đá ( rất xốp ) và ẩm

bác ơi, con này quê em thiếu gì, đúng như bác mô tả ở trên, khi đào đất lên thấy nó là nó cuộn tròn lại, nên nhặt rất sạch sẽ, nó sống cả bên cạnh các bờ sông nơi có đất phù sa nhé, mỗi khi mùa lũ về thì tha hồ mà nhặt với lại cả con dế nữa, bọn em gọi là con Điến nhé. muốn bắt trùn thì có thể hòa nước vôi loãng rồi tưới lên chỗ đất có nhiều trùn tự khắc nó sẽ bò lên hết, còn cách nữa là ban đêm đốt lốp xe mà đi soi ếch, nhái, trùn nhiều vô kể, mấy bữa nữa em về quê e đào rồi chụp lại cho mọi người xem.

Đây là diễn đàn,nhà nông cùng giúp nhau mà ,chúng ta nhiều vùng miền khác nhau nên tên gọi con vật cũng khác nhau là chuyện thường,nếu có lòng thì up hình cho mọi người xem sẽ rõ thôi mà,chứ dùng từ cho bí kíp,cho tiền ....giống như bạn đang ban ơn vậy thì khó nghe qúa...chúng tôi chẳng cần đâu....

Đây là diễn đàn,nhà nông cùng giúp nhau mà ,chúng ta nhiều vùng miền khác nhau nên tên gọi con vật cũng khác nhau là chuyện thường,nếu có lòng thì up hình cho mọi người xem sẽ rõ thôi mà,chứ dùng từ cho bí kíp,cho tiền ....giống như bạn đang ban ơn vậy thì khó nghe qúa...chúng tôi chẳng cần đâu....
Zậy chắc tui cần !

Lòng phèo cái gì - thì người ta biết con này nuôi khỏe và sạch sẽ hơn trùn quế - người ta nói cho biết mà tiềm hiểu - tìm hay ko thì do mình thôi - ko ai mắc nợ ai .

Ai suy nghĩ ít mà nói nhiều - thị bị tạt nước lạnh cho ít nói lại và ăn nói có chút suy nghĩ hơn

cái nầy đơn giản như đan rổ vậy, ai nuôi sẽ có ăn, ai không nuôi sẽ nhịn. bác nào bức xúc thì bác âý đau tim, chứ có ai đau hộ đâu hà

Hôm trước thấy bác có úp ảnh bên chủ đề.."trồng gì với đất thế này..". Ảnh mấy bà già đang bán ngoài chợ đó. Bán cái củ gì giống củ gừng, củ chuối tây..em thấy nhưng không biết rõ.
Ảnh đó là do tôi coppy bên mục chuyện trò linh tinh về cái chợ quê của ai đó post

Vì toppic đó tôi có nói là bye bye nên tôi ko vào comment nữa - sẳn gặp bức ảnh có hình loại củ mà tôi muốn nói nên tôi coppy qua cho có ai thông minh và tinh ý sẽ hiểu ra đó là loại cây gì
Như tôi đả nói - chủ toppic đó ko có ý trí ( ko duy trì và theo dỏi học hỏi ngành nông - chỉ dục tốc bốc thời ) nên tôi ko có duyên và ko nói tiếp - bạn thấy rõ đó tôi nhìn người ít sai lắm ( chủ toppic có làm nông được đâu )

Ảnh đó là coppy để trả lời cho toppic và cho những người thật sự muốn tiềm hiểu thì họ sẽ nhận ra loại cây lấy củ mà tôi muốn nói trong toppic

P/S : ko phải chuối tây - ngày xưa làm gì có chuối tây - đó là 1 loại khoai xxx - mà loại khoai đó hiện bây giờ ở xì phố nó là hàng VIP ( bán mắc kinh ) 70 - 80 ngàn 1 kg mà tìm ko ra - còn mấy người bán lẻ thì mua về luộc bán chung với khoai lang, chuối sáp - nhưng mua nó 10 k chắc được 4 củ = 4 ngón chân cái

