• về quê nuôi gà.

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 10/4/12

1. GA NHA NONG Nhà nông nghiệp dư

Các bạn mình gọi thế tuy là hơi thất lễ vì anh em trong diễn đàn đều là nhưng người lớn tuổi hơn mình, thông cảm vì tính mình tự nhiên vậy đó.
      năm nay mình 27 tuổi mới cưới vợ được nữa năm. sau 4 năm lăn lộn ở sài gòn (2 năm học nghề sửa chữa máy inmáy tính và 2 năm ra làm chủ một trung tâm nhỏ). cuộc sống ở sai gòn rất khó khăn chỉ lấp đủ cuộc sống qua ngày, cái cốt lõi là không làm giàu được với một nghề kỹ thuật như mình, cho nên:
      Mình đang suy nghĩ về quê lập nghiệp, cụ thể là lập một trang trại gà với hình thức nuôi gà thả vườn với vốn ban đầu khoản 10 triệu đông. cái thuận lợi là đất nhà mình nằm cách xa dân và khá rộng ( gần 2ha ).
      :9^:MÌNH MONG ANH CHỊ EM NHỮNG NGƯỜI ĐÃ VÀ ĐANG ĐI TRÊN CON ĐƯƠNG nông nghiệp NÀY HÃY CHO MÌNH MỘT LỜI KHUYÊN CHÂN THÀNH. THÀNH THẬT CẢM ƠN MỌI NGƯỜI.

Đang tải...
    2. phattheoct

phattheoct Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      chúc 2 anh chị "thuận bườm xuôi gió" :6^::6^:

1 person likes this.
    3. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi, cơ khí
      cơ hội càng nhiều thì rủi ro càng cao. nhưng mình cũng chúc bạn thành công với mơ ước của mình vì bản thân mình cũng vậy hihi

1 person likes this.
    4. GA NHA NONG

GA NHA NONG Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật máy tính
      cảm ơn bạn nhưng cho mình hỏi theo bạn thì với số vốn ban đầu như thế mình có nên lập một trang trại nhỏ ko? rất cần ý kiến từ mọi người.

5. trungthanh1986

trungthanh1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm nông
      10tr chưa đủ nuôi đâu bạn ơi.Đầu tiên bạn phải xây chuồng ,mà chuồng xây bây giờ cũng bộn tiền rồi còn tiền con giống và quan trọng nhất là tiền cám.Mình nghĩ bạn nên bỏ vốn 20tr nuôi thử 200 con gà đầu tiên để thử nghiệm(quan trọng nhất là bệnh trên gà)cái này mới đầu mình nuôi rất khổ.hi.bạn hỏi phatlocth thì hiểu.Dù sao mình cũng chúc vợ chồng bạn nuôi được thành công.:6^:

Cuong MitGA NHA NONG thích bài này.
    6. GA NHA NONG

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật máy tính
      về quê nuôi gà

cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ suy nghĩ nhiều hơn. về thức ăn thì đã có nhà cung cấp cho nợ, đang lo về đầu ra. nghe người ta nói cung cấp con giống và sẽ bao tiêu đầu ra nhưng thật sự thì ko biết thực hư như thế nào. ai đã từng đi trước xin cho mình lĩnh giáo ít kinh nghiệm. thành thật cảm ơn các bạn.

7. hoangtucantho

hoangtucantho Nông dân ¾

Nghề nghiệp:
      Thú y xóm ấp
      - Tìm hiểu ở địa phương trước bạn ạ...gặp những nhà có nuôi trước để xin ý kiến.
      - Việc người bán giống có mua lại gà của bạn không thì do 2 bên cùng thoả thuận, có những trường hợp đến thời điểm cao giá thì nảy sinh việc này việc nọ.

