với 3500 -4000m2 trồng cỏ voi thithì nuôi được bao nhiu bò vậy

• Thread starter 0967064586
  • Ngày gửi
Các ace trong diễn đàn cho e biết là với 3500-4000m2 trồng cỏ voi thì nuôi đươc bao nhiu con bò ăn cỏ không, không phải chăn thả.mong bà con giúp đỡ.kính mong bà con sức khoe và thành công nhe.

Bây giờ làm cái j cũng khó khăn các b ak. Nghĩ mãi bỏ thành phố về quê làm nông nghiệp nhưng cũng gặp vô nghàn khó khăn. Dịch bệnh sẵy ra liên miên giá cả nông nghiệp thì bấp bênh đc mùa thì giá thấp mất mùa thì giá cao. Vốn nhìu thì còn đỡ vốn ít mà làm thì cứ lo ngay ngáy ấy.cuộc sông thật là khó khăn.hẵy có găng lên mọi người.chúc bà con ta thành công.

Theo mình muốn nuôi bò không nhất thiết phải trồng đc cỏ nhiều. Chủ yếu bạn phải tận dụng đc thức ăn ủ chua. Đối vs các bạn 1 ha nuôi đc 4 con thì mình nuôi đc 8 con. 1ngày bò ăn hết 30kg thức ăn. Trong khi đó thức an thô xanh mình cho 15kg và ủ chua 15kg / 1 con. Nên nhớ thu mua cây bắp rất dễ và rẻ các bạn nhé

Bạn chỉ mình cách ủ chua thân bắp dc ko..vaô cách ủ của bạn có thể bảo quản dc mấy tháng .cám ơn bạn..

theo sách vở thì đúng là 250m2 nuôi được 4 em bò nhưng thực tế 3 con là quá sức rồi bác ạ. Chưa kể đến việc sản lượng cỏ mỗi năm mỗi thấp hơn vì cỏ thì bác biết rồi đó nó phá đất như điên, theo em nghỉ thì bác nên trồng khoảng 2000m2 cỏ nuôi 6 em bò, còn lại 2000m2 trồng bắp nuôi gà bắp thu hoạch vừa cho gà, cho bò thân thì bác cho bò nói chung là tận dụng được tất tần tật. Cỏ bác có thể thu hoạch 4 5 6 7 năm gì đó nhưng mà chắc lúc đó bác chỉ thu được góc ^^ vì đất của bác lúc đó bạc mầu thì khỏi nói vậy cách giải quyết như thế nào..
theo em thì sau khoảng 3 đến 4 năm tùy vào sản lượng cỏ mà bác nên trồng lại cỏ, lúc này bác lại chuyển đổi 2000m2 đất trồng bắp thành 2000m2 đất trồng cỏ và ngược lại. Bác trồng thế để cải tạo đất bên cái bãi cỏ củ cứ thế là sản lượng nó cứ đều đều à. Đây là ý kiến của em thôi chúc bác thành công hihi :)

DỰ án nuôi bò, nuôi trùn quế, nuôi gà ae thấy dự án này có khả thi hay không, đang có ý định làm ma không bít có khả thi hay không đây. Ae vó ai làm an án này chưa cho e ý kién nhe
Ae trên diễn đàn cho biết cách ủ chua thức ăn cho bò dc không, chúc bà con thành công

DỰ án nuôi bò, nuôi trùn quế, nuôi gà ae thấy dự án này có khả thi hay không, đang có ý định làm ma không bít có khả thi hay không đây. Ae vó ai làm an án này chưa cho e ý kién nhe
Ae trên diễn đàn cho biết cách ủ chua thức ăn cho bò dc không, chúc bà con thành công
seach google đi bạn 1000000000 bài hướng dẫn hoặc xem youtube có video đó

Đúng rồi anh ơi 1000 m chỉ nuôi được 2 con thôi vậy là hay rồi . Lý thuyết và thực tế khác xa lắm .

Theo mình thấy thì với diện tích cỏ này chỉ nuôi được 8 con là hay lắm rồi đó bạn ơi.Mình đang trồng và đang nuôi luôn nhé bạn ơi.Không nên nuôi quá nhiều vì sau mùa mưa sẽ bị hụt cỏ và phải đi mua thức ăn và mùa khô thì sẽ giảm lợi nhuận

Bài viết có nội dung tương tự

Back