Chào bác chủ topic " lecongtuananh " trước tiên sinh cảm ơn bài chia sẻ của bác củng như công nhận sự đóng góp của bác cho anh chị em cô bác nhà nông chúng tôi
Tâm sự với bác tí ? nói thiệt bác nghe nếu có buồn thì bác củng ráng chịu chứ tôi củng không giúp dc bác ! từ lúc bác bình luận bên topic của tôi với lời lẻ ngạo mạn và thiếu văn hoá ( tôi nói có chứng cứ nếu cần tôi úp lên ) thì tôi có tìm hiểu về bác củng như đọc thêm nhiều topic chia sẻ , chỉ dậy và cả chưởi móc của bác nữa ....v.v.
Như topic này nếu bác đã chỉ thì hay chỉ cho tận tình và chi tiết cụ thể vì điều đó rất bổ ít và cần thiệt cho bà con nhà nông . Có những chia sẻ tuy không đáng công mình nhưng nó có thể thay đổi cả tương lai của nhiều thế hệ đó bác à và cần thiệt hơn khi nói chuyện với nhà nông thì cứ toạt ra để bà con dễ hiểu chứ trình độ của bà con làm nông được mấy người " xoá mù chữ " đừng nói theo kiểu mays nhà khoa học nói nó sẻ phản lại nhà nông đó bác ? Thêm một điều nữa bà con không phải ai cung dân miền tây , không phải ai củng dân câu cá ??? Và đặt biệt là mỗi người mỗi vùng miền sẻ có những ngôn từ địa phương khác nhau nên không thể biết được bác ?? Nếu đã bỏ công chỉ tại sao không chỉ cho nó đầy đủ phong phú ? Và tìm hiểu xem lợi ít của nó có hơn không rồi chỉ luôn ? Tôi nói thiệt tôi thấy sự hiểu biết của bác rất phong phú và đa dạng nhưng thực tế đó chỉ là sự hiểu biết của sách vở lý thiết chứ không thực tế từng trãi . Nghành nông cần gì ? Cần nhiều thứ lắm ....... quan trọng nhất vẩn là chia sẻ là kinh nghiệp từng trãi bác à ! Khi bác chia sẻ hay chỉ một vấn đề gì đó anh em không biết hỏi lại hay chấp vấn bình luận để dc hiểu hơn thì bác lại quanh co nào là cho ăn rồi còn phải đưa đến miệng nào là cháo lòng cho rồi tự dọn ăn , dùng lão suy nghỉ đi ? Bác có coi nhũng chương trình nhà nông ko ? Đại loại như " hướng nghiệp nhà nông" đấy toàn giáo sư tiến sỉ chỉ cần có người hỏi nó cô chú đó chỉ vẻ chi tiết hết có thể nói cho tiền rồi còn chỉ thêm cách kiếm tiền đó bác à !

Mục đích tôi viết bài này không phải vì muốn chỉ trích gì bác nhưng điieeuf tôi muốn nói ở đây là mỗi người mỗi hiểu biết và vất vả khác nhau nên bạn có lòng muốn giúp thì giúp cho tới còn không hiểu biét thì đùng dựa vào lý thuyết mà chia sẻ . ở đây ai củng là nhà nông lao động lam lũ lắm bác à có năm làm hùng hục cuối năm tay trắng nợ nần củng vì dùng sức mà cầy chứ không dc hiểu biết và không ai chia sẻ kinh nghiệm ? Và đặt biệt là bỏ cái kiểu nói chuyện ngạo mạn và tự đại đi bác núi này cao còn có núi kia cao hơn ?
Hạ mình suống để dc người nâng
Đùng nâng mình lên để cho người hạ
P/s : Vì một đất nước Cùng một mái nhà chung nên đùm bọc yêu thương và chia sẻ hộ trợ nhau ! Khi không còn ai ngữa tay ra xin anh em một đồng để mưa sinh thì coi như đát nước thoát nghèo vương tầm cao ngang bằng với cường quốc nam châu và trong anh em là người trực tiếp làm lên công lao này

