Xây dựng dự án nuôi gà vườn trên diện tích 2000 met vuông

• Thread starter Hoàng Tuấn Anh
  • Ngày gửi
Em chào mọi người trên diễn đàn ạ.
Tình hình là em muốn hỏi và bác nào biết có thể tư vấn giúp em với đc không ạ . em có khu đất không dùng tới đang định có hướng chuyển sang nuôi gà thả vườn trước tiên sẽ là thử nghiệm 500 con trong 2 tháng đầu và tăng lên khoảng 2000con trong 2 tháng tiếp theo . em biết là khâu chọn giống và phòng bệnh là rất quan trọng ạ . nhưng trước tiên vẫn phải chuẩn bị 1 số thứ như chuồng trại thức ăn.... về vốn thì em cũng có 150 triệu . em muốn hỏi cách thức xây chuồng trại như thế nào là hợp lý ( bác nào có ảnh thì hay quá ) và với số vốn ban đầu như trên của em thì có đủ không ạ
Em cảm ơn :)

A
ND - là vac xin phòng dịch tả (niu cát sơn ở giai đoạn nhỏ) IB- Viêm phế quản truyền nhiễm. Còn >45 ngày tiêm Niu cát sơn (dịch tả) H1 chủng M. Tiêm dưới da cổ
Anh ơi tiêm new nhất định phải dưới da cổ ạ?vì sao thế,gà to có lông tiêm cổ khó e toàn tiêm dưới da cánh cho dễ

A

Anh ơi tiêm new nhất định phải dưới da cổ ạ?vì sao thế,gà to có lông tiêm cổ khó e toàn tiêm dưới da cánh cho dễ

bạn bẹo da cổ lên đút kim vào rồi bơm
tiêm vài lần rồi sẽ quen dần thôi
tôi tiếm phải 3 người bắt gà mới kịp tôi tiêm
1h tầm 3000con
làm nhiều lần quen tay thao tác nhanh dần
cố gắng sẽ được mà hii hii

1h tầm 3000con
Vâng cháu mới nuôi lần đầu chú ạ,3000/1h híc híc quá tuyệt
1h tầm 3000con

nhiều lúc những người không làm thì cho mình nói dóc
chứ thực tế chú đi chích phòng chống dịch rất nhiều năm
chích vịt bày 3...4000con
gà trại thì chích mệt nghĩ, hết mệt lại chích hiij hiij

Cháu nghĩ trăm hay ko bằng tay quen mà,cháu làm chậm vì sợ có nhưg con chưa đủ liều

em cũng muốn làm nông dân, cũng muốn làm trang trại gà mà sợ không có đầu ra ?

A

Bác 1 tay cầm mỏ,chân mình dẫm chân gà dưới đất,vặt 1 vùng lông ở cổ xong 1 tay 1 dao bác thiến fát chỗ đã vặt lông là đc rồi.
Nhớ là fải dùng thêm cái bát đựng vài hạt muối mà hứng nhé.
Xong xuôi bác bỏ vào nước sôi cái là gần hoàn chỉnh ạ.
Hjhj

với 2.000m2 có thể làm nên chuyện . em chú ý hai khâu quan trọng là giống . và xác định phương án nuôi thật cụ thể . nuôi bán chăn thả hay nuôi chăn thả.cả hai phương án này đều có mặt mạnh mặt yếu của nó cả . 2.000m2 chắc em nên nuôi bán chăn thả thôi .và tuyệt đối không làm chuồn trên mặt ao nhé.
anh cho hỏi là tại sao ko nên làm chuồng trên mặt ao ạ?

Mình cũng có khu vườn đồi rộng khoảng 2 ha hiện đang trồng cây keo khoảng 5 năm tuổi, ( dự định sang năm thu hoạch). Mình tính trồng cây ăn quả và nuôi gà thả vườn dưới tán cây. Không biết nuôi gà gì và trồng cây gì là phù hợp nhất. Mong nhận được ý kiến góp ý của mọi người trên Diễn đàn. Xin cảm ơn!

