Xây dựng cáp treo mini

• Thread starter Bùi Tiến Đức
  • Ngày gửi
Kính thưa a e!
Hiện nay mình có 1 sườn đồi dốc, đường lên khó khăn. Giờ muốn thiết kế một hệ thống cáp dòng dọc để vận chuyện phân bón, vật liệu xây bể mỗi lần vận chuyển trọng lượng khoảng 30-40 kg. Có ai có kinh nghiệm trong việc này tư vấn giúp mình cần phải mua vật liệu gì, ở đâu, lắp đặt ra sao. Giá cả khoảng bao nhiêu để mình tham khảo với. Mình ở TP Hòa Bình.

Có độ cao, độ dài , địa hình, đất như thế nào mới tư vấn dc chứ bạn

E cũng có đk giống bác,đất ngang 80, dài 200, trên là đỉnh đồi, duới là suối, e thì tính làm tời, kéo bằng dây cáp chạy dọc giữa đất. Còn vấn đề nước tưới rất khó khăn, e đang đào ao nhỏ 100 m2 trên đỉnh, dùng bơm RAM (theo e học của Bác @vodinhtien) để bơm tưới. Rất mong các ACE trong 4r góp ý. Thanks cả nhà!

Dùng tời kéo nhưng phải làm ray trượt.bơm nước lên đồi thì cũng dễ, nặng chi phí thôi

Mình thấy dân lâm tặc hay dùng máy tời tự chế tầm 6 triệu 1 bộ. Nếu bạn tận dụng động cơ xe máy cụ và mua đồ về làm thì rẻ hơn

Mình thấy người ta hay tời theo cách này:

Điểm đặt máy tời thấp hơn điểm buộc dây cáp. Khi máy tời hoạt động sẽ kéo căng dây cáp làm ròng rọc tự động chạy từ cao xuống thấp(chạy về phía máy tời), nếu buộc dây cáp thấp hơn hoặc bằng độ cao của máy tời thì phải dùng dây kéo. Tất nhiên để đưa lên đến đỉnh đồi phải chia ra nhiều đọan đường ngắn, tùy cáp dài hay ngắn

Back