Chào bác chủ topic " lecongtuananh " trước tiên sinh cảm ơn bài chia sẻ của bác củng như công nhận sự đóng góp của bác cho anh chị em cô bác nhà nông chúng tôi
Tâm sự với bác tí ? nói thiệt bác nghe nếu có buồn thì bác củng ráng chịu chứ tôi củng không giúp dc bác ! từ lúc bác bình luận bên topic của tôi với lời lẻ ngạo mạn và thiếu văn hoá ( tôi nói có chứng cứ nếu cần tôi úp lên ) thì tôi có tìm hiểu về bác củng như đọc thêm nhiều topic chia sẻ , chỉ dậy và cả chưởi móc của bác nữa ....v.v.
Như topic này nếu bác đã chỉ thì hay chỉ cho tận tình và chi tiết cụ thể vì điều đó rất bổ ít và cần thiệt cho bà con nhà nông . Có những chia sẻ tuy không đáng công mình nhưng nó có thể thay đổi cả tương lai của nhiều thế hệ đó bác à và cần thiệt hơn khi nói chuyện với nhà nông thì cứ toạt ra để bà con dễ hiểu chứ trình độ của bà con làm nông được mấy người " xoá mù chữ " đừng nói theo kiểu mays nhà khoa học nói nó sẻ phản lại nhà nông đó bác ? Thêm một điều nữa bà con không phải ai cung dân miền tây , không phải ai củng dân câu cá ??? Và đặt biệt là mỗi người mỗi vùng miền sẻ có những ngôn từ địa phương khác nhau nên không thể biết được bác ?? Nếu đã bỏ công chỉ tại sao không chỉ cho nó đầy đủ phong phú ? Và tìm hiểu xem lợi ít của nó có hơn không rồi chỉ luôn ? Tôi nói thiệt tôi thấy sự hiểu biết của bác rất phong phú và đa dạng nhưng thực tế đó chỉ là sự hiểu biết của sách vở lý thiết chứ không thực tế từng trãi . Nghành nông cần gì ? Cần nhiều thứ lắm ....... quan trọng nhất vẩn là chia sẻ là kinh nghiệp từng trãi bác à ! Khi bác chia sẻ hay chỉ một vấn đề gì đó anh em không biết hỏi lại hay chấp vấn bình luận để dc hiểu hơn thì bác lại quanh co nào là cho ăn rồi còn phải đưa đến miệng nào là cháo lòng cho rồi tự dọn ăn , dùng lão suy nghỉ đi ? Bác có coi nhũng chương trình nhà nông ko ? Đại loại như " hướng nghiệp nhà nông" đấy toàn giáo sư tiến sỉ chỉ cần có người hỏi nó cô chú đó chỉ vẻ chi tiết hết có thể nói cho tiền rồi còn chỉ thêm cách kiếm tiền đó bác à !

Mục đích tôi viết bài này không phải vì muốn chỉ trích gì bác nhưng điieeuf tôi muốn nói ở đây là mỗi người mỗi hiểu biết và vất vả khác nhau nên bạn có lòng muốn giúp thì giúp cho tới còn không hiểu biét thì đùng dựa vào lý thuyết mà chia sẻ . ở đây ai củng là nhà nông lao động lam lũ lắm bác à có năm làm hùng hục cuối năm tay trắng nợ nần củng vì dùng sức mà cầy chứ không dc hiểu biết và không ai chia sẻ kinh nghiệm ? Và đặt biệt là bỏ cái kiểu nói chuyện ngạo mạn và tự đại đi bác núi này cao còn có núi kia cao hơn ?
Hạ mình suống để dc người nâng
Đùng nâng mình lên để cho người hạ
P/s : Vì một đất nước Cùng một mái nhà chung nên đùm bọc yêu thương và chia sẻ hộ trợ nhau ! Khi không còn ai ngữa tay ra xin anh em một đồng để mưa sinh thì coi như đát nước thoát nghèo vương tầm cao ngang bằng với cường quốc nam châu và trong anh em là người trực tiếp làm lên công lao này
Nghe cho rõ và đọc cho kỹ nhé !

