Hỏi đáp Về hệ thống nước uống tự động cho Bồ câu !

Chào ACE !
Hiện tại mình dự định dùng hệ thống nước uống tự động cho BC tại trại của mình, nhưng có một điều phân vân là: hệ thống mái che có lợp tôn sáng để tạo ánh sáng cho bc và khi bắt hệ thống này vào chắc 1 thời gian ống dẫn nước sẽ bị đóng rêu ( máng nước thì mình vệ sinh được ). Mình xin hỏi mọi người cách khắc phục và ai đang dùng hệ thống nước uống tự động chia sẻ thêm kinh nghiệm để mình học hỏi.

bác thử đầu tư loại ống dẫn bằng các ống tối màu xem sao, Nếu có điều kiện hơn thì dùng loại ống nhựa Tiền phong làm ống dẫn, cồn các máng thì vẫn xài loại tự động bình thường, Nhưng mà e thấy hệ thống tự động cũng k hay lắm !

bác thử đầu tư loại ống dẫn bằng các ống tối màu xem sao, Nếu có điều kiện hơn thì dùng loại ống nhựa Tiền phong làm ống dẫn, cồn các máng thì vẫn xài loại tự động bình thường, Nhưng mà e thấy hệ thống tự động cũng k hay lắm !
Vì mình phải đi làm nhà nước nữa nên cũng ít thời gian để chăm sóc, muốn làm mô hình nuôi tiết kiệm công chăm sóc nên buộc phải dùng, để mình xem cách xử lý cái vụ này xong nữa thì khá ok.

Tầm 500 rồi bạn ! Hai anh em bận đi làm nên chỉ có đủ thời gian cho ăn và dọn dẹp vào t7,Cn, hihi
Nhanh nhỉ ! Mà 500 cặp chim đẻ hay cả chim tơ vậy bác !
500 cặp thì mỗi lần cho ăn + uống cũng phải mất 2h bác nhỉ ! Nếu 2-3 người thì còn đỡ

Nhanh nhỉ ! Mà 500 cặp chim đẻ hay cả chim tơ vậy bác !
500 cặp thì mỗi lần cho ăn + uống cũng phải mất 2h bác nhỉ ! Nếu 2-3 người thì còn đỡ
Cả chim tơ tằm 50 cặp, 100 đã bắt cặp, còn lại đẻ bạn à. Vì không có thời gian nhiều, không dám liều đầu tư vì mình sợ đầu ra bấp bệnh, tạm thời giữ đàn như vậy kiếm ít tiền cho con uống sữa, hii.

Ống dẫn nước thì tối, không có rêu, nhưng máng
chỗ bồ câu vục mỏ xuống thì hở, sẽ có rêu. Chỗ
này nên làm bằng sứ tráng men. Khi nào có rêu,
bồ câu vẫn uống mà chẳng bệnh tật chi. Thỉnh
thoảng, mình lấy bàn chải rễ tre hay tre chẻ
nhỏ như tăm để cọ hết rêu, rất nhanh, vì rêu
không bám chặt vào sứ tráng men.

Cả chim tơ tằm 50 cặp, 100 đã bắt cặp, còn lại đẻ bạn à. Vì không có thời gian nhiều, không dám liều đầu tư vì mình sợ đầu ra bấp bệnh, tạm thời giữ đàn như vậy kiếm ít tiền cho con uống sữa, hii.
500 cặp mà chỉ đủ cho con uống sữa thì ai nuôi hả bác :) Mà giá chim ra ràng trong đó bác bán đc bn vậy?

