Vườn rau @ Vườn dưa lưới trĩu quả trên ban công của ông bố trẻ Sài gòn

thuydung1215

Thành viên mới
Anh Huỳnh K( sài gòn), là ông bố trẻ của 2 nhóc. Dù công việc bận rộn và diện tích nhà có hạn nhưng anh đã tận dụng để trồng ra những trái dưa lưới đỉnh của đỉnh. Nhìn trái dưa của anh trồng, xin thề với các bạn mấy loại dưa bán ở siêu thị có mà xin bái làm sư phụ. Anh chia sẻ, điều quan trọng nhất của 1 người làm nông nghiệp dư như anh là cần giống tốt. Vì không có kinh nghiệm như nhieSau vài lần trồng thử các giống , rút kinh nghiệm không trồng giống rẻ tiền nhiều sâu bệnh lại khó trồng thì anh tạm ưng nhất là hạt giống dưa lưới 655. theo đánh giá của anh thì giống 655 rất ổn, cây rất khỏe, rất ít bệnh, trái to tròn ~ 3kg, thơm từ vỏ, vỏ mỏng, hột ít, giòn vừa phải, ngọt 9/10 hoàng kim.đánh giá là tuyệt vời 5/5 sao.
hình ảnh dưa tại ban công nhà anh K.

Phellinus Linteus

Nhà nông nghiệp dư
Anh Huỳnh K( sài gòn), là ông bố trẻ của 2 nhóc. Dù công việc bận rộn và diện tích nhà có hạn nhưng anh đã tận dụng để trồng ra những trái dưa lưới đỉnh của đỉnh. Nhìn trái dưa của anh trồng, xin thề với các bạn mấy loại dưa bán ở siêu thị có mà xin bái làm sư phụ. Anh chia sẻ, điều quan trọng nhất của 1 người làm nông nghiệp dư như anh là cần giống tốt. Vì không có kinh nghiệm như nhieSau vài lần trồng thử các giống , rút kinh nghiệm không trồng giống rẻ tiền nhiều sâu bệnh lại khó trồng thì anh tạm ưng nhất là hạt giống dưa lưới 655. theo đánh giá của anh thì giống 655 rất ổn, cây rất khỏe, rất ít bệnh, trái to tròn ~ 3kg, thơm từ vỏ, vỏ mỏng, hột ít, giòn vừa phải, ngọt 9/10 hoàng kim.đánh giá là tuyệt vời 5/5 sao.
hình ảnh dưa tại ban công nhà anh K.
Qúa tuyệt vời luôn, ước mong có một ngày mình cũng trồng được những trái dưa lưới to, đẹp, chất lượng như vậy. Hãy đợi đấy, không gì là không thể. Không biết mua hạt giống 655 ở đâu để về trồng thử nghiệm xem sao.

khucthuydu

ĐT/zalo/fb: 0948.101010
Qúa tuyệt vời luôn, ước mong có một ngày mình cũng trồng được những trái dưa lưới to, đẹp, chất lượng như vậy. Hãy đợi đấy, không gì là không thể. Không biết mua hạt giống 655 ở đâu để về trồng thử nghiệm xem sao.
bữa mình trồng trên sân thượng, ăn thấy lạt nhách hehe... cũng không có j phức tạp lắm.

Phellinus Linteus

Nhà nông nghiệp dư
bữa mình trồng trên sân thượng, ăn thấy lạt nhách hehe... cũng không có j phức tạp lắm.
Người thì trồng bảo ngọt lịm, ngon lành. Trong khi đó, người khác lại nói lạt nhách. Vậy không biết thực hư ra sao. Thôi thì mình ráng thử trồng và kiểm chứng thử xem nào. Nói là làm, mình sẽ quay lại chủ đề này sau khi có kết quả nhé.

dash177

Lữ khách
bác search gg: sweet 655
Người thì trồng bảo ngọt lịm, ngon lành. Trong khi đó, người khác lại nói lạt nhách. Vậy không biết thực hư ra sao. Thôi thì mình ráng thử trồng và kiểm chứng thử xem nào. Nói là làm, mình sẽ quay lại chủ đề này sau khi có kết quả nhé.
kỹ thuật kém, bỏ cho trời đất trông thì lạt là phải, haha
tôi trồng đấy

thuydung1215

Thành viên mới
dưa trồng ngọt hay nhạt là do thứ nhất các bạn chưa tìm được nguồn hạt giống chất lượng, đại đa số các bác ham rẻ mua giống hàng chợ mà các công ty trong nước bán mười mấy hai mươi k 1 gói 1 nắm hạt thì sao mà ngon được. dưa lưới hiện nay ở mình trồng công nghệ cao rẻ bèo như ab cũng 60 ngàn 1 kí. ( không nói đến dưa tân cương quả to đùng bán ở chợ nhé, dưa tàu không bàn ở đây vì bọn tàu kĩ nghệ của nó thâm lắm không biết nó bo vô gì trong trái dưa cho ngọt nên không tính). dưa fuji bên Aone long biên bán 250 ngàn 1 kí lô. hạt giống nó không hề rẻ
thứ hai là do kĩ thuật trồng, chỉ cho nó ăn sương đêm uống nước lã thì nẩy mầm tốt lên cây tốt nhưng sẽ chỉ ra lá không ra trái. dưa yêu cầu dinh dưỡng rất cao nên như mình xưa không biết không tăng khẩu phần ăn cho nó nên ko đậu nổi quả, tưới rõ lắm nước nên quả to đùng mà nhạt toẹt.
trồng dưa phải dùng siêu kali phun liên tục sau khi đậu trái thì nó mới ngọt được nhé. tất nhiên giống nó phải tốt sẵn rồi.
trồng đất kết hợp trộn trấu, phân bò hoặc gà ủ hoai là tốt nhất.

Phellinus Linteus

Nhà nông nghiệp dư
Ồ chắc là mắc lắm đây. Nhưng càng như vậy thì mình lại càng tò mò muốn thử xem sao. Mình có nhu cầu thưởng thức sản phẩm nhé. Cho hỏi bên bạn có giao hàng theo phương thức COD không? Giá không thành vấn đề?!

dash177

Lữ khách
Ồ chắc là mắc lắm đây. Nhưng càng như vậy thì mình lại càng tò mò muốn thử xem sao. Mình có nhu cầu thưởng thức sản phẩm nhé. Cho hỏi bên bạn có giao hàng theo phương thức COD không? Giá không thành vấn đề?!
chỉ ship nội thành tphcm và đặt trước mới có, mình đâu như farm công nghiệp lúc nào cũng sẵn hàng ^_^.
---
bạn cứ mua ít hạt trồng thử, cách trồng thì đầy ra trên mạng, chọn phương án phù hợp với điều kiện sở tại. Chúc bạn thành công.