Xây dựng dự án nuôi gà vườn trên diện tích 2000 met vuông

• Thread starter Hoàng Tuấn Anh
  • Ngày gửi
Em chào mọi người trên diễn đàn ạ.
Tình hình là em muốn hỏi và bác nào biết có thể tư vấn giúp em với đc không ạ . em có khu đất không dùng tới đang định có hướng chuyển sang nuôi gà thả vườn trước tiên sẽ là thử nghiệm 500 con trong 2 tháng đầu và tăng lên khoảng 2000con trong 2 tháng tiếp theo . em biết là khâu chọn giống và phòng bệnh là rất quan trọng ạ . nhưng trước tiên vẫn phải chuẩn bị 1 số thứ như chuồng trại thức ăn.... về vốn thì em cũng có 150 triệu . em muốn hỏi cách thức xây chuồng trại như thế nào là hợp lý ( bác nào có ảnh thì hay quá ) và với số vốn ban đầu như trên của em thì có đủ không ạ
Em cảm ơn :)

Tình hình là em muốn hỏi và bác nào biết có thể tư vấn giúp em với đc không ạ . em có khu đất không dùng tới đang định có hướng chuyển sang nuôi gà thả vườn trước tiên sẽ là thử nghiệm 500 con trong 2 tháng đầu và tăng lên khoảng 2000con trong 2 tháng tiếp theo . em biết là khâu chọn giống và phòng bệnh là rất quan trọng ạ . nhưng trước tiên vẫn phải chuẩn bị 1 số thứ như chuồng trại thức ăn.... về vốn thì em cũng có 150 triệu . em muốn hỏi cách thức xây chuồng trại như thế nào là hợp lý ( bác nào có ảnh thì hay quá ) và với số vốn ban đầu như trên của em thì có đủ không ạ
Xin chào bạn!
Chuồng xây nên xây kiên cố, bổ cột, tường bao cao 1m sau đó căn lưới ở trên, độ cao tầm 4m, mái tôn xốp. Với 150 tr bạn có thể tự tính toán làm sao để xây dựng nuôi số lượng gà khi lớn 1m vuông được 4 -6 con (đảm bảo với điều kiện không thả được do mưa, rét là gà ăn ngủ được trong chuồng). Nền chuồng dùng gạch để lát hoặc láng xi măng nhám để tránh hiện tượng nồm. Xung quanh chuồng nuôi nên trồng cây bạch đàn để tọa bóng mát
Bạn nên bỏ ra 3-4 tháng để nuôi thử học hỏi kinh nghiệm. Tôi hứa sẽ đồng hành cùng bạn!

nền chuồng dùng đệm lót sinh học đi bạn , vừa rẻ vừa tiện lợi

một hai hôm nữa mình sẽ chụp vài cái ảnh chuồng gà nhà mình gửi bạn tham khảo,mình cũng đang tập nuôi,anh dovahung nói đúng đấy tập nuôi đã,ko lại như mấy ông chỗ mình mới nuôi đã làm vài ngin cuối cug lỗ hang trăm triệu. về nền chuồng thì bạn nên láng xi bằng cát đen hoặc nửa đen nửa vàng,làm cát vàng là ko cọ truồng dc đâu,chuồng hjnh chữ nhật chú trọng chiều dài vì mình thấy sáng gà bay thể dục hay bay dọc theo truồng,mái thì ko dc lợp mái tôn,mưa gà hoảng lắm vì nó sợ động lắm,tạm thời nói dc có thế hihi

ủa anh Hùng lịch vacxin ko có tả hả anh? lúc gà 7 và 21 ngày. ND IB có phải là vacxin viêm phế quản truyền nhiễm (crd) ko anh?

ủa anh Hùng lịch vacxin ko có tả hả anh? lúc gà 7 và 21 ngày. ND IB có phải là vacxin viêm phế quản truyền nhiễm (crd) ko anh?
ND - là vac xin phòng dịch tả (niu cát sơn ở giai đoạn nhỏ) IB- Viêm phế quản truyền nhiễm. Còn >45 ngày tiêm Niu cát sơn (dịch tả) H1 chủng M. Tiêm dưới da cổ

bác nào có ảnh trang trại nuôi quy mô lớn up lên ae xem cái.e đg đinh xây thêm muốn tham khảo mô hình cái.
cám ơn các bác nhiều

Thực ra bạn lên youtube.com rất nhiều trang trại và tư vấn trực tiếp từ vtc6 và bạn nhà nông. rất nhiều con giống cho bạn lựa chọn. Muốn đâu tư phải xem cái đâu ra ở vùng mình gà nào khả năng bán được. địa hình của mình tận dụng được cái gì.
Đây là trại gà của mình. upload xíu anh em với mấy bác xem nhé.
Chỉ là minh họa sản phẩm thôi. Mô hình VAC + B

File đính kèm

126.3 KB · Lượt xem: 268
    156 KB · Lượt xem: 230
    228.8 KB · Lượt xem: 205
    180.6 KB · Lượt xem: 205
với 2.000m2 có thể làm nên chuyện . em chú ý hai khâu quan trọng là giống . và xác định phương án nuôi thật cụ thể . nuôi bán chăn thả hay nuôi chăn thả.cả hai phương án này đều có mặt mạnh mặt yếu của nó cả . 2.000m2 chắc em nên nuôi bán chăn thả thôi .và tuyệt đối không làm chuồn trên mặt ao nhé.

