Việc làm nhỏ, xây bực thang thấp nhất

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Xin giới thiệu đến bà con, và anh chị em yêu chăn nuôi, về 1 việc làm nhỏ sau đây, để mọi người tham khảo nhé
- Với 10 con gà mái+ 2 trống bắt đầu vào nuôi. Một năm 10 gà mái cho 400 con gà thịt. Một năm 1 mái cho 40con thịt là vừa chứ không cao lắm. Số liệu này là số chuẩn, nếu có điều kiện nên tăng giảm tùy thích
- 400 gà thịt (1,3kg/con)bán với giá 70.000$ đến 100.000$ 1 kg =80.000$x520=41.600.000$. Để thu được 41 triệu phải chi , gồm thức ăn cho gà , chuồng trại, thuốc tiêm ngừa ....
- Thức ăn theo tôi hiện nay ở ngay thị trấn có chợ huyện hơi lớn, nên nguồn thức ăn rất dể tìm. Gồm có đầu ruột cá+ cám ba long. Ở chỗ tôi mua đầu ruột cá của 2 người bán =10 ngàn đồng, có thể từ 5- 10 kg tùy theo buổi chợ, cộng thêm 5k cám ba long=15kx năm = 5.400$
- Chuồng trại và thuốc trị, ngừa chưa tính chính xác được phỏng là= 2.300.000$
- Gà nuôi theo cách bán tỉa thả bù. Nghĩa là 1 tháng cho vào số gà con có được và bán ra 35 con gà thịt, bốn tháng tuổi. Bốn tháng gà đã bán thịt được, vậy trong đàn lúc nào cũng có gà 1 tháng, 2, 3 và 4 tháng tuổi=160 con cả bố mẹ. ( 40 con con đang úm riêng)
Gà con được úm 1 tháng cho ăn thức ăn với lúa, rồi tập ăn dần thức ăn cá và cám. Bốn chục con gà úm 1 tháng ăn tầm 100k x năm= 1.200.000$
Tổng chi = 5.400.000$+2.300.000$+1.200.000$= 10.000.000$.
Về chuồng trại và thuốc có thể tăng giảm, việc này thì chẳng khó khăn gì. Khó ở đây là thức ăn.
- Thức ăn tôi tính với giá thực tế tại chỗ tôi, còn những nơi khác, thì phải khác hơn. Vì thế bà con nên vận dụng bằng mọi giá, để làm giảm giá thức ăn cho đàn gà 160 con của mình, đến mức thấp nhất. Có thể tìm bắt cua, ốc, tôm tép, cá nhỏ, dạt ... cám ba long có thể thay bằng lúa ....
Với cách tính này tôi đã làm hơn 1 năm nay, thấy đàn gà vẩn phát triển tốt, không có bệnh dịch gì cả.
-Tôi không có ý nuôi gà nhưng với thức ăn của những con khác thừa ra, tôi mới đem cho gà ăn. Thật ra tôi chỉ nuôi 5 gà mái, 1 gà trống thôi, ngày trước thức ăn này tôi nuôi vịt đẻ . Tính thức ăn cho đàn gà của tôi không quá 7k/ngày. Thấy cách tôi đang làm có hiệu quả tuy không cao, những cũng là 1 thu nhập nho nhỏ.
- Tính lại bà con nuôi với số gà nói trên 1 năm có thể thu nhập= 41.600.000$-10.000.00$ còn lời 31.600.000$ trong 1 năm. Với số tiền này bà con có thể làm bàn đạp, xây 1 bực thang thấp trong chăn nuôi hay trồng cây khác hay phụ chi cho công việc gia đình. Một công việc nhỏ, cho trẻ em, người về hưu, bà mẹ vừa nuôi con vừa nội trợ... đều làm được.
Về phần nuôi, có nhiều cách nuôi.
-Nếu có sân vườn rộng thì thả chung 1 sân vườn, chỉ có gà con úm riêng thôi.
- Phân ra 3 chuồng, gà con úm riêng, gà bố mẹ và gà giò nuôi chung. gà thúc béo riêng 1 ngăn.
- Phân ra 4 ngăn rỏ ràng, gà con, gà bố mẹ, gà giò, gà thúc béo.
Chuồng gà giò phải rộng nhất, gà con và gà thúc béo không cần rộng.
- Với kế hoạch này, ta có thể khoán cho 1 đứa con, chưa tới tuổi trưởng. Tập cho nó biết cách tự lập, biết trọng đồng tiền, và được vui khi xài chính đồng tiền của nó làm ra.
Cũng có thể áp dụng cho những người rỗi việc , như ông chồng suốt ngày ăn nhậu, bà vợ ngồi lê đôi mách . Để họ có chuyện làm để giết thời gian, và có tí thu nhập cho gia đình.
Kinh nghiệm nầy rút ra từ bản thân, xin góp với bà con, anh chị em thích nghề chăn nuôi. Có lẻ kế hoạch trên chưa hoàn hảo lắm, mong sự góp ý vui vẻ của mọi người

