Với số tiền 500 triệu đồng nên mua đất ở đâu???

• Thread starter BoGiaVeNongThon
  • Ngày gửi
Xin chào bà con cô bác, anh chị em trên diễn đàn

Hiện nay tôi ở thành phố Hồ Chí Minh và đang tìm một miếng đất để về hưu non làm nông nghiệp (Trồng trọt, chăn nuôi, đào ao nuôi cá theo mô hình VAC).

Với dự tính và mong muốn thì nhiều nhưng tiền thì ít ỏi nên đối với tôi quả thực là rất khó khăn khi quyết định, vì biết bao câu hỏi được đặt ra, như: Mình sẽ mua miếng đất ở đâu? xa thành phố bao nhiêu km là hợp lý để thuận tiện thăm gia đình, bạn bè và thuận tiện kinh doanh sau này? Diện tích bao nhiêu là đủ làm nông nghiệp? Con người ở vùng đất đó như thế nào?...

Lúc đầu tôi rất thích vùng đất ở Củ Chi, Tây Ninh nhưng sau một thời gian tìm hiểu tôi thấy đất ở đây hay bị nhiễm phèn, khí hậu thì nóng nên tôi đành chia tay lần thứ 1.

Vì bản thân tôi rất thích khí hậu mát mẻ nên những vùng đất ở Cao Nguyên như Bảo Lộc, Đà Lạt là mơ ước của tôi nhưng lại ngại ở xa thành phố nên cũng đành chia tay lần thứ 2.

Dự tính hiện tại của tôi là (không biết có phải cuối cùng không nữa?):
• Mua đất ở Đồng Nai hướng đi lên Đà Lạt vì nghĩ rằng khí hậu ở đây sẽ tương đối mát mẻ, ví dụ như từ Định Quán trở về Hồ Chí Minh, Trảng Bom, Gia Kiệm, Long Khánh, …
• Mua diện tích từ 10.000 m2 trở lên. Tôi sẽ mua đất trống và không mua đất đã trồng cây sẵn có vì như vậy giá đất sẽ đắt và họ trồng những cây có hợp ý với mình không nữa.
• Khoảng cách xa thành phố Hồ Chí Minh không quá 100 km
• Đất gần ao, hồ, kinh, rạch để thuận tiện việc lấy nước tưới cây và đào ao nuôi cá.

Nay xin nhờ các cô bác, anh chị em nào có kinh nghiệm tư vấn giùm:
• Những suy nghĩ và dự định của tôi có hợp lý không?
• Nước giếng ở vùng đó như thế nào?
• Đất nông nghiệp không có đất thổ cư có được phép xây dựng nhà cấp 4 không?
• Và những vấn đề khác nữa mà tôi chưa thấy cần được tư vấn thêm

Vì câu hỏi tôi đặt ra hơi nhiều nên cô bác anh chị biết được phần nào xin trả lời giúp phần đó giùm tôi.

Tôi xin chân thành cám ơn.

OK, lúc nào rãnh thì Aloooo cho mình uống cafe chơi, biết đâu sau nầy là hàng xóm cũng nên :lol: , vì hiện nay ở đức Hòa bán đất nông nghiệp cũng nhiều giá từ 100-150k/m2 thôi. Hy vọng bác tìm 1 mảnh đất như ý

Xin phép bác, cháu được trao đổi vài vấn đề...cháu 24 tuổi hiện đang công tác bên pháp lý ở sài gòn..quê cháu ở trảng bàng tây ninh...nếu bác có ý định tìm kiếm 1 miếng đất để về quê nghĩ dưỡng thì khu đất cách sài gòn 55km ở trảng bàng tây ninh là rất phù hợp với bác, cháu thấy bác có than phiền tây ninh nắng nóng thật chất nóng nắng do không trồng cây cối và không gần sông suối ... nếu bác có dịp nào đó, xin mời bác trở lại trảng bàng tây ninh vào 1 buổi cuối tuần nào đó, cháu sẽ sắp xếp cho bác đi tham quan toàn khung cảnh khu đất gần kênh đông( nước từ hồ dầu tiếng chảy về sài gòn) , cháu tin rằng bác sẽ có cái nhìn khác về quê hương của cháu,vì điều kiện gần sài gòn, nên bác có thể cuối tuần về lai sài gòn khoảng 1h30 là tới,hãy alo cháu nếu bác đã và đang quan tâm 0907178105 tú

