Thảo luận Về quê lập nghiệp

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Một phần cũng muốn về nhà gần cha gần mẹ sống cho thoải mái.
Thôi vô chủ đề chính nha:
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bác nào có kinh nghiệp chỉ giáo hộ e tý.
E xin cám ơn nhiều nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1:D:D:D:D:D:D:D

Chỗ bác có lụt lội gì ko ? Nếu ko thì đào ao nuôi cá trên bờ làm chuồng heo ( lợn ) + nuôi thêm vịt tận dụng mặt nc . Dưới ao bác có thể thả một ít trai nước ngọt. Trai sẽ giúp cải tạo nước rất tốt, lại có thêm thu nhập. Ko thì cứ làm công ăn lương cho lành ,em đang bị vỡ mộng đây
Đúng là nếu không có đam mê, lại thêm "cả thèm chóng chán" hay không chấp nhận được vất vả thì tốt nhất cứ đi làm công ăn lương bạn à.

Cả thèm chóng chán thì nên làm đề nhanh có thu chi..nông nghiệp mà thế thì hỏng :D:D
Kế hoạch hút nước bán lọ của sư huynh đến đâu rồi? Đùa tý thôi, vì mò mãi chưa thấy mô hình của nhân tài đất kinh thành đâu để học hỏi.
Đúng là nếu không có đam mê, lại thêm "cả thèm chóng chán" hay không chấp nhận được vất vả thì tốt nhất cứ đi làm công ăn lương bạn à.
Đam mê, bất chấp vất vả, nhưng liệu có vượt qua áp lực tâm lý, khi đổ một núi tiền, một sông tâm huyết vào đất, mà đất thì chưa thể báo đáp ngay, trong khi gánh nặng cơm áo luôn thường trực. Hây da, mấy đêm rồi em trăn trở ko ngủ được để đưa ra cho mình cái Quyết Văn Định đây.

Kế hoạch hút nước bán lọ của sư huynh đến đâu rồi? Đùa tý thôi, vì mò mãi chưa thấy mô hình của nhân tài đất kinh thành đâu để học hỏi.

Đam mê, bất chấp vất vả, nhưng liệu có vượt qua áp lực tâm lý, khi đổ một núi tiền, một sông tâm huyết vào đất, mà đất thì chưa thể báo đáp ngay, trong khi gánh nặng cơm áo luôn thường trực. Hây da, mấy đêm rồi em trăn trở ko ngủ được để đưa ra cho mình cái Quyết Văn Định đây.
Đúng là vấn đề cơm áo gạo tiền luôn đè nặng trên vai. Nhưng một khi đã quyết làm gì thì phải cố mà làm cho đến cùng chứ không thể cả thèm chóng chán được. Theo em nghĩ thì ban đầu tốt nhất nên làm nhỏ vừa làm vừa học hỏi thêm để tích lũy kinh nghiệm, nếu vốn ít thì tìm cách lấy ngắn nuôi dài. Em tin khi mình đủ tâm huyết thì "sỏi đá cũng thành cơm"!

Chỉ là khi có ý định bắt đầu một thứ gì đó thì cần suy tính thật kỹ lưỡng, cố gắng lường trước những rủi ro để có phương án đối phó cũng như không bị sốc, nản...

Đang mày mò học nghề nuôi ếch với gà...gà ỉa phân thu hút ruồi muỗi cho ếch ăn..ếch lớn lên để nòng nọc cung cấp đạm cho gà :D:D:D. Nếu mà có mô hình thành công thì sẽ lên VTV..không thành công thì lên dĩa..Chứ chỗ này chắc khó mà lên được :D:D

Đúng là vấn đề cơm áo gạo tiền luôn đè nặng trên vai. Nhưng một khi đã quyết làm gì thì phải cố mà làm cho đến cùng chứ không thể cả thèm chóng chán được. Theo em nghĩ thì ban đầu tốt nhất nên làm nhỏ vừa làm vừa học hỏi thêm để tích lũy kinh nghiệm, nếu vốn ít thì tìm cách lấy ngắn nuôi dài. Em tin khi mình đủ tâm huyết thì "sỏi đá cũng thành cơm"!

