vật nuôi mới - mời các bạn tham gia tiềm hiểu

• Thread starter lecongtuananh
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Sau một thời gian tham gia agriviet - tôi thấy các bạn rất muốn tiềm hiểu và muốn nuôi trùn quế - nhưng tại sau chúng ta phải bóc cức nuôi trùng ?

Nếu vì sử dụng nguồn phân và phế phẩm để tránh ô nhiểm môi trường thì chúng ta đào hố gas hoặc hố ủ
Nếu vì tạo nguồn thực phẩm bổ xung cho gia xúc gia cầm, vật nuôi thì tôi xin chỉ cho các bạn một loại trùn mà tôi nghĩ là hiệu quả hơn - nhàn rổi hơn - và sạch sẽ hơn ... loại trùng quế nhiều

Đó là loại trùn quắn - chắc là rất nhiều bạn chưa hề biết con trùn quắn ra sao

Đó là loại trùn to như chiếc đủa ăn - khi chúng ta bắt thì chúng quắn lại - trùn rất dai to và mập
Đây là loại trùn dùng để cắm câu - vì nó rất nhạy - vì cá rất thích - tôi ko rành về chất dinh dưởng gì có trong con trùn mà tôi chỉ biết là khi móc lưởi câu vào thì mỡ nó lan tỏa cả mặt nước ao

Chúng sống ở đâu ? - chúng ko sống ở đất thịt đâu các bạn - nên các bạn sẽ ko gặp chúng đâu - chúng sống nơi đất có cát đá và độ ẩm cao - hay đúng hơn là chúng sống ngay cặp bờ quốc lộ.
Nói về số lượng thì tôi nghĩ các bạn sẽ thu hoạch cao và rất cao
Nói về cách nuôi thì rất đơn giản - chỉ cần đào một cái hố và xúc đất cặp mé lộ đổ vào ( trong đó có trùn quắn ) rồi giử ẩm mà thôi - cho ăn thêm rác, phân thì tốt - ko cho ăn thì nó vẩn lớn và sinh sản vì nó ăn trong đất
Nói về thu hoạch thì rất dể dàng - chỉ cần cào đất có trộn lẩn đá sỏi và cát ra thôi - rồi lắp đất lại là nuôi tiếp

Vì vậy dân miền tây quê tôi - đặt biệt là dân nhà ở cặp quốc lộ - nếu bảo nuôi trùn quế thì người ta cười cho - nuôi thì thôi để người ta sách cuốc ra mé lộ mà thu hoạch cho nó nhanh - mà trùn thì lại ngon hơn

Đây là 1 bí kíp mà tôi tiết lộ coi như có qua có lại trên agriviet - các bạn tiềm hiểu và nuôi thay cho con trùn quế dơ bẩn và nhọc công

Last edited by a moderator:
Đọc lại và suy nghĩ cho kỹ nhé

Mời mọi người tham gia tiềm hiểu chứ ko phải tham gia làm theo - con người mà sao ko biết suy nghĩ vậy

Hãy coi lại chính mình đi - coi lại ngôn từ củng như hành động của chính mình - rồi nghĩ lại ai sẽ cho mình cái gì khi mà bản chất của mình là như vậy - bởi vì bản chất mấy bạn ko phải là nông dân
+ Nghe cái gì ngon là hùa vào ăn như cá tra vậy
+ Ko biết kiếm ăn lại muốn người ta dưng tới họng cho ăn - giống mèo thì đúng hơn
+ Khó ăn thì chửi người ta - giống con gì - đúng là giống con người thì mới như vậy - chứ chưa có xúc vật nào mà ăn ko được thì hùa nhau cắn

Xin thưa mấy bạn tôi ko cho bởi vì mấy bạn ko phải là những con người xứng đáng để tôi cho

Phải làm nông mới biết để dạy mấy bạn hay sao ???
củng chính vì những con người trẻ tuổi - háo thắng - thiếu suy nghĩ như mấy bạn mà trang wed này ko có ai hiểu biết thực sự lại vào đây giúp những người nông dân thực sự - tôi buồn vì điều đó thôi - còn mấy bạn thì xứng đáng để tôi nói hay sao ???

