Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" về nuôi bồ câu.

• Thread starter bocauviet
  • Ngày gửi
Từ trước đến nay đã có rất nhiều anh em nhiệt tình sưu tầm các tài liệu hướng dẫn về nuôi chim bồ câu chia sẻ cho anh em cũng cố kiến thức nhưng sách vở vẫn mãi là sách vỡ, áp dụng vào thực tế nảy sinh vô số thiếu sót, thậm chí ko thực tế. Vì vậy, em lập topic này mong các bác là những người có kinh nghiệm lâu năm trong nghành chăn nuôi bồ câu chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" của chính bản thân mình (ko sử dụng tài liệu trên mạng làm loãng thông tin) cho em cùng những thành viên mong muốn tìm hiểu nắm chắc đc kiến thức "chuẩn" về con chim Bồ câu. Em cũng có nuôi vài cặp mimas lai màu trắng và có chút nhận xét:
1.Trọng lượng chim bố mẹ: Mái: 400g, trống: 400>450g. Chim ra ràng 350>400g.
2.Khoảng cách 2 lứa đẻ: 35>37 ngày.
3.Thức ăn(em cho ăn cám chuyên dụng cho bồ câu 250k/bao 25kg): ăn thoái mái 200gr/cặp/ngày :wacko:.(ko nuôi con). Em cho ăn theo hướng dẫn = 1/10 trọng lương cơ thể, nhưng 80gr cám đc có tí xíu, chia ra 2 buổi cho ăn y như ăn tráng miệng (cái này em thấy sách chỉ ko thực tế, hôm bữa xem VTV 2 em thấy tivi giới thiệu ông kia cho ăn trung bình 70gr/cặp/ngày!?(nuôi quần thể)). Vấn đề này em thấy đau đầu nhất vì thức ăn ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận.
4. Em thấy hình thức ghép trứng ko hiệu quả, thậm chí lỗ, vì em đã thử. Khi ấp 2 trứng nở 100%, khi ghép 3>4 trứng vào nở đc 1,2,3 con ko lần nào đc 4 con, thời gian ấp trứng lâu hơn, chim mẹ dễ đạp chết con hơn.
Em ko đề cập vấn đề bệnh tật vì BC khá ít bệnh. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e và mọi người cùng biết 4 thông tin trên của các bác nhé.
Các bác vui lòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế, ko coppy kinh nghiệm của người khác, không vì lăng-xê quảng cáo,pr... cho bồ câu của mình mà chia sẻ kinh nghiệm ảo nhằm mục đích vụ lợi nhé!

Thân chào các bác!

Bạn lên Nguyễn Thị Nhỏ Q5, hỏi ng ta cám Bồ Câu P907 giá hum bữa mik` hỏi là 245k/bao, ở trên này bán hàng ảo lắm giá cả tùm lum. ko bít hiện nay bao nhiu, vì mik` ko mua ở đây. Cty sản xuất cám ở Nguyễn Thị Định Q2.

3.Thức ăn(em cho ăn cám chuyên dụng cho bồ câu 250k/bao 25kg): ăn thoái mái 200gr/cặp/ngày :wacko:

Link : http://agriviet.com/home/threads/105263-Xin-cac-bac-chia-se-kinh-nghiem-quot-thuc-te-quot-ve-nuoi-bo-cau-/page4#ixzz2HxZXb4bg

M
ik` cũng ko rành lắm, tại hồi xưa mik` đi làm ko có nhìu thời gian, lâu lâu chú ý 1 cặp thấy nó ăn khá nhìu (cặp gần cửa) cặp đó mik` rô ti rùi =]] giờ mik` chú ý kĩ thấy các cặp khác ăn cũng bình thường tấm 90>100gr/ngày, nuôi con thì tầm 100gr > 200gr tùy vào giai đoạn chim con + tùy chim bố mẹ, vì có 1 số chim mẹ chăm con rất tốt, mớn cho chim con đến khi ko ăn nữa thì thôi :) Thường thì người nuôi bán chim khi đc 18 ngày tuổi, lúc chim chưa đạt trọng lượng tối đa nhưng bù lại lúc này chim con chưa tiêu tốn nhìu thức ăn nên chi phí rẻ.

cảm ơn bocauviet đã lập một toppic rất hay em cũng có đôi diều muốn chia sẻ với anh em bồ câu , dành cho những ai mới và đang có ý định bước vào nghề tham khảo, hi tham khao thôi nhé vi đây là ý kiến chủ quan của mình

c. mấy phương pháp ghép chim, ghép trứng 3,4 quả là hoàn toàn phản khoa học cũng như không phù hợp trong thực tiễn chăn nuôi, tôi chỉ cần bạn thử nghiệm với 50 đôi chim đẻ trong 3 tháng, bạn sẽ thấy những phương pháp đó không những không tăng được năng xuất mà còn gây thiệt hại nữa.Lí đo thì một số ae đã nói tôi chỉ lấy một ví dụ như sau: trong 3 chim con nở cùng một ổ chắc chắn sẽ có một chim nhỏ hơn và tôi dám cam đoan là con đó sẽ cứ nhỏ và không thể đạt 400g khi 25 ngày, thử hỏi như vậy có thễ xuất bán được không, chưa kể nó có thể bị hai con kia đè chết,bố mẹ bỏ đói. với trường hợp ghép trứng cũng thế không phải chim bố mẹ nào cũng cũng khéo léo ấp nó chỉ ấp tốt nhất với 2 trứng , nếu nhiều nó có thể rẵm vở hay đẩy ra không chịu ấp

