Xin bà con cấp cứu cây đu đủ em

• Thread starter dudu
  • Ngày gửi
Em mới tập làm vườn, trồng một mớ đu đủ. Hiện tại một số cây lớn đã có trái.

Nhưng gần cả tuần nay mưa nhiều, nên có hai cây có hiện tượng vàng lá. Mỗi cây chỉ có 1 lá bị vàng

Các các còn lại vẫn xanh. Riêng phần lá non và trái non bắt đầu bị ảnh hưởng, lá non ko còn xanh non như lúc trước, có trái bị vàng muốn rụng

Em xịt GIDOMIL, rồi Aliete liên tục nhưng có vẻ ko hết, bệnh chỉ chậm thôi. Mương thoát nước em làm kỹ, ko có nước động lại.

Em đang hoan mang ko biết trị thế nào. Mong bà con giúp em với nhe! Cám ơn bà con!

có thể cây bị thiếu dinh dưỡng nên trái gây hiện tượng rụng trái ( mưa nhiều làm trôi dinh dưỡng đi). biểu hiện lá non bị vàng có thể là thiếu canxi hoặc lưu huỳnh hoặc đạm.

Có thể bạn trồng cây thấp nên rễ bị úng, dẫn đến vàng lá và cây chết dần. Lần sau trồng bạn nên đắp ụ, trồng cao và có rãnh để thát nước khi mưa nhiều

Thừa Canxi thì lá mới vàng.
Bạn cứ thử bón vôi bột đã cũ vào vườn rau đang xanh mà coi.
Bón vôi tôi, vôi bột mới, thì độ PH tăng quá cao, hỏng thí nghiệm.
Kết luận này rút ra từ việc bón vôi cho ruộng chua, thì lúa vàng lá.
Không phải tôi rút ra kết luận, mà là báo cáo của tập san Nông Lâm.
*
Là vàng này không phải vì thiếu Can xi, vì Can xi rất khó rửa trôi.
Cũng không phải dinh dưỡng bị rửa trôi, vì phân hữu cơ khó rửa trôi,
còn phân vô cơ thì rất dễ bổ sung.
*
Trường hợp của bạn rất khó biết. Đoán mò, thì đu đủ bị thối một số
rễ. Nó sẽ khôi phục lại sau, khỏi cần chữa chạy gì.
*
Tôi chỉ coi được 1 hình chụp cây của bạn. Nó gày quá.
Bị thiếu nắng và thiếu phân bón các loại.
Đu đủ bình thường, thì thân và cuộng ít nhất phải lớn gấp đôi, và
tán lá phải kín (lá to), không có quãng trống, mặc dù không bón
phân hoá học, chỉ có phân hữu cơ thôi. Đó là kinh nghiệm tôi trồng
đu đủ ngày xưa, phân hoá học rất đắt, và chỉ bán phân phối bao cấp
thôi.
*

có thể cây bị thiếu dinh dưỡng nên trái gây hiện tượng rụng trái ( mưa nhiều làm trôi dinh dưỡng đi). biểu hiện lá non bị vàng có thể là thiếu canxi hoặc lưu huỳnh hoặc đạm.

Cám ơn bác! Dinh dưỡng em bón 1 nắm (100g) 20 - 20 -15/tháng, sợ dư phân và có bổ sung 1 nắm kali mỗi khi thời tiết xấu. Trước khi trống em có bón phân hữu cơ.

Có thể bạn trồng cây thấp nên rễ bị úng, dẫn đến vàng lá và cây chết dần. Lần sau trồng bạn nên đắp ụ, trồng cao và có rãnh để thát nước khi mưa nhiều
Không đâu bác ơi. Em có làm mô cao, có rảnh thoát nước hết.

Thừa Canxi thì lá mới vàng.
Bạn cứ thử bón vôi bột đã cũ vào vườn rau đang xanh mà coi.
Bón vôi tôi, vôi bột mới, thì độ PH tăng quá cao, hỏng thí nghiệm.
Kết luận này rút ra từ việc bón vôi cho ruộng chua, thì lúa vàng lá.
Không phải tôi rút ra kết luận, mà là báo cáo của tập san Nông Lâm.
*
Là vàng này không phải vì thiếu Can xi, vì Can xi rất khó rửa trôi.
Cũng không phải dinh dưỡng bị rửa trôi, vì phân hữu cơ khó rửa trôi,
còn phân vô cơ thì rất dễ bổ sung.
*
Trường hợp của bạn rất khó biết. Đoán mò, thì đu đủ bị thối một số
rễ. Nó sẽ khôi phục lại sau, khỏi cần chữa chạy gì.
*
Tôi chỉ coi được 1 hình chụp cây của bạn. Nó gày quá.
Bị thiếu nắng và thiếu phân bón các loại.
Đu đủ bình thường, thì thân và cuộng ít nhất phải lớn gấp đôi, và
tán lá phải kín (lá to), không có quãng trống, mặc dù không bón
phân hoá học, chỉ có phân hữu cơ thôi. Đó là kinh nghiệm tôi trồng
đu đủ ngày xưa, phân hoá học rất đắt, và chỉ bán phân phối bao cấp
thôi.
*
Cám ơn bác đã phân tích. Hiện tại em mới xịt kết hợp 2 thứ: thuốc diệt nấm, vi khuẩn và thuốc kích thích rễ, làm xanh lá. Đang chờ kết quả.

bác đang bón phân ở lượng tối thiểu ạ. nên bón phân tập trung vào từng thời kì. ở mỗi thời kì nhu cầu mỗi loại dinh dưỡng của cây lại khác nhau nên cần chọn tỉ lệ thích hợp nếu ko sẽ tác dụng ngược. giả sử mai, ngày kia trời mưa thì hôm nay không nên bón phân, phun thuốc. bón tăng lượng kali thời kì ra hoa là đúng rồi, quả sẽ ngon, ngọt hơn. không nên bón phân khi trời nắng, nhiệt độ cao sẽ bay mất đạm. bón xong thì lấp đất, tưới nước vừa đủ để phân dễ tan trong đất. xu hướng bây giờ là đất thiếu gì, cây thiếu gì thì bón tăng lượng chất thiếu đấy nên nhiều hơn so với mức bình thường, cây ko cần nguyên tố nào nhiều thì ko cần bón nhiều sẽ tiết kiệm được chi phí trong nông nghiệp. không nên bón thừa hay thiếu phân(trừ phân chuồng) sẽ gây hại cho đất và cây. bón thừa đạm cây tích nhiều nước, lâu ra quả, dễ bị sâu bệnh, đất bị chua. gốc muối trong công thức hóa học của phân bón ảnh hưởng hưởng đến độ tan, khả năng linh động của phân trong đất, pH đất, bảo quản phân và khả năng hút dinh dưỡng của cây, chất lượng nông sản. ví dụ trồng cam quýt mà bón nhiều KCl quả sẽ chua hơn, rau bón nhiều đạm sẽ bị đắng

Back