Thảo luận Về quê lập nghiệp

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Một phần cũng muốn về nhà gần cha gần mẹ sống cho thoải mái.
Thôi vô chủ đề chính nha:
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bác nào có kinh nghiệp chỉ giáo hộ e tý.
E xin cám ơn nhiều nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1:D:D:D:D:D:D:D

2, 3 con heo thịt là cỡ khoảng 15 triệu đó hả bác (chỗ em người ta nuôi có khi đến 1tạ heo móc hàm), vậy là gấp 3 lần lương làm thuê của em rồi đó
Đúng rồi bác ạ. Mỗi tội cty em một tháng tới 3-4 cái đám cưới, rồi lại thêm ma chay , thôi nôi đầy tháng. ...vv . Nên thôi về quê cho lành. Mà hiện tại đag phát triển nên phải đầu tư mở rộng chứ không phải là chưa có doanh thu. Em đang trồng rau thơm kết hợp nuôi Ngỗng để cho nó ăn những gì mình ko bán đc ( rau sâu , rau già,)

Mình ở Cao Bằng, phải hết tháng 9 mình mới nghỉ được, mình làm nhà nước mà, giải quyết hết công việc rồi mới bàn giao. Mình định nuôi gà thả vườn thôi chứ chỗ mình nuôi con khác không có thị trường với lại mấy cây ăn quả chủ yếu để tạo bóng râm thôi. Nghĩ cũng vất vả nhưng được cái thoải mái, không bị gò bó. Khả năng sau tết mới bắt đầu nuôi được vì tháng 10 nghỉ mới bắt đầu xây chuồng trại. Đất vườn bạn rộng khoảng bao nhiêu vậy, mình chỉ có hơn 2000m à, nên nuôi gà là hợp lí nhất. Quen việc thì có thể kiểm đất trồng thêm cỏ để nuôi bò nhưng trước mắt thì chỉ tập trung vào gà đã.
nếu có chút vốn hãy mua bò về nuôi đ bạn. nuôi bò chỉ cần cắt cỏ nên vó thể gọi là tiết kiệm f9o1 mà

Back