với mảnh đất vườn 250m2 + 200tr vốn . em nên đầu tư nuôi con gì đây. các bác chỉ giáo

• Thread starter mai thanh danh
  • Ngày gửi
em ở miền bắc ở nam định. và chưa biết nhiều về chăn nuôi. em dự định sẽ nuôi khoảng 100 đôi chim bồ câu pháp. kết hợp với nuôi gà .mong các bác chỉ giáo giúp em

Last edited by a moderator:
vậy cứ đọc kĩ tài liệu rồi nuôi đi bác. (Đừng nghe tụi nó dụ dỗ nuôi trĩ )

vậy cứ đọc kĩ tài liệu rồi nuôi đi bác. (Đừng nghe tụi nó dụ dỗ nuôi trĩ )

nuôi trĩ thì thế nào hả bác. em nghe mấy bác nói nuôi chim BCP hiệu quả kinh tế tốt. nên em mới có ý định như thế .định liều 1 phen xem sao. ở chỗ em thì chẳng ai nuôi nhiều cả. nhiều lắm thì cũng chỉ khoảng 10 đôi thôi. mà thị trường tiêu thụ lại rất nhiều. giá mỗi đôi chim câu ra ràng la 120k/cặp .ko có mà bán. thị truòng như thế theo bác em có nên đầu tư hay ko:blink:

Thử nghiên cứu nuôi rắn ráo trâu xem. Mình nghĩ từng đó diện tích và từng đó vốn là phù hợp

nuôi rắn ráo trâu nhanh lớn ko bác. mất bao lâu thì rắn có thể thu hoạch được ạ:blink:

đầu tư đi, mạnh dạn lên.
nhớ là thuốc thang tiêm phòng đầy đủ, đừng sợ tốn khoản đó, sợ tốn có khi xóa cả trại.
Mới đầu chỉ nên đầu tư 30 cặp. chăm nó đẻ đc hãy mua thêm hoặc gây giống.

đầu tư đi, mạnh dạn lên.
nhớ là thuốc thang tiêm phòng đầy đủ, đừng sợ tốn khoản đó, sợ tốn có khi xóa cả trại.
Mới đầu chỉ nên đầu tư 30 cặp. chăm nó đẻ đc hãy mua thêm hoặc gây giống.

thuốc thang và tiêm phòng là chắc chắn rồi anh ạ. em định nuôi thêm khoảng 30-50 con rắn ráo trâu và 200 con ếch. làm quả mô hình kết hợp này luôn được chứ bác

nuôi rắn ráo trâu nhanh lớn ko bác. mất bao lâu thì rắn có thể thu hoạch được ạ:blink:

Sau 18 tháng thì có thể bán thịt. Hiệu quả cũng đc và dễ nuôi. Tại mình hơi nhạy cảm với vấn đề tâm linh nên mới ko nuôi loại này.

250m2+200t vốn khủng rồi. 250m2 tuy nhỏ nhưng vốn 200triệu thì bạn có thể nuôi con chim cút, vì chim cút ko cần nhìu diện tích đất nhưng chi phí chuồn hơi bị cao , với 1 chuồn 2m2 bạn có thể nuôi 1000 con cút thịt ( chuồn 4 tầng nha ) 1 chuồn như thế này nếu nuôi đạt thì trong 3 tuần lãi đc 700k , 250m2 chứa 40 chuồn là ít. mình trừ hao lối đi zí chuồn úm, chuồn dự phòng. Mình tính chi phí chuồn cho nè :
1 chuồn 4 tầng khoản 1,8 triệu ( chuồn cây nha, bằng sắt thì cao hơn nhìu ) 40x1.8=72triệu
1 chuồn úm khoản 250k : cần 12 cái nha , 12x250=3triệu
Dây điện, bóng đèn, máng ăn, máng uống,....tầm 30 chai ( có thể cao hơn đấy :blush:)
chi phí trại nền betong, mái tôn, cây, lá,... 250m2 tầm 35 chai
Tổng cộng :72+3+30+35=140 chai :huh:
còn dư 60triệu để mua con giống + thức ăn + nhìu cái lặc vặc
Lãi nè : 700k x40 =28 chai ( 3 tuần ) đã chưa :8^: chưa tính tiền bán phân nữa đó :huh:
Để chăm đc nhiu đó cần 3 người làm việc ca 12h/ ngày

