Xích mới đổi!

• Thread starter sutraheart
  • Ngày gửi
Mình được đổi em Xích này. Có vẻ còn non, các bác xem giúp mình. Tình trạng em nó như thế này: mình đút từng hạt bắp thì em nó ăn ( ăn rất kĩ, để nguyên trái nó không lại ăn ), vút ve vô tư, rất ít cắn, cắn cũng không đau lắm, mình mới cắt cánh cho em nó. Nó khoản 1 năm chưa mọi người ? Anh chủ tiệm bảo dạy nó nói thì sáng dạy chừng 15p, chiều dạy lại chừng 10p. Cỡ 1 tuần là nói được ? ??? Mình đang dạy nó nói " CÓ KHÁCH ". Chủ tiệm bào chỉ cho nó ăn lúa với bắp, 1 tuần ăn chỉ cho ăn 1 trái ớt chín dài dài (ớt sừng thì phải ). Các bác xem và tư vấn giúp mình nhé, Thanks all

để góp lúa :). bác cho hỏi, để 2 con chung chỗ chắc tụi nó siêng nói hơn nhỉ ??
Đúng rồi 2 con tập nói gần nhau chúng bắt chước nhau và học nhau. Nhưng không được chung 1 lồng. không cho chúng chạm vào nhau.

chân xám nghe nói ngu hơn chân vàng phải không bác ? tính mua 1 em trống nữa về cho 2 em có bạn

Màu chân không quan trọng lắm đâu, thường chân xám to con hơn. Người bán nhân cách lên đấy mà, để có lý nói thế thôi. Màu chân cũng thay đổi , theo độ tuổi nửa đó bạn à

xích con cho ăn gì vậy bác ? anh bán bảo đang cho ăn cám bánh bò, 1 lần 3 viên, ngày 3 lần

xích con cho ăn gì vậy bác ? anh bán bảo đang cho ăn cám bánh bò, 1 lần 3 viên, ngày 3 lần
Cám này màu xanh phải không, viện tròn hơi dẹp , cám này là chuyên cho nhồng ăn của Thái Lan, ngâm với nước nó nở ra như bánh bò nên gọi là cám bánh bò. Loại này cho xích ăn tốt đấy, nhưng muốn tốt hơn thì nên mua loại cám dành riêng cho vẹt, nhưng rất đắc đỏ . Nói là cám nhồng nhưng chỉ xài được cám nhồng của Thái, tức cám mà bạn gọi là bánh bò đó. Chứ mấy loại cám nhồng khác xài không tốt dâu nha.Nếu xích đa lớn cho nó ăn bắp, lúa, rau xanh và các loại trái cây ... Không cho ăn cám bánh bò nửa . Còn nuôi đẻ thì cho ăn khác nửa

em mua luôn kaytee extract, khá mắc, e cho ăn 30 cc được không bác ( bác nhìn diều đánh giá giúp) - ( tỷ lệ 1:2, 1 muỗng có sẵn trong hộp kaytee + 2 muỗng nước ấm ). bác xem e này đánh giá giúp em nó được 1 tháng chưa ? hy vọng em này trống.
Cái muỗng trong hộp kaytee chắc cũng tầm 3-4 muỗng cafe. 1 ngày cho ăn bn cử vậy bác ? Anh bán bảo 3 cữ. Nãy cho ăn xong rồi mà nó cứ ứ ứ mãi. Cám ơn bác Xuan Vu nhiều nhé! Bác tư vấn nhiệt tình thật !

