Xây dựng phòng cấy mô qui mô trang trại

• Thread starter Somsack Thon
  • Ngày gửi
Hiện nay cấy mô các loại cây trồng đã được phổ biến khắp nơi, tuy nhiên nếu muốn đầu tư một phòng cấy mô để nhân giống cây trồng và nghiên cứu thì không biết có thể làm được không ? Cách làm thế nào ? Cơ quan, tổ chức nào có thể chuyển giao công nghệ, máy móc, thiết bị ? Bạn nào biết vui lòng góp ý dùm nhé

Hiện nay cấy mô các loại cây trồng đã được phổ biến khắp nơi, tuy nhiên nếu muốn đầu tư một phòng cấy mô để nhân giống cây trồng và nghiên cứu thì không biết có thể làm được không ? Cách làm thế nào ? Cơ quan, tổ chức nào có thể chuyển giao công nghệ, máy móc, thiết bị ? Bạn nào biết vui lòng góp ý dùm nhé
Hi, nếu bạn ở Hà Nội, bạn có thể qua Viện rau quả TW, ở đó người ta đầu tư phòng nuôi cấy mô cũng đơn giản thôi và họ còn làm kinh doanh nữa nên có thể bạn sẽ học hỏi được nhiều điều cũng như hỏi han về các thiết bị, công nghệ. Còn nếu bạn ở Miền Nam thì lên Đà Lạt, hoặc xuống Sài Gòn. Ở Đà Lạt cũng có rất nhiều hộ gia đình đầu tư phòng nuôi cấy mô đấy, họ đầu tư rất đơn giản thôi và chủ yếu là thiết bị trong nước nên chi phí cực rẻ.

Về một phòng nuôi cấy mô thì cơ bản chỉ có: nhà (chia làm 3 khu cơ bản gồm: khu chuẩn bị mẫu cấy và môi trường, khu đặt tủ cấy vô trùng và khu nuôi cây có thể điều khiển ánh sáng, nhiệt độ phù hợp); thiết bị chính (nồi hấp, tủ cấy, máy đo pH,.....) và thiết bị khác (lọ thủy tinh, giá/kệ, nồi nấu môi trường, panh, đèn cồn,...); hóa chất;.....

Cứ đi tới tận nơi, họ sẽ hướng dẫn và chỉ cho bạn biết bạn phải làm gì, sau đó tùy theo túi tiền của mình bạn hãy quyết định quy mô của phòng nuôi cấy. Chúc thành công./.

Hi, nếu bạn ở Hà Nội, bạn có thể qua Viện rau quả TW, ở đó người ta đầu tư phòng nuôi cấy mô cũng đơn giản thôi và họ còn làm kinh doanh nữa nên có thể bạn sẽ học hỏi được nhiều điều cũng như hỏi han về các thiết bị, công nghệ. Còn nếu bạn ở Miền Nam thì lên Đà Lạt, hoặc xuống Sài Gòn. Ở Đà Lạt cũng có rất nhiều hộ gia đình đầu tư phòng nuôi cấy mô đấy, họ đầu tư rất đơn giản thôi và chủ yếu là thiết bị trong nước nên chi phí cực rẻ.

Cám ơn bạn nhé, mình đọc thấy sơ bộ đầu tư khoảng 3 tỷ VND, cũng khá lớn, sẽ phải có gắng thôi.

Ai mà lại đi đầu tư phòng nuôi cấy mô tới 3 tỷ ở quy mô trang trại chứ. Bạn tới Đà Lạt một chuyến đi, hỏi một số trang trai làm hoa lan ấy. HỌ đầu tư chỉ tiền chục, cùng lắm tiền trăm thôi. Một cái nồi hấp và một box cấy là có thể làm được rồi. Nồi hấp của Việt Nam giá rẻ không à vì họ tự cải tiến mà, tất nhiên là sẽ không an toàn bằng nhập khẩu. Nhà xưởng thì tận dụng sẵn có.

Mà bạn định làm để nuôi cấy cái gì vậy? Quy mô ra sao?

Hãy tìm hiểu thêm nhé.

Ai mà lại đi đầu tư phòng nuôi cấy mô tới 3 tỷ ở quy mô trang trại chứ. Bạn tới Đà Lạt một chuyến đi, hỏi một số trang trai làm hoa lan ấy. HỌ đầu tư chỉ tiền chục, cùng lắm tiền trăm thôi. Một cái nồi hấp và một box cấy là có thể làm được rồi. Nồi hấp của Việt Nam giá rẻ không à vì họ tự cải tiến mà, tất nhiên là sẽ không an toàn bằng nhập khẩu. Nhà xưởng thì tận dụng sẵn có.

Mà bạn định làm để nuôi cấy cái gì vậy? Quy mô ra sao?

Hãy tìm hiểu thêm nhé.
Mình đang chuẩn bị dự án trồng chuối qui mô lớn, vì vậy vấn đề giống cần số lượng lớn, thuần chủng và sạch bệnh. Đấy là lý do cần phòng cấy mô công suất lớn. Cám ơn bạn đã tư vấn.

Mình đang chuẩn bị dự án trồng chuối qui mô lớn, vì vậy vấn đề giống cần số lượng lớn, thuần chủng và sạch bệnh. Đấy là lý do cần phòng cấy mô công suất lớn. Cám ơn bạn đã tư vấn.
Bạn đi đúng hướng rồi đó. Mình nghĩ nên chuẩn bị kỹ và chủ động từ khâu giống. Giống chuối nuôi cấy mô thời đầu rất được giá nhưng giờ đã thoái trào được nên giá cũng giảm đi nhiều rồi. Ở viện nghiên cứu rau quả TW họ đã làm rất thành công giống chuối tiêu hồng nuôi cấy mô thương mại. Bạn có thể tham khảo cả đầu tư lẫn quy trình nuôi cấy từ họ. Theo mình biết thì chuối nuôi cấy mô là đối tượng khá dễ làm đó bạn ạ.

Bạn nên hợp tác với trường ĐH có trang bị sẵn để cấy cho. Đỡ chi phí. Miền nam có ĐH nông lâm, ĐH an giang, vĩnh long, Cần thơ... tất cả đều làm được. Chứ bây giờ mà bạn làm fòng nuôi cấy, trật giuộc vài lần mới làm ra cây giống thì tốn thời gian và tiền bạc nhiều hơn. Thân.

Back