với số vốn 500tr nuôi bò

• Thread starter bocongnghiep xx
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người rất mong được sự giúp đở của mọi người .e hiên đang sống ở Kontum .Hiên e có số vốn 500tr và 2000m2 đất với 1 ha đất thuê trồng bắp thâm canh .với giá cả hiện nay ở kon tum e có thể mua 20 con bò cái lai hoặc 30 bò cái vàng hoặc 20 bò thịt về vỗ béo.E đang phân vân giữa ba loại này rất mong được sự góp ý của mọi người .xin chân thành cảm ơn mọi người.

Đã đọc qua dự án của bạn. Mô hình của mình cũng gần giống của bạn.
Hiện nay đàn của mình mới chỉ có bò sinh sản, sắp tới khi cỏ đã tốt mình sẽ đầu tư nuôi thêm bò vố béo để lấy ngắn nuôi dài, vì bò sinh sản tối thiểu 2 năm mới có thu.

Đã đọc qua dự án của bạn. Mô hình của mình cũng gần giống của bạn.
Hiện nay đàn của mình mới chỉ có bò sinh sản, sắp tới khi cỏ đã tốt mình sẽ đầu tư nuôi thêm bò vố béo để lấy ngắn nuôi dài, vì bò sinh sản tối thiểu 2 năm mới có thu.
Hi Bạn,
Nếu giống ý tưởng thì chúng ta đang thành công ít nhiều cùng con bò. Bò sinh sản hiện tại bạn nuôi đc nhiều chưa. Nhà mình giờ hàng năm cứ xuất từ 10 đến 15 con. Hj toàn bò mẹ sinh ra. Dự án cũng định vỗ béo từ lứa con đó mag chưa có nhiều time do còn đi học. Bạn đang chăn nuôi ở đâu?

mình mới nuôi dc 3 tháng. Hiện đàn có 9 bò mẹ tất cả đã mang thai và 1 bò đực vỗ béo.
Mình định những con con sinh ra sẽ không bán sớm mà nuôi cho đủ 1 năm khi trọng lượng đã tương đối khá mới bán.
sắp tới sẽ đầu tư 1 con bò đực giống chuẩn 1 chút, vì hiện nay mình chưa có con đực.
Dự định sẽ mua thêm 10 con vỗ béo khi nguồn cỏ đã ổn.

mình mới nuôi dc 3 tháng. Hiện đàn có 9 bò mẹ tất cả đã mang thai và 1 bò đực vỗ béo.
Mình định những con con sinh ra sẽ không bán sớm mà nuôi cho đủ 1 năm khi trọng lượng đã tương đối khá mới bán.
sắp tới sẽ đầu tư 1 con bò đực giống chuẩn 1 chút, vì hiện nay mình chưa có con đực.
Dự định sẽ mua thêm 10 con vỗ béo khi nguồn cỏ đã ổn.
Hi uhm. Nuôi bò con khi được sinh ra muốn bán đc giá ít phải nuôi trên 12 tháng. Vì bò đạt trọng lượng phải từ đủ 24 tháng. Hjhj. Nếu chưa cần vốn gấp thì nuôi vỗ béo luôn lứa bò đó.

E góp ý với mọi người một sí chổ này nhé .Nếu nuôi bò ss khi có bê con ta nên bán bê đi khi dưới một năm tuổi ,thấy được giá thì cứ bán tại vì lứa tuổi này trở lên bò rất chậm lớn chỉ nên để lại những con bò cái đẹp làm hậu bị nuôi thôi.Còn về vỗ béo thì ta nên chọn những con có độ tuổi tầm 20 tháng trở lên tới 24tháng .Vì độ tuổi này bò vừa được 2 đôi răng ,thời gian này là thời gian trưởng thành của bò nên u và cổ phát triển nên tăng trọng nhanh ,vì vậy ta nên chọn lứa tuổi này mà nuôi .Còn vỗ béo bò sát thì nên chọn những con hơi ốm khung xương to nuôi và nhớ đừng chọn những con quá già nhé ăn ko nỗi thì làm sao tăng cân nhanh được và lúc già rồi thì chỉ co cầm chừng chứ ít tăng trọng .Và điều lưu ý khi mua bò vỗ béo là phải xem răng và quan tâm đến bệnh sán lá gan nhé .Chúc mọi người thành công

Back