Tôi củng như một số người khác - ko muốn nói nhiều nữa - bởi vì mấy bạn ko xứng đáng để tôi nói - giờ thì tôi đả hiểu rõ thêm vì sao những con người có sự hiểu biết cao lại ko muốn giao lưu nơi đây - họ bảo vào face book hay alo cho họ

Nguwoif ta chỉ nói 1 câu : tôi ko có làm nông là cả một dòng suy nghĩ thiển cận ùa vào - thì lấy đâu ra sự thông minh sáng suốt

P/S : riêng @motnua nếu muốn trồng gừng tốt hay muốn gì thì qua hôp thư tôi chỉ cho một ít
+ cây gừng bạn ko biết cách giâm cành nó chỉ phát triển về một phía thôi
+ Cây gừng kỵ đất - nó ko phát triển mạnh qua đất - đất chỉ có tác dụng giử ẩm thôi
+ bạn phải biết giử đất tạo ẩm và nới đất như thế nào thì mới có năng suất cao được
Tất cả là những gì thực tế anh đả làm và hiểu biết - Chuyện anh gọi là bí kíp thì xin nói cho em hiểu là ko có trên mạng hay trường lớp nào đâu - lúc nhỏ anh làm vì ông bà chỉ dẩn nhưng chỉ biết làm thôi - giờ thì mới hiểu khi mình suy nghĩ và kết hợp khoa học mà ra - những người chỉ dẩn anh giờ khuất bóng 30 năm hết rùi - Anh rất tâm đắc cho những cái gì kinh nghiệm người xưa - giờ cả một thế hệ khoa học đi tìm lại cái bản chất xa xưa mà ko có trên internet - em ko biết bí kíp trồng thì mãi mãi em ko thể trồng bụi gừng trên 3 kg được

Thằng này được.
Dám ví người như cá ba sa hùa nhau đớp cức , như mèo chờ thịt mỡ còn ví như xúc vật nữa.
Mọi người đã ai nhận bố thí từ lcta thù trả lại nhé ko thì nuốt nghẹn mà chết.

Hy vọng admin ghé qua xóa các bài chỉ trích hoặc ko liên quan đến chủ đề của topic
Loài giun này hồi nhỏ em cũng từng biết , nó sẫm màu , rất dai ( câu cá cờ buộc con mồi này câu ko cần lưỡi ) thường sống ở đất khô ,hoặc đất pha cát
Để biết nuôi nó có năng suất hay giá trị về dinh dưỡng như trùn quế hay ko thì phải nuôi thử
Có thể đạt hiệu quả hoặc ko ,nhưng em nghĩ thành quả lúc nào chả có cho ngừời chịu khó tìm tòi

Tôi thấy bác @lecongtuananh là người biết nhiều thứ (qua một số bài tình cờ tôi được đọc trên này). Mọi người không nên thành kiến quá.
Có điều bác ấy không thích nói "toạc móng heo" ra thôi.
Như tôi thấy chủ đề là vật nuôi mới thì ghé vào xem... thấy nuôi giun thì định lượn đi vì tôi không có nhu cầu tiêu thụ con này. Bà con nào có nhu cầu thì hỏi chi tiết bác ấy, tôi tin bác ấy sẽ tận tình. Hỏi chơi thì đừng nên... làm mất thời giờ của nhau vô ích.

Tạm Trả lời chủ đề : làm gì với đất thế này - vì tôi ko vào đó comment nữa

Trả lời @motnua :

Hình như là cây rau má thì phải ? Có đúng không ?
--- @ Hôm qua, lúc 10:51, Original Post Date: Hôm qua, lúc 10:49 ---
Hay là cây khoai môn ?