250m2+200t vốn khủng rồi. 250m2 tuy nhỏ nhưng vốn 200triệu thì bạn có thể nuôi con chim cút, vì chim cút ko cần nhìu diện tích đất nhưng chi phí chuồn hơi bị cao , với 1 chuồn 2m2 bạn có thể nuôi 1000 con cút thịt ( chuồn 4 tầng nha ) 1 chuồn như thế này nếu nuôi đạt thì trong 3 tuần lãi đc 700k , 250m2 chứa 40 chuồn là ít. mình trừ hao lối đi zí chuồn úm, chuồn dự phòng. Mình tính chi phí chuồn cho nè :
1 chuồn 4 tầng khoản 1,8 triệu ( chuồn cây nha, bằng sắt thì cao hơn nhìu ) 40x1.8=72triệu
1 chuồn úm khoản 250k : cần 12 cái nha , 12x250=3triệu
Dây điện, bóng đèn, máng ăn, máng uống,....tầm 30 chai ( có thể cao hơn đấy :blush:)
chi phí trại nền betong, mái tôn, cây, lá,... 250m2 tầm 35 chai
Tổng cộng :72+3+30+35=140 chai :huh:
còn dư 60triệu để mua con giống + thức ăn + nhìu cái lặc vặc
Lãi nè : 700k x40 =28 chai ( 3 tuần ) đã chưa :8^: chưa tính tiền bán phân nữa đó :huh:
Để chăm đc nhiu đó cần 3 người làm việc ca 12h/ ngày

1000 con/8m2=1chuồng , như thế là em sẽ nuôi khoang 40.000 con .ui trời 60tr có đủ tiền vốn mua giống hay ko. và thị trường đầu ra cho 1 lứa trứng cút của em là quá khủng rồi. thanks bác nhiều. mong bác chỉ giáo tiếp nhé

thuốc thang và tiêm phòng là chắc chắn rồi anh ạ. em định nuôi thêm khoảng 30-50 con rắn ráo trâu và 200 con ếch. làm quả mô hình kết hợp này luôn được chứ bác

đc :D chỉ sợ cái gì cũng chút chút, thành ra ko chuyên cái gì
Mà chăn nuôi nên hiểu rõ 1 con, hiểu thật rõ rồi kiếm những con khác phối hợp với con mình hiểu rõ

1000 con/8m2=1chuồng , như thế là em sẽ nuôi khoang 40.000 con .ui trời 60tr có đủ tiền vốn mua giống hay ko. và thị trường đầu ra cho 1 lứa trứng cút của em là quá khủng rồi. thanks bác nhiều. mong bác chỉ giáo tiếp nhé

Ở đây mình nói nuôi cút thịt nha, cút đẻ lời ko nhìu. nhưng báo trước với bạn rằng nuôi con này cực lắm, tiền con giống và thức ăn bạn có thể mua thíu đc, ở khu mình người ta nuôi gia công là nhìu chỉ tốn tiền chuồn trại thôi con giống, thức ăn người ta giao rồi tới bán trừ tiền lại. Bạn nên tìm khu bạn coi có ai nuôi cút ko rồi xin nuôi vài ngàn con trước , đầu ra bạn ko phải lo vì bạn nuôi gia công họ sẽ bắt hết vấn đề là lời nhìu hay ít thôi .Khi đã có kn rồi thì bác có thể tự tìm đầu ra cho mình cái này quan trọng nhất ( bỏ mối chủ yếu nhà hàng, quán nhậu,...) lúc này bác có thể đầu tư qui mô lớn rồi đó, nuôi cút đẻ ,lấy trứng ấp nở ,nuôi thịt, mần thịt giao hàng. thức ăn nên lấy ở cty để đc % cũng như hoa hồng cuối năm nhé !

đam mê+lỗ lực+may mắn+niềm tin´=thành công

đc :D chỉ sợ cái gì cũng chút chút, thành ra ko chuyên cái gì
Mà chăn nuôi nên hiểu rõ 1 con, hiểu thật rõ rồi kiếm những con khác phối hợp với con mình hiểu rõ

em chưa bắt tay vào làm. bây giờ mới ở giai đoạn tìm hiểu thôi. tại em đam me với cái thú trang trại nên muốn học hỏi chút chút kinh nghiệm của các bác trước đã. xem có ý kiến nào hay thì em sẽ thực hiện thí điểm trên diện tích 250m2 đó. ok thì em sẽ mở trang trại. ban đầu mỗi con 1 chút. tuy cực nhưng mà học hỏi đc nhiều kinh nghiệm. con nào nuôi phù hợp đem lại hiệu quả thì sẽ đầu tư con đó chủ lực. .bác thấy thế nào cho em ý kiến...thanks bác