Tôi ko có làm nông - tôi đang sống và làm việc ở TP - được chưa

Tôi ko có cục đất thì lấy gì chứng minh hay giải thích - được chưa

Những gì tôi biết thì mấy bạn phải làm 10 năm đúc kết mới biết - được chưa

Tôi ngạo mạn , tự đại bởi vì tôi cho ko mà ko có vụ lợi và củng chẳn nhận lại - được chưa

Tôi nói là tui giúp mấy bạn hoạt động cái đầu - chứ ko phải đôi tay - làm mà ko suy nghĩ thì đó chỉ là làm theo - ko bao giờ tiến bộ

Ngược lại - mấy bạn ngu mà biết ngồi máy tính lướt wed à

Mấy bạn biết - mấy bạn cho ko cái mình biết - mà phải năn nỉ chỉ dẩn à

Xin lổi nhé ! - mấy bạn nhiệt tình chỉ dạy thì chẳn qua là bán cây giống, con giống thôi hoặc học qua học lại bởi vì học nhiều hơn cho

Ngay cả cái trang wed này - người ta duy trì nó để cho mấy bạn lên đây tiềm hiểu miển phí mà ko có mục đích à ???

Hài thiệt !

Còn con trùn này - tôi biết là nếu nuôi thì sạch sẽ , nhẹ nhàng mà năng suất nó củng cao - tôi nói lại cho ai tiềm hiểu thì tìm hiểu mà nuôi - chứ tui có cục đất nào mà chứng minh với giải thích - mà cho dù có đất nhiều, tôi làm có kết quả - thì tôi đem nồi cơm ra dọn mời mọi người à - người ta cho ko các bạn là chẳn qua người ta đả ăn chán rùi - giờ chỉ dẩn lại để bán gạo, xoang nồi, gas cho các bạn mua của người ta về nấu mà ăn - rồi lại tưởng ta là người đầu tiên biết nấu nướng

Còn tôi chỉ cho bạn một cách nhanh chóng mà ko cần suy nghĩ tìm tòi mà làm giàu về nông nghiệp luôn nè - bạn đâu cần lên đây - học hỏi, nghe ngóng, suy nghĩ, tìm tòi làm gì cho mệt - cứ đến nhà ai mà người ta thành công đó - rồi người ta chỉ hết, nói hết cho nghe mà về làm theo - rồi thành công - đúng theo những gì bạn nói đó - cứ đến nơi nào người ta thành công là người ta đem ruột gan mình ra nói hết để cho bạn thành công theo - bạn cần gì lên đây .

Ở đây hầu như là học nghề - mới vào nghề - bán cây giống, con giống, chế phẩm, công cụ , công nghệ ... nói chung là bán hàng online - vậy có cần thật tình chia sẽ ko - mình ko chia người ta thì ai chia lại cho mình chứ ? - còn tôi hiện giờ chưa cần ai chia lại bạn à - mà cái tôi cần thì người chia lại cho tôi dù có chửi tôi thậm tệ tôi vẩn ghi ân - vì người đó đả dạy cho tôi sự hiểu biết .

Bạn cần biết thêm gì nữa ko - tôi nói cho nghe - đời ko phải 1 + 1 là 2 - ảo tưởng mơ mộng như một đứa trẻ .