File đính kèm

54.1 KB · Lượt xem: 9
    48.7 KB · Lượt xem: 8
    80.9 KB · Lượt xem: 9
    60.7 KB · Lượt xem: 8
Còn non thì cho ăn những loại thức ăn có nhiều dinh dưỡng, phù hợp, và dể tiêu hóa... thế là tốt rồi. Nhưng lớn lên cho ăn lúa, bắp là chính. Xích ngoài ăn lúa bắp ra, nó còn ăn rất nhiều loại hạt, trái chín, rau quả v v . Không nên cho ăn quá no, nhìn diều thấy nó hơi căng rồi. Chỉ cho ăn căng diều vào buổi chiều, vì thời gian 1 đêm dài nên cần phải cho ăn no. Sáng và trưa chỉ cho ăn lưng lửng thôi, nếu cho ăn nhiều lúc ban ngày, thời gian bửa ăn cách nhau không lâu, thức ăn có thể còn lại trong diều. Thức ăn còn này có thể làm cho xích ói vì đã lên men mà chưa kịp tiêu hóa. Trong nuôi xích và các loại chim non, người nuôi phải nhớ câu này " Trong cái no phải có cái đói, đừng để trong cái đói có cái no".

em này xác suất trống cao không bác ? được 1 tháng chưa ? Về vấn đề bắt cặp, e nghe a bán nói gần như là không thể với xích mái của e ( vì xích rất khó bắt cặp + chênh lêch tuổi tác quá lớn ). Lúc 14h30 chiều e bơm nhẹ thêm cho e nó 0,5cc. Định tối nay 8h bơm thêm 25cc nữa.

Con này có thể trống cao đó, về bắt cặp đối với xích rất khó. Tuổi bắt cặp tầm 2 tuổi, lúc này con trống có thể giao phối, nhưng con mái thì chưa. Về lứa tuổi cũng không đồng nhất phải bằng nhau. Để cho nó tự bắt cặp với nhau, ép xích sẽ cắn, đánh nhau trọng thương có khi chết luôn đó. Thời gian cho ăn 7-8 giờ sáng ăn 1 lần, 12 giờ trưa 1 lần, chiều 17--18 giờ ăn 1 lần. Không cho ăn sớm quá, cũng không tối quá. Sớm quá chim chưa thức tỉnh hoàn toàn, hệ tiêu hóa chưa hoạt động mạnh tức chim chưa cảm thấy đói. Ngoài thiên nhiên buổi sáng của chim non phải 9-10 giờ mới có bữa ăn đầu tiên. vì chim cha mẹ phải tìm mồi về mới có cho con ăn. Cho ăn tối quá chim non có thể bị lạnh.

cám ơn những chia sẻ hữu ích của anh. Tình hình là con mái sau 1-2 ngày bập bẹ ( như clip), hôm nay không hiểu sao nó toàn la. Chim con thì tối nay e không cho ăn nữa vì thấy nhiều cũng còn hơi căng

La là thói quen của xích, mình có thể dạy nó nói thêm mấy câu nửa. Để thời gian la của nó giảm dần khi nó nói thêm mấy câu mình dạy. Nhưng đừng dạy nhiều quá 1 lúc nó chẳng nhớ gì hết nha.

em vẫn chỉ dạy nó 2 từ " có khách". Không hiểu sao xích non bây giờ diều vẫn căng, có khi nào bị sình bụng không bác? đi phân thì từ sáng đến giờ em vẫn thấy nó đi bình thường. Thay giấy báo lót chuồng lúc 6h tối, nãy kiểm tra thấy nó làm tiếp 2 bãi

Đó là triệu chứng sình bụng đó, bạn đừng cho ăn, chỉ bơm nước vào cho loảng ra . Đừng bơm nhiều nước quá tránh thừa nước bị ói, nguy hiểm. Xích ở tiệm người ta cho ăn thất thường và nhiều thứ thức ăn, hay bị bệnh về tiêu hóa lắm bạn à

sáng nay e thấy diều nó xẹp rồi, và cho ăn bình thường ( được 2 cử rồi), 18h cho ăn cử cuối. Vẫn chưa thấy gì bất ổnBác Xuan Vu cho e hỏi tí : trường hợp con xích kia bập bẹ nói. Hình như là từ khi e xích nó lại vào cầu thì nó không tập trung nữa, chỉ toàn la thôi, trước đó nó rất thích leo tút lên đỉnh cầu. đứng 24/24, đói thì đi xuống ăn.Sau vài ngày về nhà mới, bác đánh giá giúp em nó mập hay ốm. Em này được 1 tháng chưa bác ? em ấy đi ngoài như vậy ổn không ? ( Ảnh lúc cho ăn cử trưa xong ).
Cỡ này mình cần bỏ thời gian ra giao lưu với em nó không ? E thấy nó non quá nên không dám chơi với nó. Chỉ kêu tên là đút nó ăn. ( mỗi lần em bảo kiko là nó cứ rên ư ư :d ). E đụng nó, nó toàn tỏ ra sợ hãi và lũi đi chỗ khác