Cái xề khoai môn là đúng rồi - nhưng cây tôi muốn nói :

Ko phải khoai môn mà là khoai cao - khoai môn giá thấp hơn và ko đắt hàng như khoai cao

Khoai cao thông dụng - lại ko đắt hàng bằng khoai cao sáp ( là loại trong củ có màu vàng vàng và thơm hơn )

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Các bạn có thấy sự @ của mình chưa - Chỉ biết cây khoai môn thông dụng chứ làm sao biết và nghĩ ra được khoai cao
Vì khoai cao bán mới có giá cao và đắt hàng - còn riêng chủ toppic này muốn bán giá cao thì đem lên TP HCM mà bán - thì giá sẽ cao ngất thôi - bèo nhất củng 50k/1kg ( lợi thế của chủ đất là gần TP HCM - nên tôi mới dám nói đến mức lợi nhuận như vậy trong toppic ) - 3 bốn vấn đề mới cho ra 1 đáp số - nên các bạn ko tìm ra được nếu mình chưa thực tế .
Giống khoai cao - thì phải sưu tầm mới có - còn khoai cao sáp thì nó giờ chắc củng như rùa hộp 3 vạch luôn

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Sao ko ai thông minh mà tự hỏi - cái ông nội này ko có làm nông mà sao con trùn ổng củng biết ???

" người ta tự cao hay tại mình tự thấp " . Đây ???

Tui thích cái cách suy nghĩ của chủ thớt :)

BÁc chủ thớt ơi con trùn quắn này còn tên khác ko vậy?

BÁc chủ thớt ơi con trùn quắn này còn tên khác ko vậy?

Ở Vĩnh Long - tôi chỉ biết có 1 tên này thôi .

Trùn quế thì tôi ko biết - còn nói về đào trùn thì chỉ có loại này đào ít nhất mà được nhiều nhất thôi

Trả lời cho tất cả - chỉ một câu ngắn gọn

" chưa ai biết con trùn quắn " - tôi biết rõ như vậy nên tôi mới gọi là bí kíp

Đừng vội phán - hảy biết cho rõ con trùn quắn đi - rồi chất vấn tôi - tôi sẽ trả lời từng người một .

Nói cho các bạn biết 1 điều là những người trẻ tuổi sẻ ko biết nó đâu
Những người lớn tuổi nếu nhà ko ở cặp quốc lộ củng ko biết nó đâu
Nếu ở cặp quốc lộ mà chưa từng đi giăng câu củng ko biết nó đâu
Quốc lộ khúc Vĩnh Long thì tôi biết - mấy chổ khác chưa chắc đả có

Cho nên khả năng người biết nó mà biết lên đây là cực kỳ hiếm - hiếm như con rùa 3 vạch miền trung

Nói các bạn đừng buồn chứ - người nào có khả năng chất vấn tôi thì người đó biết rõ con trùn quắn như tôi - và củng nói y như tôi thôi - nên chẳn có gì chất vấn khi đả biết rành về nó .
Bạn mới là người tự cao đấy con trùn hổ mà cũng ko biết nửa đi gọi là con trùng quắn, vậy mà cũng đi viết bài làm mất thời gian của mọi người, trùng hổ này đụng tới nó là nó quăn quăn liên tục và mạnh, con to nhất bằng ngón tay trỏ, hồi nhỏ tui bắt câu cá trê rất nhạy , trùng này nuôi bán cho chỗ bán đồ câu cá thì đc , chứ nói nó tốt chất này chất nọ , và đừng tự cao quá làm như gì cũng biết. Nhưng thật ra chẳng biết gì cả,

Tạm Trả lời chủ đề : làm gì với đất thế này - vì tôi ko vào đó comment nữa

Trả lời @motnua :

Hình như là cây rau má thì phải ? Có đúng không ?
--- @ Hôm qua, lúc 10:51, Original Post Date: Hôm qua, lúc 10:49 ---
Hay là cây khoai môn ?

