"Vũ khí sinh học" trong canh tác hữu cơ (Metarhizium anisopliae )

Metarhizium anisopliae "Vũ khí sinh học" trong canh tác hữu cơ

Metarhizium anisopliae
Nấm ký sinh côn trùng

Nấm ký sinh côn trùng được phát hiện cách đây hơn 150 năm và có khoảng hơn 700 loài đã được xác định và mô tả (Kunimi, 2004). Tiềm năng của các loại nấm này là rất lớn, người ta đã dùng chúng để phòng trừ dịch hại do côn trùng gây ra đặc biệt là có hiệu quả trên nhóm côn trùng thuộc bộ Lepidoptera và Coleoptera.
Sử dụng nấm Xanh (Metarhizium anisopliae) trong sản xuất nông nghiệp là một biện pháp không chỉ mang lại hiệu quả về kinh tế mà còn góp phần xây dựng một nền nông nghiệp sạch. Sử dụng nấm Xanh phù hợp với nhiều tiêu chuẩn sản xuất tự nhiên và an toàn thực phẩm. Vì vậy việc sử dụng nấm Xanh là một hướng sản xuất khẳng định được phẩm chất và chất lượng của nông sản cũng như ngăn chặn được ô nhiễm môi trường so với sử dụng thuốc hóa học.
Cơ chế kháng côn trùng của nấm xanh
Bào tử nấm Xanh rơi trên cơ thể côn trùng. Khi độ ẩm cao kéo dài, bào tử nấm nẩy mầm và mọc vào trong cơ thể côn trùng. Khi côn trùng chết, nấm xuất hiện lứa đầu thành một lớp trắng ở những chỗ nối giữa các đốt trên cơ thể côn trùng. Bào tử xuất hỉện từ ký chủ đã chết sang ký chủ mới qua gió và nước.
Quy trình
Sản xuất nấm metarhizium anisopliae

Sơ đồ cấy chuyển

Chuẩn bị vật tư:

1. Gạo tấm loại rẻ tiền
  2. Bịch nylon chịu nhiệt
  3. Tủ cấy đơn giản
  4. Dây thun
  5. Bông không thấm
  6. Nồi hấp khử trùng (có thể dùng nồi áp suất)
  7. Đèn cồn
  8. Nguồn nấm xanh cấp 1

Chuẩn bị môi trường:

• Gạo ngâm trong nước khoảng 1-1.5 giờ
  • Vớt ra để ráo cho vào bịch (0,5kg/bịch)
  • Cho cổ nút vào buộc lại bằng dây thun
  • Đưa bông không thấm vào kín cổ nút và bịt cổ nút lại bằng giấy.

Hấp khử trùng:

• Cho gạo đã chuẩn bị ở trên vào nồi nước sôi
  • Khử trùng trong 02 giờ
  • Vớt bọc gạo ra để nguội chuẩn bị cấy chuyền nấm.

Cấy chuyền:
  • Sử dụng nguồn nấm xanh metarhizium anisopliae phát triển tốt, không tạp nhiễm để cấy chuyền.
  • Tùy vào lượng bào tử có trong đĩa nấm mà phân chia đĩa nấm thành nhiều phần thích hợp (06 phần/đĩa hoặc 05 phần/đĩa).
  • Dùng dao nhỏ hoặc kẹp chia nấm thành những miếng nhỏ.
  • Cấy 01 phần vào 01 bịch môi trường gạo được chuẩn bị ở trên rồi lắc đều.
  • Sau 03 ngày kiểm tra bịch và lắc đều một lần.
Thu hoạch và bảo quản:
  • Khi nấm xanh phát triển tốt (thông thường khoảng 10-15 ngày) có thể đem sử dụng.
  • Xấy sản phẩm ở nhiệt độ không cao hơn 45oC
  • Lưu trữ ở nơi thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
Ứng dụng
Sử dụng nấm metarhizium anisopliae trong canh tác
Hòa 01 bịch chế phẩm 0,5kg cho 04 bình 16lít, phun 2.000m2 (5 bịch/ha).
Định kỳ 20 - 30 ngày một lần, duy trì cho tới hết mùa vụ.
Khi xuống giống đúng vào đợt dịch hay mật độ con trùng cao thì sau đợt phun đầu tiên 10 ngày phải phun đợt hai.
Chú ý:
  1. Phun nấm xanh vào gốc cây và phần đất xung quanh gốc.
  2. Phun vào buổi chiều mát, không phun khi thấy trời chuyển mưa.
  3. Bình phun phải được vệ sinh kỹ.
  4. Không sử dụng chung với các loại sản phẩm trừ nấm bệnh khác.
Fabulous Team

