Xem vườn đu đủ 3 năm tuổi của haclong mà học hỏi

Chào agriviet !
Chào mọi người !

Lâu quá không gặp, cũng cả năm trời mới quay lại diễn đàn. Cũng tại vì công việc hơi bận rộn nhưng nay thì ổn.

Nay lên vườn chụp được vài tấm hình cảm thấy phấn khởi nên đăng lên đây cho anh em xem tham khảo

Tình hình là vườn đu đủ của haclong nay đã 3 năm tuổi, chưa bị virus bạc đầu và vẫn đang thu hoạch với giá bán 10.000 đ/kg/quanh năm có lẽ là 1 chuyện khó tưởng tượng với tất cả mọi người nhưng nếu ko có bằng chứng thì tôi không đăng lên đây làm gì

Chỉ là khoe chút thôi, vui lòng cho tí ý kiến ý cò nha bạn

^_^ sao mọi ng bi quan dzu vậy? Tình hình ở quê mình đâu tệ vậy. Rẻ thì rẻ nhưng vẫn lời mà. Không nuôi con bò chứ biết nuôi con j bây jo. Mọi ng đừng tập trung dồn vào 1 thứ, có bại cái này vẫn còn thứ khác để sống. Cố lên mọi người!!!
Đúng, đúng lắm... Nhưng hiện nay con bò đang rớt giá thê thảm đó. Nhưng con bò nó có chu kỳ giá cả của nó bấy lâu nay rồi.
Nuôi bò có lời , phải có đồng trồng cỏ, hay đồng chăn thả thì rất tốt... Hiện nay con bò nó báo hại nhà nghèo, nó ninh nhàu giàu...
Vì sao .. con bò nếu thu hoạch phải ít nhất phải 1 năm. Nhà nghèo không gạo lấy đâu mà chịu đựng chứ.
Với tình hình giá cả hiện nay... Nếu nhà nghèo làm sao gồng nổi chờ cho đến chu kỳ lên giá chứ. Có thể 2 hay 3 năm bò sẽ lên lại. Thì thời gian đó chỉ có nhà có gạo mới chờ nổi.

5k/kg còn ngon à. Mới bán hôm qua, đu đủ vàng ngọt lịm mà trả có 4k. Mấy bữa trước đc 5k.trái cây nh, chợ ế khó bán.bán mấy chỗ lạ chắc trả dc 3k.hic.ngồi chợ bán đi, đc 10k í bạn
Thánh đu đủ trồng ruột vàng là thị trường của thánh nhắm vào ruột vàng. Có dịp gặp mặt mới thấy trên mạng ổng chém giết mạnh miệng chớ ngoài đời Cũng hiền khô à.

5k/kg còn ngon à. Mới bán hôm qua, đu đủ vàng ngọt lịm mà trả có 4k. Mấy bữa trước đc 5k.trái cây nh, chợ ế khó bán.bán mấy chỗ lạ chắc trả dc 3k.hic.ngồi chợ bán đi, đc 10k í bạn

Chỗ bạn rẻ quá, miền Bắc mùa này ít nhất phải 8k/kg. Nếu ngọt, đẹp quả vừa kích thước chắc phải 12k/kg

Chỗ bạn rẻ quá, miền Bắc mùa này ít nhất phải 8k/kg. Nếu ngọt, đẹp quả vừa kích thước chắc phải 12k/kg
MB cây đu đủ bị nhiễm vi rút nhiều ko bạn? Bạn nào muốn trồng mình gởi hạt giống đu đủ vàng ngọt của mình cho các bạn trồng. Mình đang trồng nhưng kinh nghiệm chưa nh, lấy giống trái dài mà bị trái tròn khá nhiều. Giống mình năm đầu ít trái nhưng năm 2 trái rất nhiều, khoảng cách 2 đợt trái rất ngắn

MB cây đu đủ bị nhiễm vi rút nhiều ko bạn? Bạn nào muốn trồng mình gởi hạt giống đu đủ vàng ngọt của mình cho các bạn trồng. Mình đang trồng nhưng kinh nghiệm chưa nh, lấy giống trái dài mà bị trái tròn khá nhiều. Giống mình năm đầu ít trái nhưng năm 2 trái rất nhiều, khoảng cách 2 đợt trái rất ngắn

Bạn Khánh Ly cho mình xin một ít hạt giống của bạn được ko ạ? Nếu được mình rất cảm ơn bạn nhé, hy vọng được trao đổi kiến thức và học hỏi thêm từ bạn :)

Bạn Khánh Ly cho mình xin một ít hạt giống của bạn được ko ạ? Nếu được mình rất cảm ơn bạn nhé, hy vọng được trao đổi kiến thức và học hỏi thêm từ bạn :)
Muốn lấy giống cây hiện tại hay đợi mình chọn lọc được trái dài rồi lấy. Giờ MN tới mùa năngd rùi