Ai là người chỉ dẩn thật lòng nói đi - tôi sẽ cho bạn thấy cái bóng sau lưng của họ

Hay chính bạn là người thật lòng ??? - bạn thật lòng khi bạn đang cần học mà thôi

Ảnh đó là do tôi coppy bên mục chuyện trò linh tinh về cái chợ quê của ai đó post

Vì toppic đó tôi có nói là bye bye nên tôi ko vào comment nữa - sẳn gặp bức ảnh có hình loại củ mà tôi muốn nói nên tôi coppy qua cho có ai thông minh và tinh ý sẽ hiểu ra đó là loại cây gì
Như tôi đả nói - chủ toppic đó ko có ý trí ( ko duy trì và theo dỏi học hỏi ngành nông - chỉ dục tốc bốc thời ) nên tôi ko có duyên và ko nói tiếp - bạn thấy rõ đó tôi nhìn người ít sai lắm ( chủ toppic có làm nông được đâu )

Ảnh đó là coppy để trả lời cho toppic và cho những người thật sự muốn tiềm hiểu thì họ sẽ nhận ra loại cây lấy củ mà tôi muốn nói trong toppic

P/S : ko phải chuối tây - ngày xưa làm gì có chuối tây - đó là 1 loại khoai xxx - mà loại khoai đó hiện bây giờ ở xì phố nó là hàng VIP ( bán mắc kinh ) 70 - 80 ngàn 1 kg mà tìm ko ra - còn mấy người bán lẻ thì mua về luộc bán chung với khoai lang, chuối sáp - nhưng mua nó 10 k chắc được 4 củ = 4 ngón chân cái
Chuối tây là từ địa phương thôi bác ơi, vì cái cây này lá nó giống lá chuối hoặc lá gừng, không biết phải củ đó không. Loại này hình như giờ cũng hiếm người ăn. Khi thấy mùi thơm thì rất ngon, nhưng ăn mau ngán.

Tôi ngạo mạn , tự đại bởi vì tôi cho ko mà ko có vụ lợi và củng chẳn nhận lại - được chưa

Tôi nói là tui giúp mấy bạn hoạt động cái đầu - chứ ko phải đôi tay - làm mà ko suy nghĩ thì đó chỉ là làm theo - ko bao giờ tiến bộ

Xin lổi nhé ! - mấy bạn nhiệt tình chỉ dạy thì chẳn qua là bán cây giống, con giống thôi hoặc học qua học lại bởi vì học nhiều hơn cho

Ngay cả cái trang wed này - người ta duy trì nó để cho mấy bạn lên đây tiềm hiểu miển phí mà ko có mục đích à ???

Hài thiệt !

Còn con trùn này - tôi biết là nếu nuôi thì sạch sẽ , nhẹ nhàng mà năng suất nó củng cao - tôi nói lại cho ai tiềm hiểu thì tìm hiểu mà nuôi - chứ tui có cục đất nào mà chứng minh với giải thích - mà cho dù có đất nhiều, tôi làm có kết quả - thì tôi đem nồi cơm ra dọn mời mọi người à - người ta cho ko các bạn là chẳn qua người ta đả ăn chán rùi - giờ chỉ dẩn lại để bán gạo, xoang nồi, gas cho các bạn mua của người ta về nấu mà ăn - rồi lại tưởng ta là người đầu tiên biết nấu nướng

Còn tôi chỉ cho bạn một cách nhanh chóng mà ko cần suy nghĩ tìm tòi mà làm giàu về nông nghiệp luôn nè - bạn đâu cần lên đây - học hỏi, nghe ngóng, suy nghĩ, tìm tòi làm gì cho mệt - cứ đến nhà ai mà người ta thành công đó - rồi người ta chỉ hết, nói hết cho nghe mà về làm theo - rồi thành công - đúng theo những gì bạn nói đó - cứ đến nơi nào người ta thành công là người ta đem ruột gan mình ra nói hết để cho bạn thành công theo - bạn cần gì lên đây .

Ở đây hầu như là học nghề - mới vào nghề - bán cây giống, con giống, chế phẩm, công cụ , công nghệ ... nói chung là bán hàng online - vậy có cần thật tình chia sẽ ko - mình ko chia người ta thì ai chia lại cho mình chứ ? - còn tôi hiện giờ chưa cần ai chia lại bạn à - mà cái tôi cần thì người chia lại cho tôi dù có chửi tôi thậm tệ tôi vẩn ghi ân - vì người đó đả dạy cho tôi sự hiểu biết .

