Vì Sao mèo mẹ cắn chết con mới đẻ?

• Thread starter phamquoctri
  • Ngày gửi
Nó đẻ 1 con được 2 ngày thì nó cắn chết-_-!

Last edited by a moderator:
Chuyện mèo đực viếng thăm, đây là lần đầu tiên tôi được nghe .
Kinh nghiệm của tôi, mèo mẹ giữ bí mật chỗ các con ở, luôn luôn
canh chừng mèo đực. Hễ thấy mèo đực lảng vảng đến gần là nó cắn
chết bỏ, mặc kệ mèo đực to khoẻ chừng nào. Còn mèo đực, hễ lừa
được mèo mẹ đi vắng, tìm được tổ mèo con, là cho mỗi con một răng
nanh xuyên đỉnh sọ, rồi chạy mất tăm. Tôi có lần nhác thấy mèo
đực vào nhà, chạy vội vào bảo vệ mèo con, mà không kịp. Miếng cắn
thủng sọ của giòng họ nhà mèo đực quả là cao tay. Không cần đến
2 nhát nanh.
*
Coi trên TV về động vật, Sư tử cũng y chang. Sư tử cái phải che
chở con nhỏ. Sư tử con khi thấy có sư tử đực đến thì chạy tản vào
trong cỏ và nằm im. Con nào bị cắn chết thì ráng chịu. Khi Sư tử
con lớn và chạy nhanh nhẹn rồi, thì theo mẹ ra trình làng, sư tử
đực không cắn nữa. Người ta cho rằng, nếu con bị chết, thì sư tử
mẹ chịu đực, chứ không tránh đực nữa. Còn người Việtnam gọi đó là
chuyện "Ghen con" của động vật và người. Một số đàn ông cũng có
tật ghen con khi vợ chăm sóc con quá. Năm 1976, ở Hưng Yên, có
một anh lính giải ngũ bị bắt vì vợ tố cáo giết chết con còn bú.
*
Trở lại đề, thì các con vật có thể cắn chết con lúc mới đẻ, và
ăn như ăn rau của chúng vậy, như thỏ, mèo. Một số mèo luôn luôn
ăn con của nó như ăn chuột vậy. Mèo mẹ cắn chết con đã lớn thì
tôi không được biết .
*
---------------
Chuyện mèo mang thai mà còn đi đực, tôi nay mới được nghe nói,
nhưng mèo đẻ 4 con là thường, chứ không chỉ 2 con mà thôi đâu .
*

Last edited:
Chuyện mèo mang thai mà còn đi đực, tôi nay mới được nghe nói, nhưng mèo đẻ 4 con là thường, chứ không chỉ 2 con mà thôi đâu .
*
Cảm ơn bạn anhmytran đã quan tâm.
Mèo đẻ 2 con ở đây, ý nói do phối chồng. Còm mèo đẻ 4 con thì hoàn toàn không ít.

người ta nói " hổ dữ không ăn thịt con " mình nghỉ con mèo này dữ hơn con hổ nữa !
mình đồng ý với bạn Binh Minh không riêng gì mèo đâu, vì trước kia nhà mình cũng có một con chó khi nó đẻ ra bao nhiêu con thì nó ăn con nó hết luôn , không phải một lần mà tới 2 lần ! ba mình thấy vậy nên cũng cho con chó đó cho mấy ông bạn nhà kế bên ăn thịt luôn rồi. bạn cũng thử cách của bạn Binh Minh thử xem ! nếu không được thì ....

các bác nhầm to rùi chẳng phải do vía mà nguyên nhân chính là do kích thích thần kinh mạnh hoác có thể do thiếu nước, thiếu dinh duõng mà thôi

Sáng nay ngủ dậy thấy bất ngờ và rất đau lòng. Con mèo con tam thể mà mình yêu nhất trong 3 con con bị mẹ nó ăn thịt chỉ chừa lại cái đầu và 2 chân trước. Mình chẳng hiểu chuyện gì đang xảy ra nữa, đám mèo con được gần 1 tháng tuổi rồi và rất khỏe mạnh, có thể ăn cháo, uống sữa và leo trèo, đùa dỡn với nhau.

Sáng nay ngủ dậy thấy bất ngờ và rất đau lòng. Con mèo con tam thể mà mình yêu nhất trong 3 con con bị mẹ nó ăn thịt chỉ chừa lại cái đầu và 2 chân trước. Mình chẳng hiểu chuyện gì đang xảy ra nữa, đám mèo con được gần 1 tháng tuổi rồi và rất khỏe mạnh, có thể ăn cháo, uống sữa và leo trèo, đùa dỡn với nhau.

không phải mèo mẹ ăn con đâu "
thủ phạm chính là con mèo đực lẻn vào ăn đó

Mình có nuôi mèo nhưng chưa gặp phải chuyện này bao h. Theo mình nghĩ thì có thể có nhiều người hoặc con mèo đực (Ko phải là bố của mèo con) nhòm ngó đến con của nó hay nó cảm thấy ko an toàn nên nó đ
có người nói phải vía , có người nói hơi người => tôi chẳng tin .theo tôi nghĩ là do tính cách của từng con vật thôi , người cũng vậy mà " bách nhân bách tính " . chẳng qua con mèo mẹ hâm hâm , thấy bạn cứ hay nhòm ngó tưởng có ý định bắt con nó thì nó diệt khẩu ấy mà ,
Bạn nói gần đúng đấy! Chả có chuyện nào gọi là mèo mẹ bị "phải vía" rồi cắn chết con đâu! Nó thấy người lạ hay nhòm nghó con của nó nên nó đã quyết định rằng thà mìnhcắn chết con của mình, còn hơn là nhìn thấy cảnh con mình bị mang đi trong tay người lạ!

