Thảo luận Vừa Nuôi Gà Vừa Nuôi Trùn Quế Cho Lãi Cao, Bảo Vệ Môi Trường

• Thread starter mrkim
  • Ngày gửi
Vừa nuôi gà vừa nuôi trùn quế cho lãi cao, bảo vệ môi trường là mô hình chăn nuôi khoa học của bà con nông dân thông thái. Chia sẻ và tìm hiểu tác dụng của việc nuôi trùn quế có lợi gì khi kết hợp nuôi gà, đem lại kinh tế cao.

Theo tìm hiểu của trang trại nuôi trùn quế Kim Gia Trang, từ cổng thông tin điện tử hoinongdan.org.vn cho biết: Nông nghiệp sạch là hướng đi mới cho ngành nông nghiệp ở Hạ Hòa (Phú Thọ) trong những năm gần đây với những mô hình chăn nuôi sử dụng đệm lót sinh học, trồng rau sạch đã được thực hiện. Trong đó mô hình nuôi giun quế kết hợp nuôi gà của gia đình chị Phan Thị Sáu – khu 2 xã Phụ Khánh bước đầu mang lại hiệu quả cao.
Đầu năm 2015, gia đình chị Phan Thị Sáu bắt đầu xây dựng mô hình nuôi trùn quế kết hợp nuôi gà. Dưới sự hướng dẫn kỹ thuật của Trạm khuyến nông huyện, chị Sáu đã xây dựng chuồng nuôi giun và nhận giun giống do Trạm khuyến nông hỗ trợ. Chị cho biết, đầu tư nuôi giun quế với số vốn ban đầu không lớn chỉ 140 triệu đồng cho cả khu chuồng giun, chuồng gà và gà giống. Đến nay sau gần 1 năm, diện tích nuôi giun quế gia đình chị đã rộng 100m2, cung cấp nguồn thức ăn giàu dinh dưỡng cho đàn gà 1.000 con.
Sau hơn 10 tháng chăm sóc, mô hình nuôi trùn quế của gia đình chị Sáu đã bước đầu cho hiệu quả cao, khẳng định hướng đi đúng đắn trong phát triển nông nghiệp không chất thải. Mô hình nông nghiệp sạch của gia đình chị Sáu giờ đã đi vào hoạt động liên hoàn, các khâu được khép kín. Cùng với nuôi giun, nuôi gà chị Sáu còn nuôi 3 con lợn nái và hơn chục con lợn bột, vừa mang lại thu nhập cho gia đình vừa tạo nguồn thức ăn cho giun.
Từ đầu năm đến cuối năm 2015, chị Sáu đã bán hơn 500 con gà, vịt thu về trên 70 triệu đồng. Mặc dù năm nay giá gà trên thị trường bấp bênh, đầu ra khó tiêu thụ nhưng do gà của trang trại được nuôi thả vườn và không nuôi bằng cám công nghiệp nên được thị trường ưa chuộng và luôn giữ được giá bán ổn định. Chia sẻ với chúng tôi chị Sáu cho biết: “ Nuôi gà bằng giun quế rất hiệu quả, trong hai tháng đầu gà nhỏ nhưng rất ít dịch bênh và gà lớn nhạn, phát triển tốt.
Giá trị dinh dưỡng thực tế của trùn quế với vật nuôi?
Giá trị dinh dưỡng có trong 10 con giun quế sẽ tương đương với 1 kg tinh bột. Gà của mô hình chỉ ăn giun quế và cám ngô, còn cám cò là không phải dùng đến nên chi phí ít và đầu ra con gà hoàn toàn là gà sạch. Ngoài bán gà, lợn thương phẩm, chị Sáu còn cung cấp giun giống cho trại giống Thanh Hà với giá bán 100.000 đồng/1kg giun và 35.000 đồng/kg sinh khối. Chỉ tính riêng tiền bán giun giống chị Sáu cũng thu lãi trên 20 triệu đồng.
Nếu có ý định nuôi và làm kinh tế từ mô hình nuôi trùn quế kết hợp chăn nuôi, chắc chắn bà con đã tìm hiểu kỹ những thông tin chia sẻ trên Kim Gia Trang. Và với ví dụ thiết thực trên từ 2015 đã phát triển như vậy, nhưng đến nay 2017 những mô hình nuôi trùn quế mới thực sự rộng rãi tại nhiều tỉnh thành. Đặc biệt trang trại Kim Gia Trang nuôi trùn quế và cung cấp các sản phẩm liên quan đến trùn quế như sinh khối giun quế cho bà con nào bắt tay vào nuôi, phân trùn quế sử dụng bón cây cho năng suất cao, dịch trùn quế để tưới, phun hoặc sử dụng trong thủy sản cũng đem lại nhiều lợi ích lớn. Giá cả tại trang trại Kim Gia Trang, sinh khối giun quế chỉ từ 30.000VND/kg, phân trùn quế chỉ 12.000VND/kg, dịch trùn quế chỉ 140.000VND/2 lít.
Trang trại hiện nay phát triển nhiều quy mô tại xã Việt Hùng, Đông Anh, Hà Nội và còn mở rộng nhiều nơi khác để vừa chia sẻ cho bà con kinh nghiệm làm giàu bằng nuôi trùn quế vừa cung cấp các sản phẩm trùn quế tốt nhất. Trang trại Kim Gia Trang luôn đồng hành cùng bà con trên mọi nẻo đường!