Chỉ là khi có ý định bắt đầu một thứ gì đó thì cần suy tính thật kỹ lưỡng, cố gắng lường trước những rủi ro để có phương án đối phó cũng như không bị sốc, nản...
Nó thì dễ vậy thôi, ai cũng bảo em cứ Quyết tâm nhiệt huyết thì nên mạnh dạn. Nhưng em còn, Mẹ già, vợ dại, con thơ, em sống vì họ nên trước tiên em nghĩ làm thế nào để thuận lợi nhất cho họ. Mẹ em liệu có vui vẻ khi đang có 1 thằng con cán bộ bỗng chốc biến thành nông dân, vợ em có vui khi mỗi năm bị cắt đi 1 chuyến du lịch và tiền trong ví chồng lúc nào cũng rỗng, con trai em có vui vẻ khi nó đòi một món đồ chơi mà bố nó ko mua cho. Híc Tâm Trạng quá thể đáng

Nó thì dễ vậy thôi, ai cũng bảo em cứ Quyết tâm nhiệt huyết thì nên mạnh dạn. Nhưng em còn, Mẹ già, vợ dại, con thơ, em sống vì họ nên trước tiên em nghĩ làm thế nào để thuận lợi nhất cho họ. Mẹ em liệu có vui vẻ khi đang có 1 thằng con cán bộ bỗng chốc biến thành nông dân, vợ em có vui khi mỗi năm bị cắt đi 1 chuyến du lịch và tiền trong ví chồng lúc nào cũng rỗng, con trai em có vui vẻ khi nó đòi một món đồ chơi mà bố nó ko mua cho. Híc Tâm Trạng quá thể đáng
Nếu bác đang làm cán bộ, mức thu nhập ổn định thì cứ tiếp tục làm cán bộ đi, nếu cảm thấy đam mê nông nghiệp thì làm chơi thôi, coi như thú tiêu khiển ấy mà.

Nếu bác đang làm cán bộ, mức thu nhập ổn định thì cứ tiếp tục làm cán bộ đi, nếu cảm thấy đam mê nông nghiệp thì làm chơi thôi, coi như thú tiêu khiển ấy mà.
Nếu đang có thu nhập ổn định, thì trừ những người "tiền ko phải nghĩ, thường xuyên đi chơi Mỹ, xe ko cần cất kỹ, tóm lại là Ko gặp phải thế bí" mới đi thay đổi công việc thay đổi cuộc sống.

Nếu bác đang làm cán bộ, mức thu nhập ổn định thì cứ tiếp tục làm cán bộ đi, nếu cảm thấy đam mê nông nghiệp thì làm chơi thôi, coi như thú tiêu khiển ấy mà
Thì em cũng đang như bác bảo là tiêu khiển đây. Nếu làm thật thì không đến nỗi. Lương công chức chỉ ngang giá vs 2-3 con heo thịt thôi

Nếu đang có thu nhập ổn định, thì trừ những người "tiền ko phải nghĩ, thường xuyên đi chơi Mỹ, xe ko cần cất kỹ, tóm lại là Ko gặp phải thế bí" mới đi thay đổi công việc thay đổi cuộc sống.
Tại thấy bác nói đang làm cán bộ, mỗi năm đi du lịch 1 lần, ví chắc là lúc nào cũng không rỗng, con muốn mua đồ chơi là có nên em đoán bác không thuộc nhóm gặp phải thế bí, không cần thay đổi công việc :D
Thì em cũng đang như bác bảo là tiêu khiển đây. Nếu làm thật thì không đến nỗi. Lương công chức chỉ ngang giá vs 2-3 con heo thịt thôi
2, 3 con heo thịt là cỡ khoảng 15 triệu đó hả bác (chỗ em người ta nuôi có khi đến 1tạ heo móc hàm), vậy là gấp 3 lần lương làm thuê của em rồi đó :D

Tại thấy bác nói đang làm cán bộ, mỗi năm đi du lịch 1 lần, ví chắc là lúc nào cũng không rỗng, con muốn mua đồ chơi là có nên em đoán bác không thuộc nhóm gặp phải thế bí, không cần thay đổi công việc :D