Muốn lấy giống cây hiện tại hay đợi mình chọn lọc được trái dài rồi lấy. Giờ MN tới mùa năngd rùi
Mình sẽ chờ cho bạn chọn được trái dài rùi mình xin nhé. Cảm ơn bạn Khánh Ly nhiều nhé :)
Chúc bạn ngày làm việc vui vẻ :)

Mình sẽ chờ cho bạn chọn được trái dài rùi mình xin nhé. Cảm ơn bạn Khánh Ly nhiều nhé :)
Chúc bạn ngày làm việc vui vẻ :)
Mới bán hồi sáng. Gần 11kg mà trả có 30k. Oải cái lựu đạn. Kiểu này mà hái nhiều chắc ra chợ ngồi bán wa.

Bạn có nhiều hạt giống chuẩn, sạch bệnh không?. Nếu nhiều gửi bán cho mình khoảng 200-300 hạt. Mình có thể chuyển khoản hoặc nhận được hạt mình trả tiền cho nhân viên bưu điện.

Bạn có nhiều hạt giống chuẩn, sạch bệnh không?. Nếu nhiều gửi bán cho mình khoảng 200-300 hạt. Mình có thể chuyển khoản hoặc nhận được hạt mình trả tiền cho nhân viên bưu điện.
Số lượng không quan trọng. Quan trọng giống của mình có nhược điểm các bạn có chấp nhận được không. Ở xã Hòa Long, tp Bà Rịa (cách nhà mình khoảng 30km) họ trồng giống đu đủ thái, họ phun thuốc, làm đủ mọi cách để vượt qua bệnh do virus, thu 1 đợt trái nếu nhiễm bệnh họ phá hết, trồng lại nên giờ vùng mình giá rất rẻ. Đu đủ của họ đẹp như tiên, chị mua đu đủ của mình sáng nay nói vậy. Giống mình trồng năm đầu ít trái, năm sau trái nhiều, sai, tg 2 đợt rất ngắn, thịt dày nhưng vỏ mỏng, quả chín xanh, khi chín da chuyển xấu, không bóng đẹp như đu đủ lai. Bạn nào muốn trồng thì mình gởi trồng thử, không nên trồng nhiều vì không làm mắm được, khó vận chuyển nhiều. Có ông anh kế nhà tìm được giống khá đẹp nhưng trồng ít ko bệnh, năm nay trồng nhiều nhiễm hết rồi

Chào agriviet !
Chào mọi người !

Xem file đính kèm 6902

Lâu quá không gặp, cũng cả năm trời mới quay lại diễn đàn. Cũng tại vì công việc hơi bận rộn nhưng nay thì ổn.

Xem file đính kèm 6903

Nay lên vườn chụp được vài tấm hình cảm thấy phấn khởi nên đăng lên đây cho anh em xem tham khảo

Xem file đính kèm 6904

Tình hình là vườn đu đủ của haclong nay đã 3 năm tuổi, chưa bị virus bạc đầu và vẫn đang thu hoạch với giá bán 10.000 đ/kg/quanh năm có lẽ là 1 chuyện khó tưởng tượng với tất cả mọi người nhưng nếu ko có bằng chứng thì tôi không đăng lên đây làm gì

Xem file đính kèm 6905

Chỉ là khoe chút thôi, vui lòng cho tí ý kiến ý cò nha bạn
Vua thao phương o ha noi gom hang cua bắc dung ko

B

Bác khéo thiệt. Quê e không ai dám trồng đu đủ ruột vàng, trồng giống nào cũng bệnh, không thì trồng được 1 đợt rồi chặt cây(bệnh hết).hiện tại nhà nào cũng trồng giống ruột đỏ kháng bệnh nhưng không ngon. Em thì tìm được giống ruột vàng của địa phương cực ngọt, ruột đặc ai ăn cũng ghiền,mà giờ không dám trồng nhiều, vài chục cây thử nghiệm trước. Công chăm vất vả đến khi cho trái phải cầm dao chặt thì buồn lắm
Tình hình lãong tháng 12 năm nay mình sẽ đưa đu đủ đồi tiến. Kiếm miếng ăn qua ngày. Làm cn cực quá

Tình hình lãong tháng 12 năm nay mình sẽ đưa đu đủ đồi tiến. Kiếm miếng ăn qua ngày. Làm cn cực quá
Bạn xác định phải tìm hiểu kĩ thuật nhé. Đu đủ rất khó trồng, xác định nó là cây thu nhập chính là coi chừng đói cả nhà đấy. Nh ng trồng thành công nhưng họ ko chia sẻ kinh nghiệm đâu. Bệnh xoắn lá hoành hành mạnh lắm, đi đâu cũng thấy vườn bệnh. Bạn có tìm hỏi mấy bác khoa học thì mấy bác cũng bảo do côn trùng chích hút truyền bệnh, nhưng phun cứ phun, cây vẫn nhiễm như thường. Cẩn thận nhé bạn

