Hỏi đáp Về hệ thống nước uống tự động cho Bồ câu !

Chào ACE !
Hiện tại mình dự định dùng hệ thống nước uống tự động cho BC tại trại của mình, nhưng có một điều phân vân là: hệ thống mái che có lợp tôn sáng để tạo ánh sáng cho bc và khi bắt hệ thống này vào chắc 1 thời gian ống dẫn nước sẽ bị đóng rêu ( máng nước thì mình vệ sinh được ). Mình xin hỏi mọi người cách khắc phục và ai đang dùng hệ thống nước uống tự động chia sẻ thêm kinh nghiệm để mình học hỏi.

Cũng hay nhỉ. Bồ câu nhà mình thì chưa cho ăn ngô bao giờ. Hôm đó mua ngô về thử lại dành nhau ăn cả hạt to như thế cũng k hề rơi vãi. Mà ăn ngô chim béo lắm. Mà nghe nói ăn nhiều ngô chim con bị nổi trái đúng không cả nhà. Mình k dám cho ăn nhiều ngô. Hix

Bồ câu nổi trái là bệnh đậu mà bạn, sao lại do ngô nhỉ

đó là loại lưới dệt bằng sợi cước ,người ta hay dùng để làm nhà kính trồng rau đó bạn ,không phải loại trồng lan nha .bạn cứ ra chỗ bán lưới tìm xem loại nào phù hợp thì mua 1 ít về dùng thử .nhưng loại này chỉ phù hợp với những lồng ko có chân ,chứ lồng như hình của bạn cando2205 thì không được (ví dụ) lồng dài 5m mình sẽ cắt đủ 5m trải vào .đến khi dọn cứ lôi ra rồi cuộn lại thôi .nếu bạn ko tìm thấy thì hôm nào sẽ chụp hình cho bạn và ace tham khảo .
Bạn nói thế thì mình hình dung ra được rồi, lưới đó họ dùng cước trắng, đan mau để trống côn trùng cho rau, và phải lồng chim phải treo thì mới ko có vách ngăn ở giữa thì mới dải lưới theo cả 1 dãy chuồng dài như vậy dc. Nhưng mỗi lần vệ sinh thì lại phải ngâm, giặt sạch lưới, trại nào có ao thì mới thuận tiện và cách này trại sẽ rất sạch và ít mùi. Cách này khá hay, nếu có dịp tôi sẽ thử xem ntn. Thanks bạn.
mình có thể trả lời ngay là không nên .vì bây giờ thị trường đã bão hoà rồi ,với những ae hoặc như mình nuôi chước thì có thể nói là vẫn có 1 chút thu nhập .vì cơ sở hạ tầng và mối lái đều đã ổn định .chứ bạn mới bắt đầu để đầu tư được 100 đôi mình tính sơ sơ như giá chỗ mình cũng phải hết 60 triệu ,3 tháng sau chim mới bắt đầu đẻ ,mất ít nhất 5 tháng nữa để chim đẻ ổn định .thời gian đó bạn gần như ko có thu gì .100 đôi giống chỉ ghép được 70 đôi đẻ ok thôi bạn .chứ không phải như quảng cáo 1 đôi chim bố mẹ 1 năm cho ra 13 tới 14 đôi con cháu đâu .ai theo nghề này mới thấy hết được cay đắng của nghề ,nhưng đó là ( tâm sự khó nói )nên ít ai nói ra .đôi điều thật lòng chia sẻ với bạn .
Tôi đồng tình với ý kiến của bạn. Nuôi BC ko dễ như cách tính nhẩm 1+1=2 về năng suất như tài liệu nói đâu. Để đến lúc ổn định, có kiến thức về nuôi BC phải mất 1-2 năm trời đó, và thường phải đến năm thứ 3 thì mới có chim bán vì thời gian đầu phải nhân đàn. Theo tôi bạn phải xem đầu ra khu vực bạn ntn, nếu chim ra ràng từ 100-130k/đôi thì nuôi dc, còn không thì bạn nên tìm hiểu thêm các mô hình khác.

Tôi đồng tình với ý kiến của bạn. Nuôi BC ko dễ như cách tính nhẩm 1+1=2 về năng suất như tài liệu nói đâu. Để đến lúc ổn định, có kiến thức về nuôi BC phải mất 1-2 năm trời đó, và thường phải đến năm thứ 3 thì mới có chim bán vì thời gian đầu phải nhân đàn. Theo tôi bạn phải xem đầu ra khu vực bạn ntn, nếu chim ra ràng từ 100-130k/đôi thì nuôi dc, còn không thì bạn nên tìm hiểu thêm các mô hình khác.[/QUOTE]ko biết chỗ bạn thì sao ,chứ
ở chỗ mình (dilinh lâm đồng)ko có chim ra ràng để bán .mặc dù giá chỉ được 80-90 nhưng mình nghĩ giá đó nuôi tốt cũng có lời rồi .chỉ tiếc cho những người nuôi nửa chừng rồi bỏ cuộc ,mất tiền bạc .mất thời gian ,và mất cả niềm tin vào nghề chăn nuôi nữa .hi vọng 1 lúc nào đó nghề nuôi bc sẽ về đúng với giá trị thực của nó .