2, 3 con heo thịt là cỡ khoảng 15 triệu đó hả bác (chỗ em người ta nuôi có khi đến 1tạ heo móc hàm), vậy là gấp 3 lần lương làm thuê của em rồi đó :D
Đấy là khi thuận lợi, bây giờ khó khăn mới lăn tăn. Cứ thuận vậy mãi thì sao phải nghĩ. Đời chẳng qua là một mớ lựa chọn, chọn đúng thành công, chọn sai - chọn lại

ở nhà mình có làm vườn, mình xin sẻ cùng bạn cách mà mẹ mình đang làm.
Nhà mình tại miền trung, cách một thĩ xã 5 km, đất nhà mình rộng 1600 m2, đát thuộc loại thịt nhẹ, ko bị chua, phèn gì cả, chân đất khá tốt, trồng cây được khoảng 8oo m, còn lại là đất ao và nhà ở.
Vườn mẹ mình trồng hai loại cây chính là Na và cau xen kẽ, dọc bờ ao trồng ổi, khoảng 50 cây. Ngoài ra mẹ trồng thêm cây bưởi, nhãn, chanh, vải, đu đủ, hoa hòe, dừa mỗi loại dăm cây để đa djang chủng loại cho dễ bán thôi.
Dưới gốc của các loại cây này trồng la liệt rau thơm (trước mùi tàu, giờ chuyển qua kinh giới, tía tô, rau má). Dọc bờ tường trồng chè tươi, lá lốt, tràu không.
những khoảng bờ rào hay sân thì tận dụng để trồng lá mơ lông, bầu bí, su su, mùa nao thức nấy. Hiện mẹ đang trồng rất nhiều lặc lè. Mẹ mình bán tận nơi cho khách, ko bán cho lái buôn, vì như vậy chỉ dc khoảng 1/3 hoac 1/2 tiền. mẹ mang lên thị xã bán.
Nhờ đa dạng cây trái nên mẹ có đồ bán quanh năm, . Người ta rất thích mua rau của mẹ vì toàn đồ sạch. Bán lâu toàn mối quen nên rất dễ bán, nhanh chóng.
Đôi khi nhìn cái vườn nhà mình cung thấy thương thương :)
mẹ ko nuôi gà vịt vì sợ phá vườn rau
Riêng cái ao (tới cả 6oo m2) thì chỉ lấy nước tưới vườn và thả vài con cá loe ngoe làm kiểng vì bố mẹ mình ko đủ sức làm, ôm đồm ko hết.
Vườn rau của mẹ đã giúp chị em mình có thể đi học, vượt qua những năm tháng khó khăn nhất.
Nếu đất của bạn rộng, bạn còn trẻ, bạn mở rộng mô hình của mẹ mình cỡ dăm bảy hay vài chục lần chắc bạn giàu đấy.
nhà bạn ở đâu miền trung vậy, có thể cho mình biết không? Thanks

Đấy là khi thuận lợi, bây giờ khó khăn mới lăn tăn. Cứ thuận vậy mãi thì sao phải nghĩ. Đời chẳng qua là một mớ lựa chọn, chọn đúng thành công, chọn sai - chọn lại
Thích câu chọn sai - chọn lại của bác, nhưng mà chọn sai biết còn cơ hội chọn lại không bác ơi. :cool::cool::cool: Em thì vừa nộp đơn xin nghỉ nhà nước về làm nông không biết là sai hay đúng đây. Chắc phải vài năm nữa mới trả lời được nhỉ.

Thích câu chọn sai - chọn lại của bác, nhưng mà chọn sai biết còn cơ hội chọn lại không bác ơi. :cool::cool::cool: Em thì vừa nộp đơn xin nghỉ nhà nước về làm nông không biết là sai hay đúng đây. Chắc phải vài năm nữa mới trả lời được nhỉ.
Híc! Bát nước đổ đi làm sao hớt lại cho đầy được! Nhưng mà vẫn có cửa khác để chọn! Trời không tuyệt đường sống của những người có tâm huyết - Vậy mới phải suy nghĩ lựa chọn! Cố gắng lên bạn! Cứ cố gắng hết sức với lựa chọn của mình! Còn không được thì cũng vui vẻ mà chấp nhận để viết tiếp dòng đời của riêng ta!

Back