mình biết có nhiều người đang nuôi trùm quế kết hợp với nuôi gà nhưng theo mình thì thấy không hiệu quả mấy vì nuôi trùng quế cần một lượng phân lơn mất khá nhiều công mà số lượng trùm quế thu được thì thấp còn đi mua trùm quế về nuôi gà thì cầm trắc lỗ vì giá thì quá cao khoảng từ 20 đến 30K/kg mà cho gà ăm 1kg trùm thì sao nó lớn đủ số tiềm mình bỏ gia còn nuôi trùm quế để bán thì mình còn thấy được gì giá trùng quế hiện tại khá cao, Mình thấy hiện tại nuôi gà vơi cám công nghiệp là hay nhất vì nuôi số lượng lớn dễ, nuôi gà đẻ nhiều trứng đẹp gà nhanh lớn và gà khá trắc nhưng cũng có nhiều rủi do nếu giá gà thấp thêm tí là chỉ hòa vốn còn giá gà giảm sâu chắc sẽ lỗ. Nếu bạn nào mà có Ngỗ + Cám gạo + Sắn + Rau Xanh mà nuôi gà thì tuyệt vời nhất không sợ giá gà lên xuống gà ăm vưa ngon hihih bác nào không thích cứ chém thỏa mái vì mình thấy nhà mình luôi gà nó thế lên nói thế mình muôi ở xã An Bình, Lạc Thủy, Hòa Bình

mình biết có nhiều người đang nuôi trùm quế kết hợp với nuôi gà nhưng theo mình thì thấy không hiệu quả mấy vì nuôi trùng quế cần một lượng phân lơn mất khá nhiều công mà số lượng trùm quế thu được thì thấp còn đi mua trùm quế về nuôi gà thì cầm trắc lỗ vì giá thì quá cao khoảng từ 20 đến 30K/kg mà cho gà ăm 1kg trùm thì sao nó lớn đủ số tiềm mình bỏ gia còn nuôi trùm quế để bán thì mình còn thấy được gì giá trùng quế hiện tại khá cao, Mình thấy hiện tại nuôi gà vơi cám công nghiệp là hay nhất vì nuôi số lượng lớn dễ, nuôi gà đẻ nhiều trứng đẹp gà nhanh lớn và gà khá trắc nhưng cũng có nhiều rủi do nếu giá gà thấp thêm tí là chỉ hòa vốn còn giá gà giảm sâu chắc sẽ lỗ. Nếu bạn nào mà có Ngỗ + Cám gạo + Sắn + Rau Xanh mà nuôi gà thì tuyệt vời nhất không sợ giá gà lên xuống gà ăm vưa ngon hihih bác nào không thích cứ chém thỏa mái vì mình thấy nhà mình luôi gà nó thế lên nói thế mình muôi ở xã An Bình, Lạc Thủy, Hòa Bình
Nhà em có đàn bò 6 con vậy có thể dùng phân bò để nuôi trùn quế được ko bác

Lại thêm.bài pr nữa cho giun quế. Toàn mục đích bán giống cả.