Cái xề khoai môn là đúng rồi - nhưng cây tôi muốn nói :

Ko phải khoai môn mà là khoai cao - khoai môn giá thấp hơn và ko đắt hàng như khoai cao

Khoai cao thông dụng - lại ko đắt hàng bằng khoai cao sáp ( là loại trong củ có màu vàng vàng và thơm hơn )

Các bạn có thấy sự @ của mình chưa - Chỉ biết cây khoai môn thông dụng chứ làm sao biết và nghĩ ra được khoai cao
Vì khoai cao bán mới có giá cao và đắt hàng - còn riêng chủ toppic này muốn bán giá cao thì đem lên TP HCM mà bán - thì giá sẽ cao ngất thôi - bèo nhất củng 50k/1kg ( lợi thế của chủ đất là gần TP HCM - nên tôi mới dám nói đến mức lợi nhuận như vậy trong toppic ) - 3 bốn vấn đề mới cho ra 1 đáp số - nên các bạn ko tìm ra được nếu mình chưa thực tế .
Giống khoai cao - thì phải sưu tầm mới có - còn khoai cao sáp thì nó giờ chắc củng như rùa hộp 3 vạch luôn

Sao ko ai thông minh mà tự hỏi - cái ông nội này ko có làm nông mà sao con trùn ổng củng biết ???

" người ta tự cao hay tại mình tự thấp " . Đây ???
Cây khoai cao..người ta trồng cả đầy..và nếu cái gì dễ ăn mà nhân giống được thì...nó sẽ rớt giá thôi bác à, nó sẽ quay về với giá trị gốc của nó...lợi nhuận sẽ quay về với công sức lao động + vốn.

Con trùn đào mau đầy nhất ở quê em là con này đây. Ở Huế gọi là trùn khoan, nó xuất hiện vào mùa đông lúc đó nó phát triển mạnh nhất. Quanh năm vẫn có nó nhưng phát triển kém, không phải nó thích ở chỗ có đá đâu ..mà là ở những chô đất đá lẫn lộn..nó vẫn sống được. Chỉ cần nhặt mấy viên đá lên là thấy nó cả đầy, phải đúng chỗ nhá. Mà con này em thấy gà thì sợ..vì nó quá to. Chỉ có con vịt lớn mới ăn nổi nó. Mỗi con bự như ngón tay, theo quan sát của em thì con trùn này dở hơn con trùn cơm ở quê. Vì thân con trùn này nhiều nước và đất, con trùn này sẻ ra phơi khô, chiên giòn ăn rất ngon. Mà thân nó rất dễ đứt..sao lại câu cá được nhỉ. Chỗ em chả ai câu cá bằng con này cả. Và nó có cái tật là hay quăn. tức là nhảy đành đạch đó.chứ không phải quắn lại. Không biết phải con này không vậy bác @lecongtuananh

... thì chẳn qua là bán cây giống, con giống thôi hoặc học qua học lại bởi vì học nhiều hơn cho

Ngay cả cái trang wed này - người ta duy trì nó để cho mấy bạn lên đây tiềm hiểu miển phí mà ko có mục đích à ???

LIKE.
... Có những người cho không cần nhận đó bạn

Họ không cho mình thì cần gì mình cho ? Cho đi để đc nhận , có khi nhận dc nhiều hơn đó bạn

Cho là để nhận !

Đọc lại và suy nghĩ cho kỹ nhé

Mời mọi người tham gia tiềm hiểu chứ ko phải tham gia làm theo - con người mà sao ko biết suy nghĩ vậy

Hãy coi lại chính mình đi - coi lại ngôn từ củng như hành động của chính mình - rồi nghĩ lại ai sẽ cho mình cái gì khi mà bản chất của mình là như vậy - bởi vì bản chất mấy bạn ko phải là nông dân
+ Nghe cái gì ngon là hùa vào ăn như cá tra vậy
+ Ko biết kiếm ăn lại muốn người ta dưng tới họng cho ăn - giống mèo thì đúng hơn
+ Khó ăn thì chửi người ta - giống con gì - đúng là giống con người thì mới như vậy - chứ chưa có xúc vật nào mà ăn ko được thì hùa nhau cắn

Xin thưa mấy bạn tôi ko cho bởi vì mấy bạn ko phải là những con người xứng đáng để tôi cho

Phải làm nông mới biết để dạy mấy bạn hay sao ???
củng chính vì những con người trẻ tuổi - háo thắng - thiếu suy nghĩ như mấy bạn mà trang wed này ko có ai hiểu biết thực sự lại vào đây giúp những người nông dân thực sự - tôi buồn vì điều đó thôi - còn mấy bạn thì xứng đáng để tôi nói hay sao ???