Với 150tr và 2000m2 đất bạn muốn nuôi gà theo tôi tính toán sơ bộ như sau:
1. Xây dựng: - Diện tích xây dựng 200m2 (cho 2000 gà)
- Vật liệu: gạch ba banh, tre bương ngâm, blo xi măng, sắt b40,xi măng , cát.
- Tổng chi phí khoảng 50tr
2. Chăn nuôi: - Giống 1000 con x 12k/con gà ta = 12tr
- Thức ăn CN + vaccin + thuốc + máng ăn uống = 90tr.
Chúc bạn thành công

với 2.000m2 có thể làm nên chuyện . em chú ý hai khâu quan trọng là giống . và xác định phương án nuôi thật cụ thể . nuôi bán chăn thả hay nuôi chăn thả.cả hai phương án này đều có mặt mạnh mặt yếu của nó cả . 2.000m2 chắc em nên nuôi bán chăn thả thôi .và tuyệt đối không làm chuồn trên mặt ao nhé.
Vâng em ghi nhận ý kiến của anh ợ . chăn thả trên mặt ao nhìn có vẻ không đc hợp lý về nhiều mặt :)
Chúc bạn thành công
Bác Sinh nói thế khác gì kẻ cho em ba cái dòng rồi bảo em viết lên không đc ra lề. mà chính ra em cũng làm làm đc. bác giúp em tính toán điện tích chuồng và số cụ thể để chăn nuôi với. (vd: 2000 con cần bao nhiêu cái máng )

Xây dựng như thế nào phụ thuộc vào hình dạng đất đai, hướng, ngõ đi...Nhưng phải khoảng 200m2 để có thể nuôi 2000 gà. Vật liệu tôi tư vấn là rẻ và tốt nhất. Nếu đất cho phép bác có thể xây chia làm 3 khu riêng biệt: 1khu úm gà và 2 khu nuôi nhốt( để nuôi gối đầu). Còn các vật tư chăn nuôi như máng ăn , máng uống cần có 3 loại: nhỏ, trung, to để phù hợp với tuổi gà. Với 1000 gà máng ăn uống mỗi loại khoảng 10 cái là ổn.

Chúc bạn thành công
Gà công nghiệp hay gà gì mà nó chỉ ăn hết 45k/1 con?

Xây dựng như thế nào phụ thuộc vào hình dạng đất đai, hướng, ngõ đi...Nhưng phải khoảng 200m2 để có thể nuôi 2000 gà. Vật liệu tôi tư vấn là rẻ và tốt nhất. Nếu đất cho phép bác có thể xây chia làm 3 khu riêng biệt: 1khu úm gà và 2 khu nuôi nhốt( để nuôi gối đầu). Còn các vật tư chăn nuôi như máng ăn , máng uống cần có 3 loại: nhỏ, trung, to để phù hợp với tuổi gà. Với 1000 gà máng ăn uống mỗi loại khoảng 10 cái là ổn.
hi . em cảm ơn bác :)

Góp ý xíu nhé các bác.
1000 con mỗi tháng. Chuồng úm cho 1000 con khoảng 60m2 thôi. 2 tuần đâu bạn chỉ cần 30m2, sau đó tháo vách ngăn ra cho đủ 60m2.
Cần 6 cái bóng hồng ngoại 100-150w. cái này khoảng 150-160k cái.
2 bóng 11w chiếu sáng chuồng ok rồi.
10 cái "trẹt" cho ăn thơi gian đầu. Sau đó cho ăn bằng máng ăn trung. ~25k/cái. đựng khoảng 2kg đó. hết thời gian úm lấy máng to. mà tiết kiệm thì cắt các cái xô. cái thùng đựng nước cho ăn là tiết kiệm.
Thức ăn thì mình mua đại lý trả nó 30-40% ok rồi. bán gà xong trả. Mình lấy nhiều ép nó phải cho mình nợ.
-------------
Thuốc và vacxin thì khoảng 5k/con.
Vậy ok rồi. Giờ bạn làm chuồng trại thì tận dụng vật liệu địa phương có sẳn. Mình làm chuồng úm cho 1000 con không hết 5tr. Chuồng nuôi cho 1000 con x 4 tháng phải 4 chuồng mất 30tr nữa thôi. "làm ít thì bảo hành ít :)"
4000 con x 15k/con = 60tr
thuốc vacxin 5k/con x 4000 con = 20tr
Chuồng trại 40tr.
Và tiền lặt vặt bóng điện dây điện, máng ăn uống + các khoản phát sinh 5tr.
Con lại bạn chuẩn bị tiền thức ăn cho nó đi là được rồi. Thoải mái luôn. Khi lứa gà thứ 4 vào chuồng úm thì bạn có tiền vì xuất lứa đầu tiên rồi :)
ở dưới ao có nuôi cá trê không vậy?
nếu không có cá trê thì không thể chấp nhận được
khách thăm quan ,lấy gì mà nướng nhậu hiii ihj
Mình nuôi gà heo chủ yếu lấy thức ăn cho cá ăn thôi. Ở dưới và xung quanh nay mình cho B40 hết rồi. Và chủ yếu như thế này ngồi giữa hồ mà nhậu thôi.
Cho hỏi sao không làm chuồng trên mặt ao nhỉ
ở dưới ao có nuôi cá trê không vậy?
nếu không có cá trê thì không thể chấp nhận được
khách thăm quan ,lấy gì mà nướng nhậu hiii ihj
Nghe bão chuận bị thăm nhà bác đó :(

Back