Metarhizium anisopliae
Nấm ký sinh côn trùng

Nấm ký sinh côn trùng được phát hiện cách đây hơn 150 năm và có khoảng hơn 700 loài đã được xác định và mô tả (Kunimi, 2004). Tiềm năng của các loại nấm này là rất lớn, người ta đã dùng chúng để phòng trừ dịch hại do côn trùng gây ra đặc biệt là có hiệu quả trên nhóm côn trùng thuộc bộ Lepidoptera và Coleoptera.
Sử dụng nấm Xanh (Metarhizium anisopliae) trong sản xuất nông nghiệp là một biện pháp không chỉ mang lại hiệu quả về kinh tế mà còn góp phần xây dựng một nền nông nghiệp sạch. Sử dụng nấm Xanh phù hợp với nhiều tiêu chuẩn sản xuất tự nhiên và an toàn thực phẩm. Vì vậy việc sử dụng nấm Xanh là một hướng sản xuất khẳng định được phẩm chất và chất lượng của nông sản cũng như ngăn chặn được ô nhiễm môi trường so với sử dụng thuốc hóa học.
Bào tử nấm Xanh rơi trên cơ thể côn trùng. Khi độ ẩm cao kéo dài, bào tử nấm nẩy mầm và mọc vào trong cơ thể côn trùng. Khi côn trùng chết, nấm xuất hiện lứa đầu thành một lớp trắng ở những chỗ nối giữa các đốt trên cơ thể côn trùng. Bào tử xuất hỉện từ ký chủ đã chết sang ký chủ mới qua gió và nước.
Quy trình

Sơ đồ cấy chuyển

Chuẩn bị vật tư:

1. Gạo tấm loại rẻ tiền
  2. Bịch nylon chịu nhiệt
  3. Tủ cấy đơn giản
  4. Dây thun
  5. Bông không thấm
  7. Đèn cồn
  8. Nguồn nấm xanh cấp 1

Chuẩn bị môi trường:

Hấp khử trùng:

• Khử trùng trong 02 giờ

Cấy chuyền:
  • Sử dụng nguồn nấm xanh metarhizium anisopliae phát triển tốt, không tạp nhiễm để cấy chuyền.
  • Tùy vào lượng bào tử có trong đĩa nấm mà phân chia đĩa nấm thành nhiều phần thích hợp (06 phần/đĩa hoặc 05 phần/đĩa).
Thu hoạch và bảo quản:
  • Khi nấm xanh phát triển tốt (thông thường khoảng 10-15 ngày) có thể đem sử dụng.
Ứng dụng
Khi xuống giống đúng vào đợt dịch hay mật độ con trùng cao thì sau đợt phun đầu tiên 10 ngày phải phun đợt hai.
Chú ý:
Fabulous Team
Rất mong được biết số đt của tác giả hoặc fb hay zalo để liên lạc tìm hiểu kĩ hơn về quy trình sản xuất. xin cảm ơn tác giả. zalo của tôi 0977 26 26 46

Tui rất bận, nên tui phản-đối những ý-kiến "tửng" bá-láp, tốn thì giờ thế nầy!
Tui yêu-cầu bạn rút lại, hay xóa đi!
Cám ơn!

Hi Bác Thủy Canh: tôi cũng hoàn toàn ủng hộ ý nghĩ của bác. Thiệt tình tôi không thể hiểu nổi những loại người lại hay thích châm chọc vô ý thức người khác? Chắc họ có bệnh trong tâm bác ạ: không nói sấu châm chọc ai trong một ngày, có lẽ họ bị ức chế lắm, nên phải "phun" ra!!! Trị tận gốc những thứ vớ vẩn này, chắc chỉ còn nhờ vào Admin delete bác ạ. Vì suy cho cùng, họ là chủ forum này mà. Mong là ai cũng được tận hưởng một diễn đàn sạch, đúng nghĩa đen!