Mèo mẹ ăn mèo con sau khi sinh là do các nguyên nhân chính có thể gây nên hiện tượng thảm khốc này:

1. Sau khi sinh, đặc biệt lần đầu làm mẹ, nếu gặp nhiều stress bất lợi: tiếng ồn, hơi mùi lạ hoặc có đông người xem (mê tín cho rằng mèo mẹ "phải vía" ! ), con vật khác lại gần... mèo mẹ có bản năng bảo vệ con, cắn cổ tha con và không may gây tổn thương, tử vong. Mèo mẹ không phân biệt được xác con chết với nhau thai nên cứ bất động, lạnh lẽo là ăn, nhai cắn.
2. Cũng tương tự nếu vì lý do nào đó mà mèo con ốm yếu, sắp chết, hoặc đã chết sau khi sinh, cắn rốn vội vàng gây thủng bụng, chảy máu... mèo mẹ cũng ăn luôn. Phải hiểu rằng đây là bản năng "ăn nhau thai, cắn rốn" tự đỡ đẻ và chăm sóc con của mèo mẹ.

Chủ mèo cần phải:
* Tạo nơi yên tĩnh, chăm sóc sức khỏe chu đáo mèo mẹ trước và sau khi sinh có thể hạn chế được con chết yểu và mẹ ăn xác con.
* Không tác động tới ổ mèo mẹ đang sinh hoặc mới sinh nếu không cần thiết.
* Nhặt bỏ ngay xác mèo con nếu phát hiện đã chết sau sinh.
Đúng quá. Trước nhà em nuôi mèo, có hơi người là mèo mẹ cắn mèo con đi chỗ khác, chắc cắn mạnh quá mà mèo con chết. Tội quá. Từ đấy, mỗi lần mèo đẻ là nhà e chả ai tới gần, cứ kệ nó thôi.

Mỗi người 1 ý gom lại ai cũng đúng hết
Vì mỗi con mèo ở hoàng cảnh khác nhau nên lý do ăn thịt con cũng khác nhau
Tui nói vậy đúng hong mấy bác

Nghe các bác xôm tụ quá em cũng vào bàn luận luôn , có 1 số nguyền nhân mà sau khi sinh, đặc biệt lần đầu làm mẹ, nếu gặp nhiều stress bất lợi: tiếng ồn, hơi mùi lạ hoặc có đông người xem (mê tín cho rằng mèo mẹ "phải vía" ! ), con vật khác lại gần... mèo mẹ có bản năng bảo vệ con, cắn cổ tha con và không may gây tổn thương, tử vong. Mèo mẹ không phân biệt được xác con chết với nhau thai nên cứ bất động, lạnh lẽo là ăn, nhai cắn :confused:

Nếu có mèo con ốm yếu, sắp chết, hoặc đã chết sau khi sinh, cắn rốn vội vàng gây thủng bụng, chảy máu... mèo mẹ cũng ăn luôn. Phải hiểu rằng đây là bản năng "ăn nhau thai, cắn rốn" tự đỡ đẻ và chăm sóc con của mèo mẹ.

Các bác cho e hỏi mèo nhà e đang chửa lứa đầu nhưng vẫn cho mèo đực phối, như thế có ảnh hưởng gì ko ?

Mèo đẻ vào tháng 3 hay có hiện tượng này. Không biết mèo nhà bạn có đẻ vào tháng 2 tháng 3 âm lịch ko. Nếu đú là tầm tháng 3 thì bình thường bạn nhé. Mình không biết vì sao chỉ là kinh nghiệm người xưa để lại thôi

4h sáng nay mèo nhà mình cứ kêu kêu nghe hình như mình nghĩ đau đẻ, rồi quanh quẩn bên người mình nó muốn rúc vào chăn nên mình cho vào đó không còn kêu nữa, mình nghĩ nó đẻ nhưng đc 1 lúc nó chui ra thì bụng vẫn thế thì như vậy là tình trạng gì vậy mọi người ? mình lo quá.

mọi người ơi, mèo nhà mình hôm nay kêu nhiều hay quẩn chân mình lại thích chui vào chăn mà trời thì nóng :( như vậy có phải sắp đẻ không vậy.?

Do con mèo mẹ nó bị thần kinh đó, hồi trước nhà mình cũng nuôi con heo nái nó cũng cắn con. Sau nhờ chích thuốc mà bớt đấy

Back