Chào anh,

em cũng ở quận Tân Phú,chung cư Phú Thạnh, 53 Nguyễn Sơn, cũng có ý tưởng giống anh. Hiện em cũng đang tìm mua đất trồng cây hàng năm hoặc đất trồng cây lâu năm để làm vườn. Em cũng mới đi xem các khu vực ấp 6,7,9 Tân Thạnh Đông, củ Chi. Khu vực này gần kênh nước lớn, thuận lợi tưới tiêu. Nhưng chưa chọn mảnh nào, do chưa ưng ý

Khi nào anh có đi xem đất ở đâu thì gọi em đi xem cùng để có thêm kinh nghiệm. Em có gửi email vào địa chỉ của anh.

Cl mà không vướng bận gia đình thì ngay bây giờ sẽ chạy tọt ra phú quốc mua mảng đất để trồng rau.
Đất Phú Quốc có chỗ chỉ vài chục triệu 1 công. Rau Phú Quốc giá cao hơn rau trong đất liền vài lần.
Ban ngày trồng rau, ban đêm vác cần đi câu cá, câu mực. Sống như mơ.

Last edited by a moderator:
Ở Huyện Xuân lộc, tỉnh đồng nai ( cách trung tâm TPHCM 90km, khoảng 2 tiếng xe máy ) .
- Nếu bác có nhu cầu mua đất trắng để làm trang trại thì gọi con, con chỉ miễn phí cho.
- Với 500tr bác có thể mua được gần hơn 1 hecta đất trắng ( khoảng 15.000m2 )
- xây dựng nhà cấp 4 thoải mái. điện , giao thông đường xe tải, oto ra vào tận nơi, nước giếng thoải mái, không phèn hay vi khuẩn. khí hậu mát mẻ, gần suối.
- Sổ hồng cấp 2011
- Hàng xóm dân trí
- Hân hạnh được làm hàng xóm với Bác.
- Sđt của con :Mr.Tuấn 0903601341

Last edited:
Chào tất cả mọi người trong gia đình Agiviet

Trước hết, thành thật cáo lỗi cùng mọi người vì lý do bận việc nên mãi đến ngày hôm nay tôi mới trả lời và thông báo cho mọi người.

Kế đến, tôi xin chân thành cám ơn tất cả mọi người trên diễn đàn trong thời gian qua đã quan tâm, những anh chị em đã đóng góp ý kiến, hướng dẫn để giúp tôi có định hướng trong việc tìm một nơi an cư lạc nghiệp, tạo điều kiện cho tôi có cơ hội trở thành nhà nông trong tương lai. Hi hi.

Được sự tư vấn và hướng dẫn của nhiều người nên tôi có cơ hội được đi nhiều nơi, mỗi nơi có những thế mạnh và điểm yếu riêng tùy theo đặc điểm vùng miền và theo quan điểm cá nhân của của từng người. Sau một thời gian đắn đo, suy tính cuối cùng tôi cũng chọn mua được một miếng đất tại Xã Hòa Khánh Nam, Huyện Đức Hòa, Tỉnh Long An, cách nơi tôi đang ở khoảng 32,5 km. Miếng đất có diện tích 5.860 m2, trong đó có 1.415 m2 đất ở nông thôn, còn lại 4.445 m2 là đất trồng cây lâu năm. Hình dạng miếng đất giống như một cái chai, với phần cổ chai có chiều ngang 6 m dài 42 mét, phần bình chai có chiều ngang 54 m dài 103 mét.

Như vậy, với sự giúp đỡ của anh em trên diễn đàn tôi đã thực hiện được bước khởi đầu quan trọng này. Những bước tiếp theo chắc chắn sẽ còn nhiều khó khăn và cần nhiều sự tư vấn nữa, hy vọng sẽ được mọi người trên diễn đàn quan tâm và giúp đỡ.