Hi Bác Thủy Canh: tôi cũng hoàn toàn ủng hộ ý nghĩ của bác. Thiệt tình tôi không thể hiểu nổi những loại người lại hay thích châm chọc vô ý thức người khác? Chắc họ có bệnh trong tâm bác ạ: không nói sấu châm chọc ai trong một ngày, có lẽ họ bị ức chế lắm, nên phải "phun" ra!!! Trị tận gốc những thứ vớ vẩn này, chắc chỉ còn nhờ vào Admin delete bác ạ. Vì suy cho cùng, họ là chủ forum này mà. Mong là ai cũng được tận hưởng một diễn đàn sạch, đúng nghĩa đen!
Sơ đồ cấy chuyển

Em,
Sơ-đồ Cấy chuyền Nấm Xanh nầy có nhiều điều cần sửa lại, bởi ngay giai-đoạn đầu là đã bấp-bênh, dễ bị hỏng rồi! Tui tin là dân làm Meo Mấm (các loại nấm ăn), nhìn Sơ-đồ nầy sẽ nói ngay, khó thành-công, đó em!
Thân.

Có phải là 1 loại trong bịch nấm ba màu ko ạ?[/QUOT
Rất mong được biết số đt của tác giả hoặc fb hay zalo để liên lạc tìm hiểu kĩ hơn về quy trình sản xuất. xin cảm ơn tác giả. zalo của tôi 0977 26 26 46
Hiện nay tui có 10 chủng nấm xanh dùng cho diệt trừ nhiều dòng côn trùng hại cây trồng khác nhau như rệp sáp, sùng trắng, sâu xanh, sâu tơ.v.v.... Nếu anh cần tôi có thể cung cấp chế phẩm đã sản xuất hay chủng và quy trình nuôi cấy hoàn chỉnh để thu chế phẩm. Số điện thoại của tui là 0996718579.

Hiện nay tui có 10 chủng nấm xanh dùng cho diệt trừ nhiều dòng côn trùng hại cây trồng khác nhau như rệp sáp, sùng trắng, sâu xanh, sâu tơ.v.v.... Nếu anh cần tôi có thể cung cấp chế phẩm đã sản xuất hay chủng và quy trình nuôi cấy hoàn chỉnh để thu chế phẩm. Số điện thoại của tui là 0996718579.
Bạn đang ở đâu? Mình muốn mua dùng cho hộ gia đình thôi ah.

Bạn đang ở đâu? Mình muốn mua dùng cho hộ gia đình thôi ah.
Mình ở Bình Dương. Bạn muốn mua ở dạng nào: Chế phẩm đã chế tạo sẵn hay chủng thuần để bạn tự nuôi cấy?

Theo mình biết thì viện lúa đồng bằng sông cửu long cũng có bán nguồn thuần để nuôi cấy. Dạng chế phẩm cũng có bán nhưgn số lượng hạn chế, nếu muốn số lượng nhiều thì phải đặt trươc. Thân

Năm trước cũng mày mò nấm này, xem các bài nghiên cứu trên mạng thì hay quá!
Cũng tính nhân giống dùng nhưng ngẫm kỹ lại không ổn vì mình vẫn chưa làm với số lượng lớn.
Thực tế là hỏi số điện thoại trong nam ngoài bắc thì được chỉ đến viện bảo vệ thực vật hay viên thực vật gì đó ở Cổ Nhuế mua về dùng thử: Cảm nhận là đắt và hiệu quả chưa cao. Có anh kỹ sư ở đấy hẹn và nói rằng mùa đông xuân dùng ở miền bắc không hiệu quả vì bất lợi cho nấm sinh sản và thời điểm đó viện cũng không sản xuất chế phẩm. Mà mình cần diệt bọ nhảy vào mùa đấy :(
Ít kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người.
À, nhớ lúc đọc tài liệu còn cả nấm trắng nữa, mỗi loại lại có tắc dụng trên một loại côn trùng đặc thù.

Metarhizium anisopliae
Nấm ký sinh côn trùng

Quy trình

Sơ đồ cấy chuyển

Chuẩn bị vật tư:

1. Gạo tấm loại rẻ tiền
  2. Bịch nylon chịu nhiệt
  3. Tủ cấy đơn giản
  4. Dây thun
  5. Bông không thấm
  7. Đèn cồn
  8. Nguồn nấm xanh cấp 1

Chuẩn bị môi trường:

Hấp khử trùng:

• Khử trùng trong 02 giờ

Cấy chuyền:
Thu hoạch và bảo quản:
Ứng dụng
Chú ý:
Fabulous Team
Bài viết rất hay các anh chị ạ. Em cũng vừa xem trên mạng thấy có chú kỹ thuật hướng dẫn về áp dụng chế phẩm sinh học vào trồng trọt cũng rất hay ạ