Tôi nghĩ là nhận định nêu trên là chưa chính xác. Ở trại mình hiện nay, tỷ lệ mẹ nuôi 03 con lúc nào cũng trên dưới 60% và đều nuôi con tốt (và xin khẳng định là kinh nghiệm ở trại mình thì đây là 01 trong những cách tăng năng suất có hiệu quả rõ rệt). Vậy cách nào làm để tỷ lệ đạt kết quả cao?
1. Nếu mình dùng máy ấp trứng, thì 03 chú chim con cùng nở 01 ngày, vì vậy không xảy ra trường hợp 01 chú "nhỏ" hơn các chú chim non còn lại. Và cũng do sử dụng máy ấp nên tình trạng đạp trứng hầu như được hạn chế rồi.

2. Thật ra, máy ấp trứng là cách để tăng năng suất, nhưng sự thật là dù có máy ấp tốt như thế nào, nhưng nếu chim bố mẹ "không tốt" thì kết quả cũng không mong đợi. Bởi vậy có tình trạng là có cặp chim bố mẹ này nuôi 03 con rất tốt, nhưng có cặp khác nuôi không tốt; tương tự có giống bồ câu thì chu kỳ đẻ là 50 ngày, nhưng cũng có giống chu kỳ là 30, 40 ngày; hoặc cũng có những cặp "ấp trứng thì rất kém" nhưng nuôi con thì tuyệt vời và ngược lại,... Và do vậy, việc chọn 01 cặp bố mẹ làm giống tốt cũng là 01 trong những cách để nâng cao chất lượng nuôi bồ câu công nghiệp.

Mọi người cho mình hỏi có cách nào ghép chim bồ câu non cho chim bố mẹ nuôi không?
Ví dụ:
- Có 1 đôi nuôi 2 con, một đôi nuôi 1 con. Mình muốn cho một đôi nuôi cả 3 con để đôi kia tiếp tục đẻ lứa khác thì làm thế nào?
- Có 20 đôi cùng đẻ nhưng mình ấp trứng bằng máy ấp xong và chỉ cho cho 10 đôi nuôi 40 con nhỏ luôn, còn 10 đôi tiếp tục đẻ thì làm thế nào để bồ câu bố mẹ nuôi những con chim non đó?

Mọi người cho mình hỏi có cách nào ghép chim bồ câu non cho chim bố mẹ nuôi không?
Ví dụ:
- Có 1 đôi nuôi 2 con, một đôi nuôi 1 con. Mình muốn cho một đôi nuôi cả 3 con để đôi kia tiếp tục đẻ lứa khác thì làm thế nào?
- Có 20 đôi cùng đẻ nhưng mình ấp trứng bằng máy ấp xong và chỉ cho cho 10 đôi nuôi 40 con nhỏ luôn, còn 10 đôi tiếp tục đẻ thì làm thế nào để bồ câu bố mẹ nuôi những con chim non đó?

muốn ghép thì ghép, nhưng chắc chắn năng suất ko cao.................

muốn ghép thì ghép, nhưng chắc chắn năng suất ko cao.................

Có thể chim non sẽ không được mập mạp, giá bán thấp hơn đôi chút nhưng bù lại rút ngắn thời gian đẻ của một số đôi, lấy số lượng bù vào, mình nghĩ có lẽ doanh thu sẽ cao hơn chứ

Có thể chim non sẽ không được mập mạp, giá bán thấp hơn đôi chút nhưng bù lại rút ngắn thời gian đẻ của một số đôi, lấy số lượng bù vào, mình nghĩ có lẽ doanh thu sẽ cao hơn chứ

bạn thử xem là biết liền à, quy luật tự nhiên là 1 cặp cha mẹ nuôi 1 cặp con, mà bạn cho 1 cặp cha mẹ nuôi 2 cặp con, làm trái quy luật thì mình sẽ phải vất vả và bơm cho chim mới đc......

Hj. Có lẽ cứ thuận theo tự nhiên cho chắc ăn@@

- Để chim bố mẹ nuôi tầm 5 ngày rồi ghép, nó nuôi hết ko phân biệt con của ai đâu nhưng có nhìu trường hợp xẩy ra:
* quên cho con ăn (đông quá ko kiểm soát hết hoặc lượng thức ăn ko đủ)
* Chim bố mẹ nuôi nhiều con nên sức khỏe giảm sút, khoảng cách đẻ lứa sau chậm hơn, nhanh già hơn.
=> nói chung có khi còn lỗ đó bạn. Đôi khi mình có vài cặp chim máu đẻ quá hóa ra mất năng suất. con nó vừa nở nó đã đẻ lại, mà lại đẻ luôn vào cái ổ đang có con thế là vừa trứng vừa con ko kiểm soát đc nên chim con đói chết cuối cùng lại lỗ 20 ngày ấp.

- Để chim bố mẹ nuôi tầm 5 ngày rồi ghép, nó nuôi hết ko phân biệt con của ai đâu nhưng có nhìu trường hợp xẩy ra:
* quên cho con ăn (đông quá ko kiểm soát hết hoặc lượng thức ăn ko đủ)
* Chim bố mẹ nuôi nhiều con nên sức khỏe giảm sút, khoảng cách đẻ lứa sau chậm hơn, nhanh già hơn.
=> nói chung có khi còn lỗ đó bạn. Đôi khi mình có vài cặp chim máu đẻ quá hóa ra mất năng suất. con nó vừa nở nó đã đẻ lại, mà lại đẻ luôn vào cái ổ đang có con thế là vừa trứng vừa con ko kiểm soát đc nên chim con đói chết cuối cùng lại lỗ 20 ngày ấp.

Thôi cứ tự nhiên cho chắc ăn. Người ta nuôi BC thu nhập 10, mình thu nhập 6, 7 thôi vậy.

cái vụ nuôi 3 con mình cũng thử, và mình cũng ko hiểu sao là dù mình cũng để ý là bỏ 3 con vào thì bố mẹ nó vẫn dư sức mớm no cho chúng(diều lúc nào cũng no căng), nhưng khi so với cặp cùng ngày khác nuôi 2 con thì rõ ràng có sự chênh lệch về trọng lượng rất khác và cặp nuôi 3 con cũng ko đều con được, con thì nhỏ xíu con thì to, con to nhất cũng ko bằng con nhỏ của cặp nuôi 2 con ,nói chung 3 con thì nhìn rất xấu==>ko thể áp dụng được vì sẽ giảm chất lượng cũng như trọng lượng của bồ câu kể cả nuôi giống thì sau này chim cũng rất xấu xí. còn nó nuôi 1 còn thì do mập quá thì bồ câu con hay bị choặc chân(dị tật chân) mình đã bị rất nhiều cặp do lúc trước bồ câu mới đẻ đươc vài cặp nên ko có gửi được các cặp khác, giờ thì mình rất ngán khi cho bồ câu nuôi 3 con hoặc là 1 con cũng chết bởi vậy ai nuôi nhiều thì sẽ đỡ được khoản này vì nuôi nhiều sẽ có nhiều khả năng sảy ra là cùng ngày có 2 cặp nở nhưng chỉ được 1 con cho mỗi cặp ghép vào thì tốt==>kết luận: đúng theo quy luật thì nuôi 2 con là đẹp nhất, 1 con thì hay dị tật,3 con thì sẽ giảm chất lượng gầy gò ốm yếu.

1- Tôi không làm bạn hiểu được. Ý tôi nói, tôi không làm được, nhưng vẫn
tin người khác làm được. Người đó được trả công cao, thuê làm, để phục
vụ cho một luận án thi lấy bằng trên đại học. Còn người kinh doanh, thì
không thể làm mà có lời. Các chuyện bàn như thật chỉ mua vui thôi, không
thể tin được.
*
2- Câu này thì bạn nói đúng ý tôi. Đừng ai rỗi công mà áp dụng vào nuôi
bồ câu kinh doanh lấy lời nhé.
*

Cháu mới tham gia diễn đàn này thôi, đọc topic bồ câu nào cũng có comment của bác. Nhưng càng đọc cháu thấy càng khó chịu, bác nuôi bố câu từ thời nào đâu, hiện tại cái gì cũng phát triển từng ngày, bác comment rất nhiều, chia sẻ rất nhiều nhưng toàn nói về những năm 19.. hồi đó của bác để nói đến kỹ thuật bây giờ. Có những comment của bác không ăn nhập gì với chủ đề của topic mà chỉ cãi nhau để chứng tỏ bác giỏi nuôi bồ câu lắm, mà không biết giờ bác còn nuôi con nào không? Mong là những comment sau bác nên suy nghĩ cái nào biết rõ thì trả lời, không thì thôi. Nhiều khi những comment thuộc loại đồ cổ của bác làm loãng topic. Chào bác

thông cảm cho người già tý đi bạn. ở nhà ko nhẽ cãi nhau với con cháu, thôi thì lên diễn đàn cãi nhau với bà con cho khuây mất mát gì đâu.

Bác vencent oi. Em mới nuôi chim bc. Em làm theo các bác là sờ chỗ hậu môn. Các bác bảo là chim bc mái thì để lọt dc ngón tay trỏ. Em thì lại thấy cả 2 bc của em đều hẹp như nhau ko để vừa ngón tay trỏ vào. Ng bán bảo sắp đẻ rồi.

Back