Bạn xác định phải tìm hiểu kĩ thuật nhé. Đu đủ rất khó trồng, xác định nó là cây thu nhập chính là coi chừng đói cả nhà đấy. Nh ng trồng thành công nhưng họ ko chia sẻ kinh nghiệm đâu. Bệnh xoắn lá hoành hành mạnh lắm, đi đâu cũng thấy vườn bệnh. Bạn có tìm hỏi mấy bác khoa học thì mấy bác cũng bảo do côn trùng chích hút truyền bệnh, nhưng phun cứ phun, cây vẫn nhiễm như thường. Cẩn thận nhé bạn
Mình chỉ trồng 1 ít kiếm sống qua ngày thôi. Xong tháng 12 này mình cũng về quê làm nông rồi. Đất thì có 1 ít vốn cũng được 1 ít. Mình tính tới cây đu đủ với 1 giàn thiên lý. Hy vọng 2 cây này có thể kiếm ngày được 1 ít để sống chờ tiếp mấy cái dài ngày. Hôm trước bực mình quá viết đơn nghỉ việc luôn rồi. Giờ không còn đường lùi nữa hehe. Lên diễn đàn mấy bữa nay nghe mấy bác làm nông nghiệp phán mà nản quá

Mình chỉ trồng 1 ít kiếm sống qua ngày thôi. Xong tháng 12 này mình cũng về quê làm nông rồi. Đất thì có 1 ít vốn cũng được 1 ít. Mình tính tới cây đu đủ với 1 giàn thiên lý. Hy vọng 2 cây này có thể kiếm ngày được 1 ít để sống chờ tiếp mấy cái dài ngày. Hôm trước bực mình quá viết đơn nghỉ việc luôn rồi. Giờ không còn đường lùi nữa hehe. Lên diễn đàn mấy bữa nay nghe mấy bác làm nông nghiệp phán mà nản quá
Bạn ở đâu. Thiên lý ko ra hoa quanh năm đâu, rất háo nước và phân (vì phải nuôi hoa liên tục) nên đất phải tốt nhe. Đầu ra phải lo trước, thương lái ép giá lắm, trong siêu thị hơn 100k/kg là ở mình bán dưới 30k, siêu thị 200k/kg (Tết) là mình bán 50k thôi. Liệu mà tính nhé bạn. Thiên lý chăm tốt phải gần 6 tháng mới có hoa.

Bạn ở đâu. Thiên lý ko ra hoa quanh năm đâu, rất háo nước và phân (vì phải nuôi hoa liên tục) nên đất phải tốt nhe. Đầu ra phải lo trước, thương lái ép giá lắm, trong siêu thị hơn 100k/kg là ở mình bán dưới 30k, siêu thị 200k/kg (Tết) là mình bán 50k thôi. Liệu mà tính nhé bạn. Thiên lý chăm tốt phải gần 6 tháng mới có hoa.
Mình hiện tại đang làm ở bình dương. Ít bữa nữa về an khê gia lai làm. Tính làm đủ sống thôi bạn à. Khổ cái là ko ai ủng hộ hết. Vợ thì nhất quyết không làm nông. Có làm thì cũng chỉ 1 mình mình làm thôi. Chắc là khổ lắm. Đu đủ với thiên lý mình đưa vào giải quyết cái trước mắt thôi.chủ yếu là trồng cỏ nuôi bò với nuôi thêm heo tộc bạn à. Lượng lớn cv như vậy 1 mình ko biết lo xuể không nữa. Bạn có exp hay định hướng gì có thể share cho mình 1 ít thì tốt quá

Sao giống mình thế. Làm nông vất vả lắm. Ko có kinh nghiệm nông nghiệp thì đừng nên làm. Làm CN đủ sống, làm nông hết nguồn thu là đói. Chưa kể phân, thuốc trừ sâu đang lên giá nhiều lắm

Sao giống mình thế. Làm nông vất vả lắm. Ko có kinh nghiệm nông nghiệp thì đừng nên làm. Làm CN đủ sống, làm nông hết nguồn thu là đói. Chưa kể phân, thuốc trừ sâu đang lên giá nhiều lắm
Cảm ơn bạn. Dù sao cũng đã quyết rồi. Hehe. Với lại sắp già rồi mà chưa làm được cái gì cũng thấy chán. Bạn nghĩ sao nếu mình dự trữ đủ tiền cho gia đình xài 2 năm rồi trong khoảng 2 năm đó mình túc tắc làm. Ý là ko bị áp lực về thành quả đó. Liệu làm vậy có trụ nổi không bạn. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều. Ít ra cũng có người chia sẽ .

Back