Bạn cần biết thêm gì nữa ko - tôi nói cho nghe - đời ko phải 1 + 1 là 2 - ảo tưởng mơ mộng như một đứa trẻ .

Ai là người chỉ dẩn thật lòng nói đi - tôi sẽ cho bạn thấy cái bóng sau lưng của họ

Hay chính bạn là người thật lòng ??? - bạn thật lòng khi bạn đang cần học mà thôi

Như bạn nói đời không cho không biếu không ? Có những người cho không cần nhận đó bạn

Họ không cho mình thì cần gì mình cho ? Cho đi để đc nhận , có khi nhận dc nhiều hơn đó bạn

Cần gì lên wep học hỏi ? Đến nhà người thành công mà nhờ họ chỉ ? Xin thưa bạn rằng nếu bạn đến những người đó sẻ chỉ hết cái gì họ biết và vạch đường cho bạn đi nữa , bạn là người miền tây mà không biết bản chất nông dân miền tây à ( chắc bạn là nhân vật cá thể ) còn thêm điều nữa bà con đủ khả năng và điều kiện để làm dc điều đó thù nói làm gì ! Bạn nói cùn quá

Bạn nói chúng tôi ngu mà biết ngồi máy tính ? Xin thưa bạn rằng không phải ai ngồi máy tính củng là tài giỏi đâu bạn và bạn là một trong số đó khi phát ngôn như vậy . Khoe bạn tí nhé tôi đang sài iphone 6plus tôi dùng nó như một công cụ và khai thác nó triệt để cho công việt của tôi và có nhiều người củng sài iphone 6plus nhưng chỉ để nghe gọi đó bạn ?

Bạn nói bạn ngạo mạn vì bạn cho không ? Chắc là bạn cho không chưa bạn ? Tôi nói thêm cho bạn nghe một đạo lý làm người nhé ? Bạn có tự trọng không ? Ban có thấy khó chịu khi người nào cho bạn cái gì thay vì chao tay cho bạn thì họ ném vào mặt bạn ko ? Bạn có thấy tự ti khi người khác chia sẻ cuộc sống với bạn theo kiểu bố thí ân huệ ko ?
Cái gì bạn biết chúng tôi 10 năm nữa mới biết ? ngu cho một câu nói ? cá thể tôi thì có thể bạn nói vạy còn đây là cả một dân tộc đó bạn à đừng ngạo mạn ( ngu ) quá

Đời không phải 1+1=2 ảo tưởng như đứa con nít ? Vâng có thể điều này đúng với nhưng cuộc sống bon chen , mưu mô tính toán , đấu đá tranh giành vì cuộc sống thành thị tôi đây củng áp lực nhiều lần về cuộc sống thành thị này " NHƯNG " miền quê họ sống tình người sống chia sẻ giúp đỡ bạn à ko phải đâu đâu củng như bạn nói ?

Chốt lại với bạn rằng ? Bạn đếch là cái gì hết với người không cần bạn và ban là tất cả với người cần bạn hãy sống " LÁ LÀNH ĐÙM LÁ RÁCH " còn đừng khoe môi mua mét về nghề nông nữa ? Như bạn nói nghề của bạn là bán máu ? Làm tóc và ko có cục đất chọi chim thì nó xa vời với nghề nông lắm bạn à đừng tỏ ra nguy hiểm nữa !
Thân