Một lần nữa, cho tôi gởi lời cám ơn đến tất cả mọi người và đặc biệt đến những anh bạn hàng xóm trong tương lai, rất nhiệt tình và hiếu khách như anh Hoangunilever đã tư vấn cho tôi rất nhiều để tôi có ý tưởng và quyết định chọn nơi đây định cư và anh Nguoimientay đã cùng tôi rong ruổi trên những con đường trong suốt thời gian đi tìm miếng đất này.

Nhân dịp năm mới sắp đến, kính chúc mọi thành viên trong ngôi nhà agriviet và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang và thịnh vượng trong năm Quý Tỵ này.

Thân chào.

Xin chúc mừng bác Định nhe
Bác có dự tính làm mô hình nào không?
Thân

Last edited by a moderator:
Chúc mừng Bác Định cuối cùng cũng tìm cho mình được miếng đất như ý. Chúc Bác sẽ thành công những bức tiếp theo... mọi người trên diển đàn luôn mong tin của Bác. Cháu cũng mong có ngày được học hỏi Bác nhiều hơn...

.... Nếu 1 ngày nào đó được làm hàng xóm với bạn là niềm vinh hạnh đối với tôi.
Nhà bác này, nông dân chúng em không quen khách sáo thế đâu. :blink:
Đùa tí cho vui, welcome bác gia nhập đội ngũ nông dân @.

Anh Định. anh khõe chứ. sao số điện thoại cũa anh em không gọi được vậy.tính hõi tình hình trên đó cũa anh sao rồi.nếu anh có sài số mới thì gọi lại cho em hoăc đễ lại sdt cũa anh. có gì em còn liên lạc hõi thăm sức khõe nữa chứ.

Chào anh !

Chúc mừng bác.
Hôm nào bác chộp vài tấm hình rồi post lên cho anh em xem bác nhé. Vung đất này em chưa nghiên cứu , không biết có nước tuới tốt cho cây trồng không nữa.

Không biết bác đã trồng gì/nuôi gì lên miếng đất chưa nhỉ, rãnh cho mọi người tí thông tin nhé

Đất bác Định ở Hoà Khánh Nam, Đức Hoà, Miếng đất đẹp và xe hơi vào thoải mái, cũng gần kênh nước. Đầu năm sau anh Định mới bắt tay vào xây dựng.

Anh em nào ở Đức Hoà thì ới nhau tiếng để ghé thăm nhau cho vui

chắc chắn bác nên du lịch bụi 1 chuyến dọc 2 miền đông tây rồi. du lịch bụi sẽ cho cảm giác thật nhất bác ạ. e đã từng công tác tại bà rịa thấy khí hậu cũng tốt lắm, có gió biển mà bác. đất đai cũng màu mỡ nhưng sôd người hoạt động trong lĩnh vực trồng trọt và chăn nuôi cũng nhiều đó là lợi thế và cũng là khó khăn. người miền chân chất thật thà là điều chắc chắn bác ạ. đa số mièn tây đc bao quanh bởi sông nên nc hay nhiễm phèn nhưng tìm đc 1 gò cũng rất thú vị bác ạ, nhất là mùa nước nổi hihi.
ngày trước khi bắt đầu lập nghiệp em ở mỗi tỉnh 1 tháng. 1 vòng từ bắc vào nam rồi bị hút hồn bởi cái nắng ,cái gió tây nguyên luôn.
hâm mộ Bác thật..

Tưởng bác có chuyên gì, e thấy bác cứ về Củ CHi mà sống, nhất là mấy xã như Bình Mỹ, Tân Thạnh Đông ấy. Vừa giáp với Q 12, hay Bình Dương, đường xá thì đường đá xanh, đường nhựa hết rồi, xe oto vào chạy thẳng cánh. E có lên đọc nhiều bài về nhà vườn trên trang VNepress, toàn thấy nhà đẹp ở xã Bình Mỹ không thôi. Hôm bữa e có liên lạc với 1 cậu trong trang web ở bình mỹ, đi tham khảo, đất đó đẹp, mà còn đang rẻ.: cho bác cái link vào xem giá với diện tích ở bình mỹ nè: datnhavuontphcm.blogspot.com

Back