• với mảnh đất vườn 250m2 + 200tr vốn . em nên đầu tư nuôi con gì đây. các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 25/10/13

1. mai thanh danh Nhà nông nghiệp dư

em ở miền bắc ở nam định. và chưa biết nhiều về chăn nuôi. em dự định sẽ nuôi khoảng 100 đôi chim bồ câu pháp. kết hợp với nuôi gà .mong các bác chỉ giáo giúp em

Last edited: 25/10/13
      Đang tải...
    2. skaterboi

skaterboi Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      vậy cứ đọc kĩ tài liệu rồi nuôi đi bác. (Đừng nghe tụi nó dụ dỗ nuôi trĩ )

3. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Thử nghiên cứu nuôi rắn ráo trâu xem. Mình nghĩ từng đó diện tích và từng đó vốn là phù hợp

4. mai thanh danh

mai thanh danh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thuong gia
      nuôi trĩ thì thế nào hả bác. em nghe mấy bác nói nuôi chim BCP hiệu quả kinh tế tốt. nên em mới có ý định như thế .định liều 1 phen xem sao. ở chỗ em thì chẳng ai nuôi nhiều cả. nhiều lắm thì cũng chỉ khoảng 10 đôi thôi. mà thị trường tiêu thụ lại rất nhiều. giá mỗi đôi chim câu ra ràng la 120k/cặp .ko có mà bán. thị truòng như thế theo bác em có nên đầu tư hay ko:blink:

nuôi rắn ráo trâu nhanh lớn ko bác. mất bao lâu thì rắn có thể thu hoạch được ạ:blink:

Last edited: 26/10/13
    5. skaterboi

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      đầu tư đi, mạnh dạn lên.
      nhớ là thuốc thang tiêm phòng đầy đủ, đừng sợ tốn khoản đó, sợ tốn có khi xóa cả trại.
      Mới đầu chỉ nên đầu tư 30 cặp. chăm nó đẻ đc hãy mua thêm hoặc gây giống.

6. mai thanh danh

Nghề nghiệp:
      thuong gia
      thuốc thang và tiêm phòng là chắc chắn rồi anh ạ. em định nuôi thêm khoảng 30-50 con rắn ráo trâu và 200 con ếch. làm quả mô hình kết hợp này luôn được chứ bác

7. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Sau 18 tháng thì có thể bán thịt. Hiệu quả cũng đc và dễ nuôi. Tại mình hơi nhạy cảm với vấn đề tâm linh nên mới ko nuôi loại này.

8. Shin_Gu

Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      250m2+200t vốn khủng rồi. 250m2 tuy nhỏ nhưng vốn 200triệu thì bạn có thể nuôi con chim cút, vì chim cút ko cần nhìu diện tích đất nhưng chi phí chuồn hơi bị cao , với 1 chuồn 2m2 bạn có thể nuôi 1000 con cút thịt ( chuồn 4 tầng nha ) 1 chuồn như thế này nếu nuôi đạt thì trong 3 tuần lãi đc 700k , 250m2 chứa 40 chuồn là ít. mình trừ hao lối đi zí chuồn úm, chuồn dự phòng. Mình tính chi phí chuồn cho nè :
      1 chuồn 4 tầng khoản 1,8 triệu ( chuồn cây nha, bằng sắt thì cao hơn nhìu ) 40x1.8=72triệu
      1 chuồn úm khoản 250k : cần 12 cái nha , 12x250=3triệu
      Dây điện, bóng đèn, máng ăn, máng uống,....tầm 30 chai ( có thể cao hơn đấy :blush:)
      chi phí trại nền betong, mái tôn, cây, lá,... 250m2 tầm 35 chai
      Tổng cộng :72+3+30+35=140 chai :huh:
      còn dư 60triệu để mua con giống + thức ăn + nhìu cái lặc vặc
      Lãi nè : 700k x40 =28 chai ( 3 tuần ) đã chưa :8^: chưa tính tiền bán phân nữa đó :huh:
      Để chăm đc nhiu đó cần 3 người làm việc ca 12h/ ngày

9. mai thanh danh

Nghề nghiệp:
      thuong gia
      1000 con/8m2=1chuồng , như thế là em sẽ nuôi khoang 40.000 con .ui trời 60tr có đủ tiền vốn mua giống hay ko. và thị trường đầu ra cho 1 lứa trứng cút của em là quá khủng rồi. thanks bác nhiều. mong bác chỉ giáo tiếp nhé

10. skaterboi

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      đc :D chỉ sợ cái gì cũng chút chút, thành ra ko chuyên cái gì
      Mà chăn nuôi nên hiểu rõ 1 con, hiểu thật rõ rồi kiếm những con khác phối hợp với con mình hiểu rõ

11. Shin_Gu

Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Ở đây mình nói nuôi cút thịt nha, cút đẻ lời ko nhìu. nhưng báo trước với bạn rằng nuôi con này cực lắm, tiền con giống và thức ăn bạn có thể mua thíu đc, ở khu mình người ta nuôi gia công là nhìu chỉ tốn tiền chuồn trại thôi con giống, thức ăn người ta giao rồi tới bán trừ tiền lại. Bạn nên tìm khu bạn coi có ai nuôi cút ko rồi xin nuôi vài ngàn con trước , đầu ra bạn ko phải lo vì bạn nuôi gia công họ sẽ bắt hết vấn đề là lời nhìu hay ít thôi .Khi đã có kn rồi thì bác có thể tự tìm đầu ra cho mình cái này quan trọng nhất ( bỏ mối chủ yếu nhà hàng, quán nhậu,...) lúc này bác có thể đầu tư qui mô lớn rồi đó, nuôi cút đẻ ,lấy trứng ấp nở ,nuôi thịt, mần thịt giao hàng. thức ăn nên lấy ở cty để đc % cũng như hoa hồng cuối năm nhé !