Do đó, nếu đầu ra dễ dàng thì chắc nông dân mình giàu từ lâu rồi. Nên nếu bạn quyết chí lập nghiệp bằng con gà thì cứ mạnh dạn nuôi ít thử nghiệm trước để học kỹ thuật và bán cho thương lái từ từ để "có mối" sau này mới làm lớn được.
      Một số ý! :6^:

1 person likes this.
    8. GA NHA NONG

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật máy tính
      cảm ơn bạn nhiều hoangtucantho mình quyết tâm đi lên từ con gà, làm cái gì đó tại chính quê hương mình. nhưng còn giàu hay nghèo thì cái đó là ngày của tương lai. nuôi gà thả vườn không biết mình nên chọn giống gà nào? định nuôi số lượng ban đầu là 500 con. theo như bạn nói thì đầu ra ko chắc chắn lắm, thật sự là rất đúng. vốn đầu tư ban đầu là 10tr sau dó 1 tháng đầu tư thêm 100tr nữa ( hic toàn tiền vay ) nên áp lực rất lớn. các bạn giúp mình tư vấn về giống gà và bao nhiêu tiền một con giúp mình nhé. cảm ơn mọi người trước.:8^::9^:

9. phattheoct

phattheoct Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      500 con gà mà đầu tư 10tr????? tiền giống gần 5tr rồi chưa kể xây chuồng trại nhiều chi phí lăm.em mới nuoi như a vậy nè nuôi 400 con nuoi dc 1 tháng tổng chi phí chuồng trại tien giong thuôc,, thức ăn 18 tr

1 person likes this.
    10. trungthanh1986

trungthanh1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm nông
      mới đầu nuôi mà bạn lại chưa có kinh nghiệm mà đã định nuôi 500 con.Như vậy sẽ khó cho bạn nhiều đấy.Mà tiền bạn lại là tiền vay nữa chứ.Theo mình nghĩ nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi 200-300 con thôi.nuôi chủ yếu lấy kinh nghiệm đã và quan trọng là đầu tư kiến thức và chuồng trại,có như vậy sẽ tiện cho bạn trong giai đoạn sau.Bạn nên thao khảo "NHẬT KÝ NUÔI GÀ"của hoangtucantho để rút kinh nghiệm nhé.Thân!

1 person likes this.
    11. nguyenhuynhtai

nguyenhuynhtai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giám sát bán hàng
      Chào bạn GA NHA NONG, trước tiên mình rất hiểu và cùng tâm trạng với bạn, và đúng với hoàn cảnh của bạn bây giờ, nên mình xin chia sẽ với bạn thực tế của mình để bạn hiểu thêm.
      1, mình đang làm việc khá tốt cho một công ty tại địa phương nhưng do hướng mở sau này mờ mịt, cộng với áp lực công việc nên mình đã quyết định thôi việc( cái này bị dèm pha dữ lắm vì quan niệm học cho lắm về nhà nuôi gà) cách đây 1 tháng và cùng ước mơ làm giàu từ con gà ta thả vườn.
      2, vốn đầu tư bạn đầu của mình cũng tương đối giống với bạn đấy! khoảng hơn 10 triệu thôi, và đã bắt đầu vào sự nghiệp làm giàu, hehe
      - đầu tư chuồng trại khoảng gần 30m2, tận dụng mọi thứ trong gia đình chi phí khâu này khoảng 3,5 triệu
      - mua lưới( vườn thả khoảng gần 200m2) và các vật dụng khác( đèn, chổ để thức ăn thức uống, dụng cụ úm gà giai đoạn đâu) khâu này khoảng 1,3 triệu
      - thức ăn và vaccin bàn đầu(sau này chưa tính) khoảng 500k
      - thả 200 con nuôi thử nghiệm hết 2,3 triệu
      Như vậy tổng cộng là bao nhiêu rồi nhỉ?
      - thêm nhiều khoản không tên không tuổi khác, bác có thể tự tính lấy nhé.
      Hiện tại mới đàn gà có mấy ngày tuổi thôi, do chưa hiểu nhiều về lĩnh vực này nên đang rất lo lắng vì phát sinh đủ thứ trong khi nuôi, bạn cũng cần lưu ý vần đề này nửa.
      3, đầu ra thế nào thì cũng chưa biết chắc...?
      mọi thứ vẫn đang nằm phía trước, hi vọng mọi điều suôn sẽ.
      Trên đây là thực tế mà mình đang trải qua, chúc bạn thành công

2 thành viên thích bài này.