Nhưng của bác hiện nay k thể tính là 500 cặp đc, nếu tính như vậy thì lãi rất thấp. Vì thực tế chỉ có 350 cặp sinh sản, với năng suất 50% mỗi tháng cho ra 180 cặp chim ra ràng <=> doanh thu 16,2 triệu. Trong khi đó lại phải chi phí để nuôi những 500 cặp ( bao gồm cả chim tơ), e tính rẻ trung bình mỗi cặp ăn 1 tháng hết 20k thì nguyên tiền thức ăn mỗi tháng cũng = 10 triệu, thuốc = xấp xỉ 1 triệu, các chi phí k tên khác = 1 triệu. Còn lại 4 triệu là công chăm sóc, tiền khấu hao chuồng trại và thiết bị.......... Chắc lỗ :)
Còn nếu hạch toán rõ ràng, tách riêng chim sinh sản và chim hậu bị ra thì sẽ chuẩn hơn, Với Doanh thu 16,2 triệu thì trừ chi phí thức ăn của 350 cặp = 350x22.000 = 7,7 triệu, 600k tiền thuốc và 400k tiền phụ phí. Tổng chi phí là 8,7 triệu. => Lợi nhuận gộp chưa trừ công chăm sóc = 7.5 triệu. Nếu thuê người làm thì chắc cũng k ăn thua
Vì vậy, theo e nghĩ, để bõ công thì nên nuôi ít nhất khoảng 500-600 cặp sinh sản ( Đó là trạng thái hoàn chỉnh của 1 trại) thì may ra mới có chút thu nhập.
mà giá 90k là bán buôn hay bán lẻ vậy bác ! Nếu giá bán lẻ thì hơi thấp nhỉ

Nhưng của bác hiện nay k thể tính là 500 cặp đc, nếu tính như vậy thì lãi rất thấp. Vì thực tế chỉ có 350 cặp sinh sản, với năng suất 50% mỗi tháng cho ra 180 cặp chim ra ràng <=> doanh thu 16,2 triệu. Trong khi đó lại phải chi phí để nuôi những 500 cặp ( bao gồm cả chim tơ), e tính rẻ trung bình mỗi cặp ăn 1 tháng hết 20k thì nguyên tiền thức ăn mỗi tháng cũng = 10 triệu, thuốc = xấp xỉ 1 triệu, các chi phí k tên khác = 1 triệu. Còn lại 4 triệu là công chăm sóc, tiền khấu hao chuồng trại và thiết bị.......... Chắc lỗ :)
Còn nếu hạch toán rõ ràng, tách riêng chim sinh sản và chim hậu bị ra thì sẽ chuẩn hơn, Với Doanh thu 16,2 triệu thì trừ chi phí thức ăn của 350 cặp = 350x22.000 = 7,7 triệu, 600k tiền thuốc và 400k tiền phụ phí. Tổng chi phí là 8,7 triệu. => Lợi nhuận gộp chưa trừ công chăm sóc = 7.5 triệu. Nếu thuê người làm thì chắc cũng k ăn thua
Vì vậy, theo e nghĩ, để bõ công thì nên nuôi ít nhất khoảng 500-600 cặp sinh sản ( Đó là trạng thái hoàn chỉnh của 1 trại) thì may ra mới có chút thu nhập.
mà giá 90k là bán buôn hay bán lẻ vậy bác ! Nếu giá bán lẻ thì hơi thấp nhỉ
Bạn tính thì quá chuẩn rồi, vì giá chung của thị trường nên không dám đẩy lên cao vội, vì đang cạnh tranh. Giá đó là bán lẻ đó bạn, chưa vặt lông, còn bỏ mối thì kiêm luôn vặt lông. Chính vì vậy mình nói đủ tiền sữa cho con uống thôi, vì giá hơi thấp.

haizzz em nghe người ta nói nuôi bồ câu lãi nhiều lắm nên em cũng mua về nuôi nhưng khi nuôi thì mới thấy khác hoàn toàn so với những gì ở trên mạng họ nói giờ em nuôi 60 cặp mà chỉ đẻ được 25 cặp là sao nhỉ các bác ơi

mà đẻ thưa vãi luôn chim con được 30 ngày mà chim mẹ chưa đẻ luôn, chẳng có ý kiến đẻ lại gì cả cứ lặng thinh là sao

Bạn tính thì quá chuẩn rồi, vì giá chung của thị trường nên không dám đẩy lên cao vội, vì đang cạnh tranh. Giá đó là bán lẻ đó bạn, chưa vặt lông, còn bỏ mối thì kiêm luôn vặt lông. Chính vì vậy mình nói đủ tiền sữa cho con uống thôi, vì giá hơi thấp.
Vậy bác chủ yếu bán lẻ hay bỏ mối? mà bỏ mối cũng chỉ đc 90k thui hả?

Nhìu vậy à ! Trung bình mỗi ngày ra đc khoảng 5-6 cặp. Mối lấy ít vậy hả bác

Back