Tôi củng như một số người khác - ko muốn nói nhiều nữa - bởi vì mấy bạn ko xứng đáng để tôi nói - giờ thì tôi đả hiểu rõ thêm vì sao những con người có sự hiểu biết cao lại ko muốn giao lưu nơi đây - họ bảo vào face book hay alo cho họ

Nguwoif ta chỉ nói 1 câu : tôi ko có làm nông là cả một dòng suy nghĩ thiển cận ùa vào - thì lấy đâu ra sự thông minh sáng suốt

P/S : riêng @motnua nếu muốn trồng gừng tốt hay muốn gì thì qua hôp thư tôi chỉ cho một ít
+ cây gừng bạn ko biết cách giâm cành nó chỉ phát triển về một phía thôi
+ Cây gừng kỵ đất - nó ko phát triển mạnh qua đất - đất chỉ có tác dụng giử ẩm thôi
+ bạn phải biết giử đất tạo ẩm và nới đất như thế nào thì mới có năng suất cao được
Tất cả là những gì thực tế anh đả làm và hiểu biết - Chuyện anh gọi là bí kíp thì xin nói cho em hiểu là ko có trên mạng hay trường lớp nào đâu - lúc nhỏ anh làm vì ông bà chỉ dẩn nhưng chỉ biết làm thôi - giờ thì mới hiểu khi mình suy nghĩ và kết hợp khoa học mà ra - những người chỉ dẩn anh giờ khuất bóng 30 năm hết rùi - Anh rất tâm đắc cho những cái gì kinh nghiệm người xưa - giờ cả một thế hệ khoa học đi tìm lại cái bản chất xa xưa mà ko có trên internet - em ko biết bí kíp trồng thì mãi mãi em ko thể trồng bụi gừng trên 3 kg được
Nói thêm bạn một lần nữa và sẻ không bao giờ nói với bạn điều gì và hy vọng bạn củng làm điều tương tự ?
Tôi không cần biết bạn là giáo sư tiến sỉ hay là thằng cắt tóc ( như bạn nói )? Nếu bạn có tài thì nên có tâm có đức
Đừng ví đồng loại của bạn như xúc vật ?
Đừng ra vẻ tài giỏi tôi chưa xin bạn củng như không cần bạn chia sẻ kiểu bố thí vì tôi biết chưa hản bạn hơn tôi ?
Chúng tôi không xứng đáng nói chuyện với bạn vậy bạn là gì ? Mà xứng đáng nói với chúng tôi ?
Chúng tôi không xứng đang là người để bạn cho ? Có ai trong đây xin bạn cho thì tôi ko biết riêng tôi thì chưa xin bạn cái gì và củng không bao gìo xin , không cần và củng không bao giờ cần vì bạn không xứng đáng vì nhận của bạn cho chăc cảm giác mất tự trọng và như kẻ dc bố thí " CÁCH CHO HƠN CỦA ĐEM CHO "
Ở đây chưa ai bắt bạn bỏ công sức sự hiểu biết và thời gian để giúp chúng toi có chăng là tự nguyện nên bạn đừng nói chúng tôi xin không được rồi hùa như chó mà cắn bạn ? Ai sao thì tôi không biết còn tôi nói thẳng trả có hận thù gì để ghét bạn đâu chỉ nghe không lọt tai cái giọng điệu nói chuyện xem người như cỏ rát của bạn thôi
Một lời cuối nếu tôi làm cho bạn ko dc vui thì cho tôi xin lỗi tôi đã nói hét và sẻ không bao giờ nói thêm gì trong topic bạn và hy vọng bạn củng vạy thanks bạn ! Chúc bạn và toàn thể anh em ngày càng gặt hái dc nhiều thành công trong công việt sự nghiệp !

Mua một cái trực thăng rồi bay lên cao thì mới hiểu được topis này
!
Nhìn xa xa mới thấy rõ .