Xin tặng lecongtuananh mẫu chuyện này.
Xin lỗi nếu làm phiền bạn.
Cho và nhận
Trên đường đi, hai người bắt gặp một đôi giày cũ nằm giữa đường. Họ cho rằng đó là đôi giày của một nông dân nghèo làm việc ở một cánh đồng gần bên, có lẽ ông ta đang chuẩn bị kết thúc ngày làm việc của mình.
Anh sinh viên quay sang nói với vị giáo sư: "Chúng ta hãy thử trêu chọc người nông dân xem sao. Em sẽ giấu giày của ông ta rồi thầy và em cùng trốn vào sau những bụi cây kia để xem thái độ ông ta ra sao khi không tìm thấy đôi giày."
Vị giáo sư ngăn lại: "Này, anh bạn trẻ, chúng ta đừng bao giờ đem những người nghèo ra để trêu chọc mua vui cho bản thân. Nhưng em là một sinh viên khá giả, em có thể tìm cho mình một niềm vui lớn hơn nhiều nhờ vào người nông dân này đấy. Em hãv đặt một đồng tiền vào mỗi chiếc giày của ông ta và chờ xem phản ứng ông ta ra sao."
Người sinh viên làm như lời vị giáo sư chỉ dẫn, sau đó cả hai cùng trốn vào sau bụi cây gần đó.
Chẳng mấy chốc người nông dân đã xong việc và băng qua cánh đồng đến nơi đặt giày và áo khoác của mình. Người nông dân vừa mặc áo khoác vừa xỏ chân vào một chiếc giày thì cảm thấy có vật gì cứng cứng bên trong, ông ta cúi xuống xem đó là vật gì và tìm thấy một đồng tiền. Sự kinh ngạc bàng hoàng hiện rõ trên gương mặt ông. Ông ta chăm chú nhìn đồng tiền, lật hai mặt đồng tiền qua lại và ngắm nhìn thật kỹ. Rồi ông nhìn khắp xung quanh nhưng chẳng thấy ai. Lúc bấy giờ ông bỏ đồng tiền vào túi, và tiếp tục xỏ chân vào chiếc giày còn lại. Sự ngạc nhiên của ông dường như được nhân lên gấp bội, khi ông tìm thấy đồng tiền thứ hai bên trong chiếc giày. Với cảm xúc tràn ngập trong lòng, người nông dân quì xuống, ngước mặt lên trời và đọc to lời cảm tạ chân thành của mình. Ông bày tỏ sự cảm tạ đối với bàn tay vô hình nhưng hào phóng đã đem lại một mòn quà đúng lúc cứu giúp gia đình ông khỏi cảnh túng quẫn người vợ bệnh tật không ai chăm sóc và đàn con đang thiếu ăn.
Anh sinh viên lặng người đi vì xúc động, nước mắt giàn giụa. Vị giáo sư lên tiếng: "Bây giờ em có cảm thấy vui hơn lúc trước nếu như em đem ông ta ra làm trò đùa không?" Người thanh niên trả lời: "Giáo sư đã dạy cho em một bài học mà em sẽ không bao giờ quên. Đến bây giờ em mới hiểu được ý nghĩa thật sự của câu nói mà trước đây em không hiểu: "Cho đi là hạnh phúc hơn nhận về".

P/s: Mình cũng không tốt lành gì. Mình đến đây là để nhận chứ không phải để cho vì mình không có cái để cho bạn à. Nhiều người đến agriviet cũng như mình nhưng mong bạn đừng trách họ...

Chủ thớt đã nghe:
"Cách cho hơn của đem cho"
Nhìn lỗi viết sai chính tả tè le và sự nhìn nhận với mọi người như thế biết ông ta nguy hiểm tới chừng nào.

Zậy chắc tui cần !

Lòng phèo cái gì - thì người ta biết con này nuôi khỏe và sạch sẽ hơn trùn quế - người ta nói cho biết mà tiềm hiểu - tìm hay ko thì do mình thôi - ko ai mắc nợ ai .