nuôi mỗi thứ 1 chút thì tiền chi phí sẽ cao, ví dụ thuốc men mua về nhưng xài ko hết. chuồng trại, thức ăn, thú y đều tốn kém hơn mà cũng việc chuẩn bị những thứ kể trên cũng cực hơn vì chưa quen với công việc
Ví dụ, gà và rắn cùng bị bệnh do chuyển mùa thì bạn phải rất vất vả đọc kịp tài liệu và mua thuốc thang.
Xây dựng quy trình cho từng loại cũng rất nhiều việc phải làm.

Xưa giờ mình ít gặp ai cùng bắt đầu với nhiều con mà thành công lắm. Một trường hợp được thấy ngoài thực tế thì bác ấy học Đại học Nông Lâm Súc của chế độ cũ, Thời đó vô được đại học là cực giỏi rồi, thêm thằng Mỹ dạy nên bài bản cực kì. Chuyên nghiệp thế thì .... may ra, hic

Bạn mở kái trại thỏ quy mô gjống anh boi xinh xinh như kái bánh inh coi bộ ít vất vả hơn à

thành công là không lùi bước

em chỉ nuôi để lấy kinh nghiệm thôi. sau đó sẽ chuyển sang những con chủ lực mình nuôi quy mô và .khoang 2 loài. ! hiện tại thì em đang ở nuóc ngoài nên ko có khả năng tìm hiểu thực tế được. kiến thức vè chăn nuôi em chỉ có trên iternet thôi,. muốn về nhà đầu tư chút mà nghe chừng cũng phiêu quá nhỉ....

em chỉ nuôi để lấy kinh nghiệm thôi. sau đó sẽ chuyển sang những con chủ lực mình nuôi quy mô và .khoang 2 loài. ! hiện tại thì em đang ở nuóc ngoài nên ko có khả năng tìm hiểu thực tế được. kiến thức vè chăn nuôi em chỉ có trên iternet thôi,. muốn về nhà đầu tư chút mà nghe chừng cũng phiêu quá nhỉ....

Việt kiều, Việt kiều bà con ui :120:
Bạn đang ở nước nào ? tìm chỗ chăn nuôi của họ xin tham quan 1 phát lấy kiến thức nước ngoài về phổ biến cho bà kon với

Việt kiều, Việt kiều bà con ui :120:
Bạn đang ở nước nào ? tìm chỗ chăn nuôi của họ xin tham quan 1 phát lấy kiến thức nước ngoài về phổ biến cho bà kon với

em ở cộng hoà séc. bên nay nền nông nghiệp của họ chủ yếu toàn là máy móc.ruộng đất rộng bạt ngàn toàn trồng lúa mì. hoa hướng dương. cúc. ngô. khoai tây.. còn các trang trai lớn em chưa đi xem được.mấy cái trang trại nhỏ thì thấy họ nuôi khoang 40-50 con bò. vài chục con lợn .thế thôi. em cũng chưa có thời gian đi xem ..hjhj .định về nhà lấy vk rồi lập nghiệp ở quê hương nhưng mà nền kinh tế ở nhà thế này thì trắng tay có ngày ...hjhj:lol:

Dám nghĩ dám làm. Nghĩ mà không dám làm, sợ sệt. Sau này người khác làm mới thấy tiếc nuối :)

em ở cộng hoà séc. bên nay nền nông nghiệp của họ chủ yếu toàn là máy móc.ruộng đất rộng bạt ngàn toàn trồng lúa mì. hoa hướng dương. cúc. ngô. khoai tây.. còn các trang trai lớn em chưa đi xem được.mấy cái trang trại nhỏ thì thấy họ nuôi khoang 40-50 con bò. vài chục con lợn .thế thôi. em cũng chưa có thời gian đi xem ..hjhj .định về nhà lấy vk rồi lập nghiệp ở quê hương nhưng mà nền kinh tế ở nhà thế này thì trắng tay có ngày ...hjhj:lol:

ở bên đó luôn chứ về làm chi nữa :unsure:
Khi nào vốn bự bự rùi về đây B)

Back