anh cho hỏi là tại sao ko nên làm chuồng trên mặt ao ạ?
câu hỏi này rất thú vị với tôi . trước tiên anh em mình nên hiểu rỏ gà không có tuyến mồ hôi . gà điều tiết thân nhiệt rất chậm. chính vì vấn đề đó mà gà rất dể nhiểm bệnh vào các thời điểm giao mùa ( nóng qua lạnh , lạnh qua nóng ) để đảm bảo thân nhiệt gà tự làm bắng cách khi nhỏ nằm tụm với nhau , lớn đủ lông không tụm nữa ? tại sao ? bây giờ cơ thể to mà tụm lại thì...quá nóng , lúc này gà nhảy lên giàn vì gà tránh sự mất truyền nhiệt qua chân . qua cơ thể xuốn mặt đất.hi hi tôi phân tích theo kiểu hai lúa nha bạn.
bây giờ quay lại chuyện cái ao . bạn có tắm ao vào mùa lạnh không ? nước sẽ rất ấm một hiện tượng vật lí thôi . và sẽ ngược lại vào mùa nóng bạn nghĩ sao khi gà ngủ trên một bề mặt nhiệt độ luôn trái với môi trường tự nhiên ? sáng sớm bạn thả gà....đột ngột gà lao ra môi trường hoàn toàn khác . sự điều tiết thân nhiệt của gà hoàn toàn không có khả năng thích nghi ngay . lí do đó mà gà sanh bệnh . nhiều nhất là cầu trùng .vì sức đề kháng gà sẽ rất kém khi nuôi trong điều kiện như thế ...nhiều bà con mình nói gà nuôi trên ao bị lạnh bụng ...củng đúng thui. nói thật với bạn nếu nuôi được kiểu đó tôi nhé gà huề vốn lải cá trê cá tra thui ok liền.con gà ta mình không khó nuôi nhưng khó hiểu bạn à..

Tình hình là em muốn hỏi và bác nào biết có thể tư vấn giúp em với đc không ạ . em có khu đất không dùng tới đang định có hướng chuyển sang nuôi gà thả vườn trước tiên sẽ là thử nghiệm 500 con trong 2 tháng đầu và tăng lên khoảng 2000con trong 2 tháng tiếp theo . em biết là khâu chọn giống và phòng bệnh là rất quan trọng ạ . nhưng trước tiên vẫn phải chuẩn bị 1 số thứ như chuồng trại thức ăn.... về vốn thì em cũng có 150 triệu . em muốn hỏi cách thức xây chuồng trại như thế nào là hợp lý ( bác nào có ảnh thì hay quá ) và với số vốn ban đầu như trên của em thì có đủ không ạ
A tú ơi.a nuôi gà chưa.e mới vào diễn đàn.e ở hà nội.nếu a nuôi rồi cho e địa chỉ e lên học hỏi kinh nghiệm dc ko.e cũng muốn nuôi gà.

câu hỏi này rất thú vị với tôi . trước tiên anh em mình nên hiểu rỏ gà không có tuyến mồ hôi . gà điều tiết thân nhiệt rất chậm. chính vì vấn đề đó mà gà rất dể nhiểm bệnh vào các thời điểm giao mùa ( nóng qua lạnh , lạnh qua nóng ) để đảm bảo thân nhiệt gà tự làm bắng cách khi nhỏ nằm tụm với nhau , lớn đủ lông không tụm nữa ? tại sao ? bây giờ cơ thể to mà tụm lại thì...quá nóng , lúc này gà nhảy lên giàn vì gà tránh sự mất truyền nhiệt qua chân . qua cơ thể xuốn mặt đất.hi hi tôi phân tích theo kiểu hai lúa nha bạn.
bây giờ quay lại chuyện cái ao . bạn có tắm ao vào mùa lạnh không ? nước sẽ rất ấm một hiện tượng vật lí thôi . và sẽ ngược lại vào mùa nóng bạn nghĩ sao khi gà ngủ trên một bề mặt nhiệt độ luôn trái với môi trường tự nhiên ? sáng sớm bạn thả gà....đột ngột gà lao ra môi trường hoàn toàn khác . sự điều tiết thân nhiệt của gà hoàn toàn không có khả năng thích nghi ngay . lí do đó mà gà sanh bệnh . nhiều nhất là cầu trùng .vì sức đề kháng gà sẽ rất kém khi nuôi trong điều kiện như thế ...nhiều bà con mình nói gà nuôi trên ao bị lạnh bụng ...củng đúng thui. nói thật với bạn nếu nuôi được kiểu đó tôi nhé gà huề vốn lải cá trê cá tra thui ok liền.con gà ta mình không khó nuôi nhưng khó hiểu bạn à..
Đúng thật! thời tiết thay đổi đột ngột là gà yếu ngay! Mà nhất là vào mùa nóng nếu chiều trở gió lạnh thì phải nhốt ngay ko thì sáng hôm sau gà ủ rũ

Nhà có cái ao không phải là nhỏ cũng ko hẳn là lớn. Có mảnh vườn sát ao lại không được rộng. Thích nuôi gà nên dự định làm chuồng trên ao, vậy mà đọc bài của bác xong em cũng phải suy nghĩ lại. Bác có hướng nào cho cái vườn nhà em ko :(

Back