Nhà em có đàn bò 6 con vậy có thể dùng phân bò để nuôi trùn quế được ko bác
được bạn nhé, rất tốt nếu dùng phân bò để nuôi, mọi tư vấn bạn vào web kim gia trang hoặc hotline miễn phí: 0913.005.426
Lại thêm.bài pr nữa cho giun quế. Toàn mục đích bán giống cả.
chào bạn, đầu tư kinh tế thì tất nhiên phải có mục đích gì đó chứ ạ. Mục đích tốt và thực sự không tin bạn ở hà nội có thể đến trang trại tại Đông anh, không chỉ bán giống mà còn chia sẻ kinh nghiệm cho mọi bà con muốn đầu tư kinh tế nhà nông theo cách này nhé!
cảm ơn bạn!
nuôi trùn quế | dịch trùn quế

Không quảng cáo nhưng tôi có thể bán sinh khối với giá 20.000vnđ/1kg( hai mươi ngàn đồng cho 1 kilogram). Phân giun có 5.000vnđ/1kg (năm ngàn đồng một kí). Dịch giun và bột giun đặt hàng trước mới làm. Nhưng chắc chắn rẻ hơn của bạn chủ topic. Có thể dẫn đến trại tham quan. Có cả giống giun mới và giun cũ. Trại hoạt động được gần 5 năm. Và thông tin thêm là đừng ảo tưởng như những gì quảng cáo. Gia cầm, gi súc có ăn giun nhưng chỉ là định lượng nhất định chứ ăn nhiều quá không giải quyết được gì.
Thân!

Nuôi kết hợp gà với trùn quế có nhiều ý kiến quá :(:(:(:(

Không quảng cáo nhưng tôi có thể bán sinh khối với giá 20.000vnđ/1kg( hai mươi ngàn đồng cho 1 kilogram). Phân giun có 5.000vnđ/1kg (năm ngàn đồng một kí). Dịch giun và bột giun đặt hàng trước mới làm. Nhưng chắc chắn rẻ hơn của bạn chủ topic. Có thể dẫn đến trại tham quan. Có cả giống giun mới và giun cũ. Trại hoạt động được gần 5 năm. Và thông tin thêm là đừng ảo tưởng như những gì quảng cáo. Gia cầm, gi súc có ăn giun nhưng chỉ là định lượng nhất định chứ ăn nhiều quá không giải quyết được gì.
Thân!
Bác này phát biểu hay. Gà hok lẻ ăn giun hoài sao ta. Em đang nuôi 300 gà. Đang tính nguồn thức ăn tự mình làm cho nó lợi nhưng chưa bjk loại nào. Bắp thì nhà trồng rồi. Nên kết hợp vs loại nào nữa. Ngoài bột công nghiệp. Ae chỉ giúp đê. Em nuôi gà thả vườn nhé

Bác này phát biểu hay. Gà hok lẻ ăn giun hoài sao ta. Em đang nuôi 300 gà. Đang tính nguồn thức ăn tự mình làm cho nó lợi nhưng chưa bjk loại nào. Bắp thì nhà trồng rồi. Nên kết hợp vs loại nào nữa. Ngoài bột công nghiệp. Ae chỉ giúp đê. Em nuôi gà thả vườn nhé
Cám, ngô, đậu, bột cá, chất xơ...

Thân!
Nếu với giá đó thì quá tốt cho những ai cần mua rồi ạ, cảm ơn bạn đã cùng chia sẻ một địa điểm mua giống chất lượng với giá đó. Còn trang trại mình thì chưa bán giống được với giá 20.000VND/kg. Còn phân trùn thì hầu hết 5.000VND/kg rồi. Bác nào muốn mua đều cân nhắc kỹ lưỡng chứ giờ đầu tư kinh tế nông nghiệp mà k ra lãi thì ai làm đâu ạ. Do lựa chọn, tìm hiểu và cách của mỗi người thôi. Còn tất nhiên không thể cho gà hay vật nuôi ăn trùn quế thay thức ăn được, chỉ nên bổ sung và có chế độ cho ăn mới phát triển hiệu quả thôi ạ. Chắc chắn những ai nuôi gà mà muốn cho ăn đều biết điều này.
Cảm ơn b!11

Mình không tranh luận nhưng bán với giá đó thì các bạn nuôi giun giàu là phải. Bạn có đảm bảo là nếu lấy giun giống bên bạn về nuôi tới khi có sản phẩm ra bạn có cam kết giá bằng 50-60% giá bạn đã bán cho người ta không?
Và sự thật là nuôi giun chỉ lấy công làm lãi thôi các bác ạ, em làm em biết. Giá bán sản phẩm(phân giun+ sinh khối) thấp hơn rất nhiều so với bài quảng cáo. Nếu bác chỉ cần nói bằng 50% giá bác đang đề cập thì thật sự em khuyên bác qua trại em mà nhập về bán còn lãi hơn bác đang làm bây giờ.

Back