Có loại nấm diệt kiến ko ban?
có bạn ơi. nhưng bạn cần loại chế phẩm hay chủng thuần?
Bài viết rất hay các anh chị ạ. Em cũng vừa xem trên mạng thấy có chú kỹ thuật hướng dẫn về áp dụng chế phẩm sinh học vào trồng trọt cũng rất hay ạ
Chế phẩm EM này bên mình cũng có bán nhé. AI cần thì cứ inbox or call 0996 642 739
Năm trước cũng mày mò nấm này, xem các bài nghiên cứu trên mạng thì hay quá!
Cũng tính nhân giống dùng nhưng ngẫm kỹ lại không ổn vì mình vẫn chưa làm với số lượng lớn.
Thực tế là hỏi số điện thoại trong nam ngoài bắc thì được chỉ đến viện bảo vệ thực vật hay viên thực vật gì đó ở Cổ Nhuế mua về dùng thử: Cảm nhận là đắt và hiệu quả chưa cao. Có anh kỹ sư ở đấy hẹn và nói rằng mùa đông xuân dùng ở miền bắc không hiệu quả vì bất lợi cho nấm sinh sản và thời điểm đó viện cũng không sản xuất chế phẩm. Mà mình cần diệt bọ nhảy vào mùa đấy :(
Ít kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người.
À, nhớ lúc đọc tài liệu còn cả nấm trắng nữa, mỗi loại lại có tắc dụng trên một loại côn trùng đặc thù.
Nói chung là hiệu quả của nấm này mà bạn so với thuốc hóa học thì không thể bằng được vì khả năng diệt côn trùng chậm hơn. Tuy nhiên nấm này lại có ưu thế là hiệu quả kéo dài và an toàn cho sản phẩm cũng như người sử dụng. Rất thích hợp cho canh tác nông nghiệp chất lượng cao. Còn về giá thành thì theo mình bạn bị mấy ông đó chém rồi. Bên mình cung cấp sản phẩm này giá 1 bịch 1kg chỉ tầm 200k thôi à. Mà 1kg thì có thề pha ra và phun cho cả hecta bạn nhé.
Ak còn nấm trắng mà bạn đề cập là nấm Bạch cương tên khoa học là Beauveria bassiana bạn nhé. Nấm này cũng có khả năng diệt côn trùng đó bạn.
26001339-infection-beauveria-bassiana-insects-zombie-on-plants-in-the-wild.jpg

Last edited by a moderator:
có bạn ơi. nhưng bạn cần loại chế phẩm hay chủng thuần?

Chế phẩm EM này bên mình cũng có bán nhé. AI cần thì cứ inbox or call 0996 642 739

Nói chung là hiệu quả của nấm này mà bạn so với thuốc hóa học thì không thể bằng được vì khả năng diệt côn trùng chậm hơn. Tuy nhiên nấm này lại có ưu thế là hiệu quả kéo dài và an toàn cho sản phẩm cũng như người sử dụng. Rất thích hợp cho canh tác nông nghiệp chất lượng cao. Còn về giá thành thì theo mình bạn bị mấy ông đó chém rồi. Bên mình cung cấp sản phẩm này giá 1 bịch 1kg chỉ tầm 200k thôi à. Mà 1kg thì có thề pha ra và phun cho cả hecta bạn nhé.
Ak còn nấm trắng mà bạn đề cập là nấm Bạch cương tên khoa học là Beauveria bassiana bạn nhé. Nấm này cũng có khả năng diệt côn trùng đó bạn.
26001339-infection-beauveria-bassiana-insects-zombie-on-plants-in-the-wild.jpg
Mình muốn mua về dùng ngay thôi. Bạn cho mình biet về giá cả củng nhu cơ chế tác dụng của nấm llượng cách sủ dụng và cách mua hàng mình ở cái bè tiền giang

Mình muốn mua về dùng ngay thôi. Bạn cho mình biet về giá cả củng nhu cơ chế tác dụng của nấm llượng cách sủ dụng và cách mua hàng mình ở cái bè tiền giang
Bạn cho mình biết là bạn muốn diệt kiến trong vườn cây hay kiến trong nhà vậy bạn? Và loại kiến bạn muốn diệt là loài gì và tác hại như thế nào để mình biết mà tư vấn và cung cấp đúng loại chế phẩm bạn cần nhé.

Back