Bồ câu nổi trái là bệnh đậu mà bạn, sao lại do ngô nhỉ
Chào mừng bạn đã tham gia diễn đàn. Rất hiếm gặp bạn gái chăn nuôi trên diễn đàn.
Bồ câu bị đậu là do virus chứ ko phải do ngô đâu bạn, tốt nhất là nên chủng đậu vì bệnh đậu ít khi làm chết chim nhưng rất khó chữa trị.
Ở Lâm Đồng khí hậu mát mẻ, ổn định thì giá đó cũng dc bạn ạ, nhưng ở Miền Bắc mà giá đó thì khó có lời lắm vì chim bệnh tật, thất thoát nhiều.

Chào mừng bạn đã tham gia diễn đàn. Rất hiếm gặp bạn gái chăn nuôi trên diễn đàn.
Bồ câu bị đậu là do virus chứ ko phải do ngô đâu bạn, tốt nhất là nên chủng đậu vì bệnh đậu ít khi làm chết chim nhưng rất khó chữa trị.
Ở Lâm Đồng khí hậu mát mẻ, ổn định thì giá đó cũng dc bạn ạ, nhưng ở Miền Bắc mà giá đó thì khó có lời lắm vì chim bệnh tật, thất thoát nhiều.
Dạo này có chim bán k bác ! giá cả thế nào hum nào để cho e ít đi :))

Bác chắc chưa nghiên cứu kỹ. Hệ thống nước uống tự động cho chim bồ câu nếu không vệ sinh đúng cách thì vỡ ALO. Vì nước uống cho chim thường phải pha thuốc nên trong quá trình sử dụng sẽ xảy ra tình trạng bám rêu, đọng cặn thuốc trong bình chứa, lòng ống dẫn và cốc uống. Để giải quyết tình trạng này phải pha thuốc chống bám dính cặn vào hệ nước đều đặn tuần 1 - 2 lần và độ 1-2 ngày lại phải rửa cốc uống.

Mình vào nghề 5năm rồi chưa bao giờ mình pha thuốc hay vitamin vào nước. Mình thường trộn thuốc vào cám viên trước vì thuốc rất dễ bám vào cám sau đó trộn ngô, lúa vào bạn có thể vẩy ít nước vào ngô,lua cho thuốc bám hết tránh lãng phí thuốc. Đây là cách phòng bệnh của trại mình. Mình áp dụng từ ngày mới vào nghề cho đến ngày hôm nay mình thấy rất ok. mọi người cho ý kiến

Vì mình phải đi làm nhà nước nữa nên cũng ít thời gian để chăm sóc, muốn làm mô hình nuôi tiết kiệm công chăm sóc nên buộc phải dùng, để mình xem cách xử lý cái vụ này xong nữa thì khá ok.
Bác tham quá,làm nhà nước rùi lại còn chơi cả bồ câu,để đâu hết tiền,bác định làm tỷ phú ah

Các bác cho em hỏi, nên cho ăn gì để bồ câu để nhiều và có cồ.
Thấy có bác bảo trộn khoáng với thức ăn, khoáng ở đây là gì, mua ở đâu ạ

Các bác cho em hỏi, nên cho ăn gì để bồ câu để nhiều và có cồ.
Thấy có bác bảo trộn khoáng với thức ăn, khoáng ở đây là gì, mua ở đâu ạ
Khoáng bồ câu đó, sao lại khoáng gì. Bồ câu giống với gia cầm, ko tìm mua được khoáng bồ câu thì mua khoáng gia cầm, không mua được khoáng gia cầm thì mua khoán gà (vì gà cũng là gia cầm), rùi vảy ít nước vào ngô, thóc, cho ít khoáng vào, đảo đều cho khoáng bám vào, rồi cho BC ăn, khoáng sẽ theo vào ruột BC, sẽ giúp trứng to, có nhiều cồ....
A, sút quên mất câu Mua ở đâu ạ của bạn: Mua ở cửa hàng bán thức ăn cho chim bồ câu, không tìm được thì mua ở cửa hàng bán thức ăn gia cầm, không tìm được thì mua ở cửa hàng bán thức ăn cho gà (vì gà cũng là gia cầm, BC cũng giống gia cầm)
Hết, thân.

Cảm ơn bạn, mình cho nó ăn các loại vitamin thì có phải là
Khoáng bồ câu đó, sao lại khoáng gì. Bồ câu giống với gia cầm, ko tìm mua được khoáng bồ câu thì mua khoáng gia cầm, không mua được khoáng gia cầm thì mua khoán gà (vì gà cũng là gia cầm), rùi vảy ít nước vào ngô, thóc, cho ít khoáng vào, đảo đều cho khoáng bám vào, rồi cho BC ăn, khoáng sẽ theo vào ruột BC, sẽ giúp trứng to, có nhiều cồ....
A, sút quên mất câu Mua ở đâu ạ của bạn: Mua ở cửa hàng bán thức ăn cho chim bồ câu, không tìm được thì mua ở cửa hàng bán thức ăn gia cầm, không tìm được thì mua ở cửa hàng bán thức ăn cho gà (vì gà cũng là gia cầm, BC cũng giống gia cầm)
Hết, thân.
Cảm ơn bạn, mình cho nó ăn các loại vitamin thì có phải là khoáng không bạn.
Thấy mọi người bảo pải cho ăn cát và muốn, mình thấy bất tiện quá

Back