• Vừa tự chế máy ấp trứng thủ công

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 19/3/14

1. luanbeohg Nhà nông chính hiệu

Mình vừa tự chế một máy ấp trứng giản đơn. Thiết kế:

2 bóng đèn:
      - Bóng1. dùng dimer điều chỉnh sáng tối sao cho giữ đc nhiệt độ 37,5.
      - Bóng2. Contac bật sáng tối dùng để cấp nhiệt khi đảo trứng cho nhanh và cấp nhiệt khi cần thiết.
      2 quạt cấp khí và làm loãng khí đều thùng.
      Quê nghèo xa HN đến cái nhiệt kế đo môi trường còn không có (2 cái kia là hack của nhà trường) mua đc cái nhiệt kế đo thân nhiệt thôi mơ gì đến Fox d1004. Các bạn xem máy ấp này có ấp ra gà con đc k. Ai biết cách làm bộ điều khiển tắt mở bóng đèn theo nhiệt độ thủ công không thì bảo em với.
      Video đây:
      [video=youtube_share;0MybIQNcMOo]http://youtu.be/0MybIQNcMOo[/video]

1 person likes this.
      Đang tải...
    2. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Tuy nó ko đẹp, ko chuyên nhiệp cho lắm, nhưng cảm ơn bác những chia sẻ quý báu.
      Cái này bác làm hết bao nhiu tiền?
      Đả test lứa nào chưa? tỉ lệ nở như thế nào?

3. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      công tắc điều khiển bằng nhiệt nhiều lắm, nhưng bạn cần thử nghiệm loại nào thích hợp.
      có 1 loại bọn mình hay dùng đ/k các thiết bị nóng, lạnh là loại rơle nhiệt -30 độ tới +30 độ, nhưng loại này chênh lệch tới 6 độ mới đóng mở. độ nhạy này không biết có thích hợp với máy ấp không ? còn loại rơ le nhiệt điện tử nhạy hơn, nhưng có thể đắt hơn.
      tuy vậy các thiết bị này thường bán ở thành phố lớn, bạn muốn mua cần phải đi tới các đại lý ấy. còn loại tháo dỡ từ các máy cũ cũng nhiều và rẻ, nhưng cần biết cách dùng mới dùng được

1 person likes this.
    4. hamster

hamster Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Bạn cho mình hỏi cái đồng hồ tròn để đo nhiệt độ và độ ẩm đó bạn mua ở cửa hàng chuyên bán đồ điện hay là cửa hàng dụng cụ y khoa vậy bạn, bao nhiêu tiền 1 cái vậy cảm ơn bạn .

5. namnongdan

namnongdan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Chợ Đồng Xuân HN bán nhiều....30k một cái

6. wasino

wasino Tôi yêu VietNam

Nghề nghiệp:
      cơ khí chế tạo
      quê nghèo mà bạn sắm được cả đồng hồ đo nhiệt độ và độ ẩm đó lá ngon rồi còn cái rơ le +30&-30 độ ban kia nói thì chỉ dùng trong điện lạnh thui chứ ấp trứng tới 37đ thi sao xài được :lol:

1 person likes this.
    7. phamtungcknn

phamtungcknn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Viên chức
      bác chủ thớt mô tả chi tiết hơn về hệ thống này đc ko ạ? Mong bác cập nhập sớm kết quả ấp trứng của mình. Chúc bác thành công!
      P/s: E chăn nuôi thả vườn nhà ăn là chính nên hệ thống này mà ngon thì em cũng làm 1 bộ cho gia đình mình.

8. wasino

wasino Tôi yêu VietNam

Nghề nghiệp:
      cơ khí chế tạo
      vậy thì bạn ko cần bộ điều chỉh nhiệt độ tự động làm j chỉ bóng đèn cho nhiệt độ đạt 37 độ ỗn định là ok độ ẫm thì điều chĩnh bằng cách đặt khay nước gần họac xa bóng đèn là ok chúc bưa ăn hàng ngày cuả gđ bạn ngon hơn nhờ món trứng lộn :5^:

9. nguyenduong232

nguyenduong232 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công nghệ thông tin
      Bác đầu tư đầy đủ vậy mà chỉ có làm máy 100 trứng thôi à, tiếc và phí quá rùi đó.

10. luanbeohg

luanbeohg Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Hack của trường Vợ. nghe đâu ở HN bán loại Nhiệt kế này. đi tháo quạt ở cái máy tính cơ quan hỏng. Quê mình ngoài mua bóng đèn, dây điện và cái nhiệt kế kẹp nách là có. đến cái dimer cũng k có. phải đi xin cái đèn học cổ xưa để tháo lấy dimer. ra hiệu tạp hóa toàn đèn contac. chán lắm

--------

Đang chạy thử nghiệm. 3 quả được 15 ngày vẫn phát triển bình thường.

--------

Mình dùng dimer điều chỉnh bóng đèn sao cho đạt 37,5 hoạt động trong nủa ngày cho chắc chắn rồi mới cho trứng vô

Last edited: 20/3/14
    11. wwwdoxuanha

wwwdoxuanha Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      KD
      Mình mới mua cái máy ấp 540 trứng của Vinastar, rowle nhiệt đóng ngắt là 36-38.5 độ khi mình cài đặt nhiệt độ mặc định là 37độ nhưng khi đo nhiệt = nhiệt kế (đo nhiệt độ người) thì thấy trong tủ nó không đều chút nào (đã cắm máy chạy 17h), không biết do mình chưa bỏ trứng vào nên nhiệt không đều hay do máy không đạt tiêu chuẩn. Mong ae tư vấn hộ hoặc cho mình xin số điện thoại để xin tư vấn.
      Thanks very much.