Chào mọi người. Thấy cái "tít" mục này có vẻ hay hay em vào không ngờ toàn ném đá, chẳng học khôn được tý nào cả. Em thấy mọi người ném đá thớt quá cũng tội thôi cho em "xin tỳ" tí nhá. Trước tiên, xin đề cập đến cái mà chủ thớt lập topic này muốn chia sẻ cho mọi người: "Vật nuôi mới mời các bạn tham gia tìm hiểu".

Em thấy cái tít hay đấy chứ. Còn nội dung thì chúng ta cũng đừng nên hà khắc quá. Cứ xem như chủ thớt đưa ra 1 vật nuôi có khả năng cạnh tranh đi. Chúng ta nếu muốn tìm hiểu thì phải chịu khó học hỏi, tìm tòi chứ cứ bắt người ta dạy cho bí quyết, người ta không dạy thì ném đá thấy sao sao ấy.
Mình cũng là dân miền tây nên mình biết có nhiều loại trùn lắm: trùn hổ, trùn chuối, trùn huyết, trùn cơm, trùn quăn, trùn lãi, ... và trùn chỉ :p
Không biết tên khoa học của bọn này lắm nhưng mà theo mình biết thì loại trùn quăn này có 1 số đặc điểm như lecongtuananh đã nêu: thân đen, rất dai, xoăn tròn khi bị tác động,... có thể còn nữa nhưng ở quê em thì trùn quắn và trùn hổ, trùn chuối là các loại khác nhau cả đấy nhé.
Còn nuôi trùn để làm thức ăn thì em chỉ biết người ta nuôi trùn cho lươn ăn thôi ạ. Chưa biết nuôi cho gia cầm thì sao.

Mà mọi người tạm gác qua cái "hiềm sờ khích" 1 bên và giới thiệu 1 số loại hình động, thực vật nào mới đi cho anh em học hỏi. Còn chỉ dạy thì bác nào hảo tâm em cảm ơn, còn không thì giới thiệu cũng quý hóa lắm rồi. Mà bác nào giới thiệu xin cho em biết cảm nhận, đánh giá chung của bác về tiềm năng của nó với nhé. Xin chân thành đa tạ.

Con giun này phải ko bác lecongtuananh?

Giun này câu cá rất nhạy

Con giun này phải ko bác lecongtuananh?

Xem file đính kèm 3585
Giun này câu cá rất nhạy
KO phải bạn ơi !

Trùn quắn hình dạng nó củng giống con này - nhưng nó màu nâu xẩm ( màu của rùa câm - rùa đẹp ấy ) - da nó dầy và dai hơn - trông nó đẹp hơn con này

Nếu nó ở trên sáng như vầy là nó cuộn tròn lại thành nhiều vòng - miền tây mình gọi là quắn lại - nên cái tên nó là trùn quắn

Nó màu đậm hơn và con trùn to tròn đẹp hơn hình của hoangson121xx - con hình của hoàng sơn là con lai - trùn quắn củng có dạng con lai với trùn hổ giống như hình của hoangson121 nhưng cái đầu và mình và đuôi nó = nhau - chứ ko như hình của hoangson121 - màu con lai thì củng như vậy - con lai này thì nó lưỡng lưỡng 2 loại - lúc quắn lại lúc ko ( tính tình nó lưởng lưởng 2 loại - và màu ko đậm lắm như hình hoangson121 là dạng con trùn lai giửa trùn quắn và trùn hổ - trùng của hoangson121 thì giống con lai mà khác nhau cái phần đầu )

Để dể tưởng tượng và hình dung - thì con trùn trong hình của bạn nếu nó màu xẩm đen của rùa ăm + da dầy và dai hơn - thấy ánh sáng là quắn tròn lại - thì là trùn quắn

Ý kiến trung dung về sự tranh cãi: Bên nào cũng có cái lý của riêng mình, và cả mặt hạn chế.

Ý kiến của riêng tôi:
- Cũng nên chỉ cho trót (hi hi).
- Nhưng mà với những người quan tâm, thật sự chịu khó, thì đôi lúc chỉ là một câu nói thoáng qua, cũng đủ làm thành công và làm giàu !

Kết: dù trên mạng ảo, ít ai biết ai, nhưng cũng nên lịch sự với nhau.

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back