xin các bác giúp đàn gà nhà em

kienxyx88

Nhà nông tập sự
em có nuôi 300 gà lai mía được gần 2 tháng rồi giờ gà một số con bị một mắt nhắm một mắt mở . bên mắt nhắm em cạy ra để nhỏ thuốc nhỏ mắt vào thì thấy có gì đó màu trắng bên trong mắt như gỉ mắt màu trắng vậy . em chưa cho dùng thuốc gì mới nhỏ mắt và bôi thuốc mỡ của người vào xem lần đầu thì thấy đỡ không thấy h bị lại hình như nặng hơn rồi các bác cho ý kiến xem em lên cho dùng loại thuốc nào đây các bác nó lây ra gần chục con rồi \
xin các bác nhiệt tình giúp đỡ thank các bác trước

taynguyen

Sống là để cho đi
tác gà đó ra anh, dùng nước muối rửa, năn cái trắng đó ra.. có khi con mắt đo hỏng rồi.. vệ sịnh thường xuyên mát cho nó nha.

Di chứng sau bệnh sổ mũi truyền nhiễm - ko thuốc chữa - tự hết sau khi chết một ít

Sưng mắt, sưng chân hoặc sưng mề

tách riêng những con phát bệnh - nhỏ mắt bằng thuốc hoặc nước chanh - nhỏ chanh vào mũi họng - vài ngày ko hết thì thịt

những con còn lại cho uống amoxilin + vitamin - cấp tốc chặn đứng bệnh

an tâm đi - chết khoảng 30 % là xong - số còn lại tự tạo kháng thể - ko đi hết đàn với bệnh này đâu mà sợ - cái sợ là lây nhiễm mãi mãi - phải 1 lần dọn hết chuồng thì mới chấm dứt con vi rút - dù hết bệnh nhưng vẩn mang vi rút và gà đúng ngày đúng điều kiện thì nó bộc phát những em nào kháng thể kém

2 tháng thịt được rùi - món chim chằng nghịch xào bí rợ - chúc ngon miệng - ăn nhiều lâu ngán - mình ăn nhiều rồi với nhiều loại bệnh nên quá ngán

Andailoc

Nhà nông tập sự
Gà bạn bị bệnh sưng phù đầu (coryza). Bạn nên tách những con bị bệnh ra riêng, dọn vệ sinh chuồng trại và xịt thuốc sát trùng tuần 3 lần. Những con bị bệnh bạn dùng tăm bông lấy tổ chức bả đậu trong mắt ra. Dùng thuốc nhỏ mắt của người nhỏ mắt cho nó. Cho uống thuốc doxy+ bycomycin. Nếu nặng có thể tiêm florloxin. Thuốc Tilmicosin loại nước nghe nói điều trị bệnh này hiệu quả lắm nhưng ở mình tìm k ra loại này. Đừng quá lo lắng sẽ ổn thôi. Chúc bạn thành công nhé.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH