Xin các anh chỉ giùm cách nuôi dế cơm

• Thread starter thanhhung789
  • Ngày gửi
Em có bắt được khoảng 20 dế cơm cho vào 2 thùng 80 lít dể nuôi.Em tách riêng ra giữa cái và đực
Em bỏ đất vào 2 thùng 25 cm nhưng quan sát ban ngày thi dế không ăn gì cả.Ban đêm mới ăn,em cho vài
hạt đậu phộng và một mớ lá cây(chưa cho ăn cám)
em muốn hỏi tình hinh như vậy nếu nuôi cho dế mái đẻ thì mình nuôi không cần đất hay cần đất(vì nếu nuôi có đất thì dế mái sẽ đẻ trong đất luôn không đẻ trong máng đẻ )
cho em hỏi nhìn thế nào biết dế mái gần đẻ
anh nào có nuôi qua loại này xin tư vấn giùm em.cám ơn

mấy hôm nay tôi cũng đang định bắt vài con dế cơm để nuôi thử nè ,bạn tách riêng dế đực và cái thì nó đẻ bằng niềm tin à :lol: , tôi cũng không rõ là dế đực với dế cái có cắn nhau không ,chứ dế đực cắn nhau là cái chắc ,tôi nghĩ nên cho vào 1 thùng với tỉ lệ 1 đực/3-4 con cái ,bạn cho cám với rau muống dế nó thích ăn hơn ,lá cây nó không ăn mấy đâu ,tôi nghĩ khi cho dế sinh sản bạn nuôi không cần đất ,chỉ cho máng đẻ vào ,và nuôi dế sinh sản với mật độ ít ,chứ không nuôi dày như dế ta ,khi nuôi thương phẩm mới nuôi mật độ dày hơn ,khi nuôi thương phẩm có thể cho đất vào ,khi dế mái đủ ngày tuổi ,tức là sau khi mọc cánh hoàn chỉnh khoảng 5-10 ngày , dế cái thì chọc kim xuống nền ,dế đực thì bắt đầu gáy ,lúc đó có thể cho máng vào ,có thông tin gì mới về việc nuôi dế thì post lên cho tôi theo dõi với nhé .

mấy hôm nay tôi cũng đang định bắt vài con dế cơm để nuôi thử nè ,bạn tách riêng dế đực và cái thì nó đẻ bằng niềm tin à :lol: , tôi cũng không rõ là dế đực với dế cái có cắn nhau không ,chứ dế đực cắn nhau là cái chắc ,tôi nghĩ nên cho vào 1 thùng với tỉ lệ 1 đực/3-4 con cái ,bạn cho cám với rau muống dế nó thích ăn hơn ,lá cây nó không ăn mấy đâu ,tôi nghĩ khi cho dế sinh sản bạn nuôi không cần đất ,chỉ cho máng đẻ vào ,và nuôi dế sinh sản với mật độ ít ,chứ không nuôi dày như dế ta ,khi nuôi thương phẩm mới nuôi mật độ dày hơn ,khi nuôi thương phẩm có thể cho đất vào ,khi dế mái đủ ngày tuổi ,tức là sau khi mọc cánh hoàn chỉnh khoảng 5-10 ngày , dế cái thì chọc kim xuống nền ,dế đực thì bắt đầu gáy ,lúc đó có thể cho máng vào ,có thông tin gì mới về việc nuôi dế thì post lên cho tôi theo dõi với nhé .

em nuôi được cỡ 7 ngày thì dế bị hao hụt nhiều.Ban đầu nuôi thử không đất dế ít cắn nhau nhưng yếu
,hông chịu ăn và chết dần.sau đó em bỏ đất vào(đất ngay chổ đào dế và lá cây ở gần đó)thì đế hông chết
nữa chúng nó mạnh lên thấy rõ.Dế đào đất và làm tổ chịu ăn lá cây(hông ăn rau muống và cám)
em tính nuôi thử cho dế lớn rồi hẳn tính cách cho đẻ(hiện nay dế đã có cánh nhỏ nhưng chưa gáy)
mỗi ngày em xịt nước một lần cho mát.Dế cơm thấy vậy nhưng rất khó nuôi anh ạ.
Anh em nào thấy mình có cần mua giống tại các cơ sở giống về nuôi hay không(khi mua thì sẽ được chỉ
kĩ thuật nuôi hoàn chỉnh với giá 300 con giống=4.500.000)em hông có tiền nhưng muốn nuôi nên đi bắt n
ngoài vườn về nuôi nhưng cảm thấy nuôi rất khó.anh em nào biết xin chỉ giáo thêm về nghề này.Cám ơn

bạn để rế vào lá cây cành cây khô cho khỏi cắn nhau thử nhé ra ngoài thú y mua cám gà con ăn say nhiễn cho em nó ăn xem còn không được nữa pm len topic nhe

Back