File đính kèm

88.5 KB · Lượt xem: 9
    109.4 KB · Lượt xem: 8
    132.7 KB · Lượt xem: 8
    114.9 KB · Lượt xem: 8
    69.5 KB · Lượt xem: 8
    108.9 KB · Lượt xem: 8
Last edited by a moderator:
em mua luôn kaytee extract, khá mắc, e cho ăn 30 cc được không bác ( bác nhìn diều đánh giá giúp) - ( tỷ lệ 1:2, 1 muỗng có sẵn trong hộp kaytee + 2 muỗng nước ấm ). bác xem e này đánh giá giúp em nó được 1 tháng chưa ? hy vọng em này trống.
Cái muỗng trong hộp kaytee chắc cũng tầm 3-4 muỗng cafe. 1 ngày cho ăn bn cử vậy bác ? Anh bán bảo 3 cữ. Nãy cho ăn xong rồi mà nó cứ ứ ứ mãi. Cám ơn bác Xuan Vu nhiều nhé! Bác tư vấn nhiệt tình thật
xích non cho ăn katee rất tốt,nhưng phải cho ăn điều độ, pha bột đúng cách.còn non (lông ống mọc chưa nhiều)thì pha bột loảng ( múc lên đổ xuổng bột nhỏ như giọt nước nhỏ là tốt. tỉ lệ 1-2) cho nó ăn .lớn thêm 1 tuần tuổi thì pha đặc đặc thêm tý, cho ăn làm sao cảm thấy bé nó tiu hóa tốt là đc,xích non quá mà pha bột đặt quá thì hay bị khó tiu, sình bụng.loảng quá(nước nhiều thì hay bị lạnh bụng ==> tiêu chảy) nước pha là nước ấm ,k nống quá mà k nguội quá.ngày cho ăn 4 cử 7h cho ăn tầm 20cc-12h 30cc-17h 25cc-21h 25cc cử cách cử tầm 4-5h(tùy theo con đòi ăn nhiều hay ít) nếu không có time thì bạn cho ăn theo 3 cử , cử 7h 25cc-12h 30cc- 18-19h 35 cc ( nếu bé vẩn đói và há mồm đòi ăn thì tăng thêm 5-10cc tùy độ no và tiêu hóa của bé,cho ăn cang diều vừa phải) bạn theo giỏi diều của em nó tiêu hóa tốt k để tăng lượng thức ăn. k nên 1 cử ăn cho ăn quá no ( cho ăn quá no để k đòi ăn nửa) vì cho ăn như thế xích non k tiu hóa kịp thức ăn dể bị lên men trong diều >> khó tiêu ,sình bụng. nếu bạn có điều kiện cho xích non ăn katee thì khi xích lớn (giai đoạn tập ăn) tập cho ăn zumprem (cám dành riêng cho vẹt) bằng cách xay nhuyển cám zumprem ra và trộn chung với kaytee đút cho ăn, khi biết tự mổ ăn thì để nguyên hạt k cần xay nhuyển nửa, bọn nó quen thức ăn từ nhỏ nên sẻ tự cạp ăn dc. giai đoạn này bạn nên bỏ bổ sung thêm bắp non (loại bóp ra sửa) và lúa non < nhớ là bắp ,lúa sạch (k có thuốc bvtv nhé) cái này bác vũ biết lý do nè hihi . khi xích đã tự ăn cứng cáp rồi hay tập cho ăn các loại thức ăn khác

p/s : đây là cách cho xích non ăn theo cách (nhà có điều kiện) cho ăn cám của vẹt

Back