tôi cố gắng đọc lần lược cho hết 3 trang.cũng học được nhiều ý tưởng nói thiệt ko nghĩ ra được. nhiều khi nói tính toán thế này thế kia thì ai cũng giỏi .khi làm thì mới nhở lẻ mình ấu trĩ.bởi vậy mới có ý nghĩa khi nói< trải nghiệm là gì>.bỡi vậy khi nói mà ko làm có sẻ ko có kiến thức thực tế.điều này ai cũng biết có đi học ở trường lúc về nhà làm mới biết rất xa vời.rốt cục ANH LÀM ĐI ĐƯỢC RỒI thì mới nói.khi ko hiểu rỏ nên hỏi cho rỏ.mặn nhạt nhau có ích gì...

Việc làm nhỏ, xây bực thang thấp nhất

Bác Vũ ơi , cái việc nhỏ này của Bác , sao em suy nghĩ nhức cả đầu vẫn không tìm lời giải , 10 k mua thức ăn cho 200 gà (tất cả), đúng là việc nhỏ mà không nhỏ.

Bác bật mí thêm ít thông tin cho ACE cùng làm việc nhỏ đi, chứ thế này chắc chẳng ai xây được Bực thang thấp nhất.
thân chào !

Tháng 7 qua đi rồi hay chưa thì không phải vấn đề chính !
Cái chính ở đây cần nhắc đến là mọi người không biết tôn trọng nội dung bài viết . Lúc nào cũng thích viết là viết không nghĩ mình viết có bám sát chủ đề hay không , hay là viết những nội dung ngoài lề gây loãng bài viết .
Nếu viết sai chính tả được coi là một lỗi từ sự ngốc nghếch thì viết lạc đề gây loãng bài viết là một '' tội ác '' trên diễn đàn này !
Em viết vậy chỉ mong mọi người hãy tập trung vào vấn đề chính để chất lượng bài viết được nâng cao hơn - rồi từ đó nông dân việt nam tìm được tài liệu và học hỏi nhanh hơn .
Em xin chào ạ !

Last edited by a moderator:
Bạn nghĩ mình đang bám sát chủ đề ah.???... .. OTE="motnua, post: 669758, member: 129612"]Tháng 7 qua đi rồi hay chưa thì không phải vấn đề chính !
Cái chính ở đây cần nhắc đến là mọi người không biết tôn trọng nội dung bài viết . Lúc nào cũng thích viết là viết không nghĩ mình viết có bám sát chủ đề hay không , hay là viết những nội dung ngoài lề gây loãng bài viết .
Nếu viết sai chính tả được coi là một lỗi từ sự ngốc nghếch thì viết lạc đề gây loãng bài viết là một '' tội ác '' trên diễn đàn này !
Em viết vậy chỉ mong mọi người hãy tập trung vào vấn đề chính để chất lượng bài viết được nâng cao hơn - rồi từ đó nông dân việt nam tìm được tài liệu và học hỏi nhanh hơn .
Em xin chào ạ ![/QUOTE]
Ban