Ai suy nghĩ ít mà nói nhiều - thị bị tạt nước lạnh cho ít nói lại và ăn nói có chút suy nghĩ hơn
Bác chủ top này nói rất ngang,tự bác đưa vấn đề ra với chủ đề " Vật nuôi mới. Mời tìm hiểu.." đã mới thì mọi người không biết,chưa biết. Muốn tìm hiểu thì phải nhìn thấy,sờ thấy.Các vùng miền khác nhau ,tên gọi cũng khác nhau,khí hậu môi trường cũng khác nhau. Ở trên diễn đàn mọi người mong muốn 1 bức ảnh để nhận diện tránh tìm hiểu nhầm,mất thời gian,công sức của bà con. Bác ko cho lại còn tl như thế này thì chỉ có thể hiện bác là người ngang tàng,phách lối mà thôi. Em góp ý bác mua vài tạ muối I ốt về ăn dần,khi nào ăn hết thì vào diễn đàn đọc lại các bài viết của mình sẽ chọn được con vật nuôi chủ yếu là con " CUA "
Chủ thớt đã nghe:
"Cách cho hơn của đem cho"
Nhìn lỗi viết sai chính tả tè le và sự nhìn nhận với mọi người như thế biết ông ta nguy hiểm tới chừng nào.
Em cũng đồng ý với bác, chúng ta không phải bị lạc trong rừng giống mấy cha trên truyền hình, nên chuyện cho và nhận nó văn hóa hơn bác nhỉ

Hài thiệt !

Nhưng nói đi thì cũng nên nói lại là lecongtuananh có tấm lòng thật . Đúng hơn là rất có tấm lòng lại ít tư lợi nhất
Có điều tôi không hiểu là đến mấy con dưới lòng đất như con sùng đất mà cũng có người nuôi và bán nó thì
tại sao con giun quắn này mọi người không nuôi nó theo hình thức kiếm ăn hay buôn bán .
Giá trị thương mại của con giun quắn như thế nào ? Bán giống như thế nào ? Bán thịt như thế nào ? Và điểm chính đầu vào ( ăn gì , diện tích cần có để sản xuất ra 10 kg trong 3 tháng là tối thiểu bao nhiêu m ( 1 tầng ) LÀ NHƯ THẾ NÀO ????
Thế giới lắm thằng thất nghiệp , nhiều thằng nhở hơi .
Không thiếu thằng đại gia và cũng không vắng những thằng tham ăn .
Phải chăng con giun này ..........

Nhưng nói đi thì cũng nên nói lại là lecongtuananh có tấm lòng thật . Đúng hơn là rất có tấm lòng lại ít tư lợi nhất
Có điều tôi không hiểu là đến mấy con dưới lòng đất như con sùng đất mà cũng có người nuôi và bán nó thì
tại sao con giun quắn này mọi người không nuôi nó theo hình thức kiếm ăn hay buôn bán .
Giá trị thương mại của con giun quắn như thế nào ? Bán giống như thế nào ? Bán thịt như thế nào ? Và điểm chính đầu vào ( ăn gì , diện tích cần có để sản xuất ra 10 kg trong 3 tháng là tối thiểu bao nhiêu m ( 1 tầng ) LÀ NHƯ THẾ NÀO ????

Nhiều người xúm nhau đánh hội đồng quá. Tôi thấy bác lecongtuananh chỉ là người biết mà như không biết, không biết mà như biết. Tôi chỉ tò mò bới 1 số cây lạ mà quen của bác ấy thôi. Còn lại thấy bác này cũng chả sáng sủa gì cho lắm.

Tay này rảnh không có việc làm lâu lâu lại lấy gậy đập a e nông dân mình một cái nên bị ném đá là phải rồi. Đừng quan tâm mất thời gian.

Rảnh rổi nên cũng góp vui. Nếu bình thường thì tôi ko thèm comment làm cho tốn thời gian với lcta này.
Với tôi một kẻ chỉ biết lý thuyết trên giấy rồi suy nghĩ vẽ ra chưa từng làm thực tế mà đi chỉ dạy họ thì tôi khinh.
Ngồi vẽ ra con trùn trên gấy thì gà ko ăn dc, vẽ con gà trên giấy thì ko bị bệnh dịch là chắc rồi.
Chắc cả đất nước này đều là thằng ngốc hết chỉ có lecongtuanem là thông minh thôi mói biết con trùn đó mà ko ai thèm quan tân tìm hiểu để phát huy hiệu quả từ nó.
Tôi chỉ biết " cái gì tốt thì nó tồn tại và phát triển cái gì ko thích hợp thì sẽ bị đào thải" con giun quế cũng vậy

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back