• Vườn cây của quocdungagri

Thảo luận trong 'Ảnh đẹp nhà nông' , 9/9/11

1. quocdungagri Thành Viên mới

Sory mấy anh, em quên add hình

Chào mấy anh, em mới mua được miếng đất ở Củ chi, ba má về đó sống, bắt đầu lập vườn. Có vài tấm hình chia sẽ với mấy anh chơi.

Ngòai vườn cây em cũng tính trồng vài trăm cây lan, trước mắt là làm kinh tế gia đình, nếu phát triển tốt, em sẽ đầu tư quy mô hơn. Mấy anh xem chơi nhé.

Em tính làm mô hình vừa trồng lan vừa nuôi gà. Em sẽ lập giàn cao khoan 3.5m. Giàn lan cao 1,8 m, Đường đi cao 1m. Phía trên trồng lan, phía dưới em nuôi gà.

Khi nào xây dựng thành công mô hình em sẽ chụp hình lên cho mấy anh xem

--------

Quên Add hình

Last edited: 9/9/11

Bài viết liên quan
      Đang tải...
    2. ca heo

ca heo Nhà nông tập sự

Mình thấy con chó là đẹp nhất !

3. quocdungagri

quocdungagri Thành Viên mới

gà con Beeline

Chán

Nuôi nó để trông nhà, nhưng mà dạo này tình hình an ninh tốt qua nên nó rảnh lắm, chỉ biết ăn rồi lăn trên cát.

*** Vườn của em mới có 100 cây lan trắng tím, tuần sau em thêm 100 cây lan trắng nữa. Ngoài ra em cũng có 1 cây vú sữa to, chắc mua ít lan rừng về dán lên xem có ra được cái hoa nào không

hix hix, muốn trồng thử Hồ điệp nhưng mà thấy khó trồng quá đâm ra chán. mấy anh chỉ giúp là Hồ Điệp mình trồng trong điều kiện bình thường ở Sài Gòn có ra hoa được không nhỉ. Thấy mấy chổ bán hoa nhiều hoa hồ điệp ghê, nhưng chẳng dám mua sợ không biết trồng

--------

Em thích mấy con gà bé bé thế này, nhìn nó ăn vui lắm. Giống con gà trông Beeline / live on the brights side

Last edited: 9/9/11
    4. di len lam giau

di len lam giau Nhanong.Com

mấy con gà này còn nhỏ chứ sau này nó lớn thì nó sẽ nhảy trên dàn lan của bác rối tụi nó tỉa tót cho mấy cây lan của bác cho đến khi không còn một cọc lá nào thì thôi không những thế nó ỉa suống gốc cây lan bón phân cho lan đỡ bác rồi đên lúc cây lan khô vàng hihi
      bác ạ em có lời khuyên là không lên nuôi gà với lan vì sẽ hại cho cả 2

5. quocdungagri

Em nuôi chổ khác

Theo như những đề nghị của mấy anh em đã quyết định ko nuôi chung nữa. mấy con gà em nuôi chổ khác. Có 1 cái vườn 500m vuông kế bên rào đàng hòang chỉ để nuôi gà thả vườn. Yên tâm em hok để lan chết đâu

Sang năm em làm khỏan 5000 cây lan, nếu chết chắc buồn lắm

Hy vọng từ đây đến cuối năm, vườn em sẽ thay đổi dần, sẽ có nhiều cái chụp cho mấy anh xem. Em trồng nhiều lắm (Vú sữa, khoai mì, khoai lang, bắp, mít khô, mít ướt, mai, sứ thái (Đang chuyển từ Sài Gòn về)

Chán cảnh sài gòn rồi, đầu từ vào nông nghiệp cho an nhàn

6. nguyende

nguyende Nhà nông tập sự

Hehe, mấy chú gà này bạ chăm khoảng vài tháng nữa, cộng với dàn lan sau đó cộng với lít rượu là ổn rồi. Uống rượu ngắm phong lan. có vẻ cũng hay đấy.

7. quocdungagri

hehe thans nhé, hok thích nhậu, chỉ thích làm nhiều việc cho vui thôi, bây giờ có nuôi thêm vịt nựa, bữa nào up lên cho mấy anh xem. Với lại nhà em có 2 cây vú sữa to nên cột ít lan rừng lên xem có ra hồn ra đám gì ko, sẽ up lên cho mấy anh xem

--------

Cập nhật hình ảnh mới nhất của vườn mình

Mấy chú Vịt bé bé xinh xinh nhé

Gà đã to lên một tí rồi

Hoa 10 giờ lạ, to đột biến

Có cả hoa màu trắng nữa nè

Bắp đã có bông rồi nè

Con bọ ngựa nè

Hehe

Nhà em có 1 cây sứ thái khá to, bông nhiều lắm, em cắt hết cành rồi, đang giâm cành, hy vọng sẽ có vài chục chậu đẹp đẹp chụp các bán xem chơi.