Bác Xuân Vũ ngĩ như thế nào khi mà nuôi rùa đinh, bán cá bảy màu???
Chỉ cần một con cá bảy màu bán được 500 đồng thôi:2cat:

Bác Xuân Vũ ngĩ như thế nào khi mà nuôi rùa đinh, bán cá bảy màu???
Chỉ cần một con cá bảy màu bán được 500 đồng thôi:2cat:
Ông tân này cứ kích họ hoài. Nối ra ý tưởng và cách chăn nuôi của mình đi để ae học hỏi và thảo luận còn vui hơn.
Ở chổ mình thì người ta nuôi heo cũng tiết kịm dc 50% tiền thức ăn nhờ đầu ruột cá ở chợ đó. Nên lời lãi là nhờ đó.
Nhưng mình thì chịu cứ cám bao đại lý.

Có kích ai đâu bạn ơi, chỉ là việc làm nho nhỏ để có thể bổ sung thêm vào mô hình của bác Xuân Vũ thôi. Tánh mình chả thích kích ai mà cũng đủ hiểu ai đang kích mình! hehe
Đây là cá bảy màu nó tự sanh sản trong hồ rùa nhà mình nè

Cho mấy đứa cháu nó xúc bán 1000 đ- 1500 đ mua bánh

//Mình mới bán con nghé bò ,đánh liền con lô , lời thêm đc 2 con bò ...mấy bác thấy có phải việc nhẹ lương cao xây bật thang chót vót ko vậy ?

Đừng có đùa chừng đó cá màu kg cho ăn nó cũng chết . cũng tốn t. Ăn phải chăm sóc nữa. Tôi cũng từng thấy họ nuôi rồi
Con cá này có đầu ra ổn định thì cũng giàu lắm đó. Ở ngoài mình họ nuôi cách đây 7 năm giờ sao lại bỏ nghề hết rồi

Nó ăn thức ăn thừa và phân đã lên tảo của rùa đó bạn:p
Hồ rộng, ban đêm nó nổi lên mới thấy nhiều vậy thôi! hjhj

Không phải là làm lớn hay nhỏ bạn ơi.
Thú thiệt là cá đó tui ko có nuôi, lúc trước mama tui thích nuôi cá rồi ra chợ mua 10k về thả mà nó ss nhìu vậy đó
vì cái topic này gọi là Việc làm nhỏ, xây bực thang thấp nhất

Bạn muốn biết thì vào chữ ký của tui tìm hiểu thêm he, bàn ở đây loãng cả topic

Như bác Vũ nói thì cháu cũng đang làm đây. Chỉ thắc mắc bác mua 15k thì đủ giá trị dinh dưỡng tn nhỉ?? Mua những cái gì nhỉ? Cháu thì vẫn ốc bưu, đi chợ thì mơi mua đc lòng cá or cá tép vs giá rẻ. Hic. Khẩu phần ăn thì rau muống nấu vs 1kg cám ngô + 2kg ruột ốc băm nhỏ + bã bia cho 50 mạng gà từ 0,5-1,8kg :(. Bác Vũ đâu chúa xin ý kiến với. Thanks bác

Bác @Xuan Vu ơi! Đừng để topic chìm. Nó sẽ rất có ít cho những ai mún bắt đầu từ con số 0 trong nông nghiệp đó!

Mô hình gì mấy pa ơi !
Nuôi vài chục con gà thì nhà nông VN nào ko có - còn nuôi 400 con thì suy nghĩ lại - coi cái đầu mình có suy nghĩ đúng thực tế hay ko mà thôi - suy nghĩ như thế nào chắc cũng ko cần giải thích phải ko mấy cụ

Em chỉ mơ ước 200 gà mái đẻ + 10 dê cóc + 20 cá tai tượng - mà em chỉ ước mơ có được trong cuộc đời này còn ko xong - chứ nói chuyện 400 gà - giống chuyện cổ tích bà kể cháu nghe - thì ko thực tế lắm cho tất cả mọi người nông dân việt