Bác nào ở gần Củ Chi bửa nào qua nhà em nhậu chơi nhé, ah mà chắc là phải đợi khi nào vườn lan nhiều nhiều tí mới dám mời anh em ghé thăm :lol:^_^

Last edited: 29/9/11
      1 person likes this.
    8. tranvi

tranvi Nông dân cùi bắp BQT WEBSITE

Cây Bắp người ta không gọi là có bông mà gọi là trổ cờ bạn ơi
      Ngó lên đám bắp trổ cờ
      Đám dưa trổ nụ, đám cà trổ bông

--------

Cây Bắp người ta không gọi là có bông mà gọi là trổ cờ bạn ơi
      Ngó lên đám bắp trổ cờ
      Đám dưa trổ nụ, đám cà trổ bông

Last edited: 29/9/11
    9. quocdungagri

Cứu mấy cây lan của em

Hiện tại em có trồng 200 cây lan dendro vừa trắng tím vừa màu trắng
      Bây giờ là mùa mưa, hix, ngày nào cũng mưa
      200 cây bây giờ em đã bị thối 6 cây
      Em phải làm sao đây, các cây còn lại đang ra rể tốt, nhưng hok biết là còn bị thối nữa không. Vườn lan em trồng ngay giữ vườn, chỉ có 1 tấm lưới che nắng phía trên
      *** những cây em trồng hòan tòan bằng xơ dừa mới bị úng
      Những cây trồng bằng than thì hok bị, nhưng có vẽ là phát triển hơi chậm, mặc dù mưa liên tục

Mấy anh giúp em với nhé, em không biết là nên chọn giá thể nào khi trồng số lượng lớn hơn, bị úng thế này thì buồn lắm,

10. tranvi

tranvi Nông dân cùi bắp BQT WEBSITE

Thường người ta không dùng mụn sơ dừa mà dùng vỏ dừa khô đập giập lột bỏ lớp vỏ cứng bên ngoài, cắt khoảng 2-3cm, xử lý qua nước sôi phơi khô, xử lý qua thuốc nấm rồi trộn với than tỷ lệ khoảng 50% cho trồng dendrobium. Khi trồng bạn nên đặt cây lan dựa vào thành chậu, hướng phát triển giả hành ra phía giữa chậu, chứ nếu đặt không đúng hướng lan phát triển mau tràn chậu phải thay chậu mới.

11. bocaungocdien

bocaungocdien Nhà nông chính hiệu

Bác Tranvi nói đúng đó, trồng lan dendro thì phải dùng than với xơ dừa là hợp lý. Với lại trồng lan không nên trồng dưới bóng cây, thường trồng ở khu vực thoáng, phía trên có lưới thì hợp lý hơn.
      Nhà anh ở đâu vậy? Vì cũng ở Củ Chi nên hôm nào về nếu anh cho phép ghé anh chơi. Số điện thoại của mình là: 0918.275.026
      Lúc trước cũng nghiên cứu trồng lan nhưng diện tích đòi hỏi lớn quá nên không thực hiện được nên đành đầu tư vào nuôi bồ câu Pháp trắng.
      Dẫu sao niềm đam mê lan vẫn không thay đổi, khi có điều kiện mình sẽ trồng lan, không chỉ để kinh tế mà thỏa mãn thú đam mê đối với loài hoa được mệnh danh là "nữ hoàng" này.

12. khungcuaso

khungcuaso Nhà nông tập sự

Góp chút ý nhé : Dendrobium con anh nên kiếm cây que tre = chiếc đủa chọc từ trên xuống dưới chậu cạnh bên mép sau đó định vị cây lan vào bằng sợi dây chì cho cây cố định để gió và tia nước của anh khi tưới nó sẻ không làm rung rinh cây lan để cho các rể non không bị trầy xước thì cây mới có bộ rể tốt và phát triển mạnh hơn .
      do buộc định vị sát mép chậu nên anh cần để ý các hành giả ( mầm non chuẩn bị nhú ) quay ra hướng trọng tâm của chậu để mai sau các chôi non sẻ mọc dần vào trong chính giữa chậu lúc đó anh sẻ được 1 chậu lan đẹp