200 gà mái đẻ + 10 dê cóc + 20 cá tai tượng - thì em phải chuẩn bị 20.000 m2 và đầu tư kỹ lưỡng + 300 triệu VND còn chưa biết có gạo nấu cơm ko nữa

Nói thẳng : mô hình trẻ con - thiếu thực tế

Gần chợ thì thiếu diện tích - non cao núi thẵm thì thiếu thức ăn
Chả ai nuôi 3 con gà mái mà lỗ cả - cũng chả ai nuôi 1 con heo hay 1 con bò mà lỗ cả
Nhưng 30 con gà mái - nếu ko thực tế - coi có lỗ ko thì biết
Nuôi 10 con heo coi sao - nếu ko được giá
Nuôi 5 con bò coi thế nào - nếu ko có cỏ cho nó ăn

Thiếu thực tế vì nó ko hoàn toàn đúng củng ko hoàn toàn sai - đơn giản - năng lượng ko tự sinh ra củng ko tự mất đi - nó chỉ chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác

Nếu có diện tích rộng - năng lượng chuyển hóa tự nhiên cao - thì có lời - mô hình đúng
Nếu diện tích hẹp - phải mua thức ăn - tui đố ông nào nuôi có lời - tui cuốn gói theo làm đệ tử không công

Tính đi tính lại còn mang thêm cái lỗi lười biếng ko biết làm ăn - do bị giết thời gian - còn nuôi 400 con gà mà tự cung tự cấp - thì đi làm công nhân vẩn có thu nhập cao hơn, thời gian nhàn rỗi hơn.

Cái gì cũng phải thực tế - tôi hỏi rõ - tại sao bác ấy ko nuôi 10 con gà mái mà bác ấy chỉ nuôi 5 con - sao ko ai trả lời - đó mới là mấu chốt mà hiểu ra thì ko cần ai giải thích

Em thì em thấy anh toàn bàn ra ko thôi, chứ anh chả làm được gì, 200 mái 10 dê và 20 cá khó vậy sao, nếu thực sự thế a qua nhà e xem mô hình nhà e đây, coi chừng nào thấy đủ để làm thì về, cơm em nuôi. Nhà e từ 2 con dê giờ gần 50 con, cá thì mới bán xong, nên hết rồi, gà vài trăm con mái có gì là ko được, người nhà e ở Trà Vinh, nuôi thả để nó tự sinh sôi thôi, ko miếng thuốc men, 1 ngày cho ăn 1 cử thôi, từ 20 con giờ gần cả ngàn.

200 gà 10 dê và 20 con cá mà anh cần đến 20.000m vuông là vì a đại gia như "Bầu Đức". Qua đây em chỉ anh 1.000m2 thôi cũng nuôi dc. Ngoài ra nhà e còn tương thêm 2 bò cái, sau 3 năm đẻ đái và mua thêm giờ dc 8 con mà sao ko thấy lỗ, nhà ko đủ cỏ cho ăn tại sao tụi nó vẫn lớn.

E thấy anh nói chuyện toàn trên trời, chăn nuôi mà toàn phán năng lượng chuyển hóa, nó chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác chứ chả chuyển thành tiền vào túi a phải ko, vì a chỉ biết nói chứ đâu biết làm mà chuyển thành tiền cho anh. Với diện tích hẹp, ko đủ cỏ, a ko biết đi cắt à, ko biết đi kiếm, gà sợ mua thức ăn nhiều bị lỗ thì ko biết bù thêm bằng cơm thừa, phở thừa đi xin à, nếu anh sợ đi xin, sợ đi cắt cỏ, sợ đi kiếm thức ăn cho nó thì anh đói là đúng rồi

Nói túm lại, anh nghèo suốt đời là chắc rồi, khỏi chăn nuôi chi cho mệt, lên mạng đấu bàn phím đủ rồi, rồi xè tay xin tiền vợ mà uống cf

Back