xin các bác giúp đỡ cây hoa sứ ra nụ bi khô đen rồi rung.

• Thread starter hoangmaisg
  • Ngày gửi
cây sứ nhà e khi kết nụ thì nụ bi khô đen rồi rụng chứ không nở bông được, trong khi cây vẫn xanh tốt, lá bóng mượt.

các bác cho e hỏi , cây sứ bị tình trang trên là bị bệnh gì vậy?

cách chữa tri. như thế nào để cây ra nụ rồi nở thành bông lun không bị kho đen nụ rồi rung.

xin. chân thành cảm ơn

Bác hãy xem lại các nguyên nhân sau đây sẽ làm nụ sứ khô đi :

Không đủ dinh dưỡng..vì nếu chỉ có phân bón gốc sẽ là không đủ đâu..phải phân bón lá đi kèm nữa
Không đủ dinh dưỡng thì 1 số nụ phải thui chột đi..để 1 số nụ khác đủ sức nở hoa
Để đủ dinh dưỡng : phải bón gốc đầy đủ. Khi thấy 1 tược cây sứ bắt đầu ra lá , phun 1 tuần 1 lần 701 cho đến khi nụ sắp nở thì ngưng
Tránh không được phun vào nụ…vì phun vào nụ... nụ có thể sẽ cháy khô

Mỗi buổi sáng lúc 5 giờ nhớ dùng nước máy phun sương để rửa nụ…vì sương đêm rất dễ là sương muối làm cháy khô nụ

Đặt bẫy,,để bẫy ruồi vàng…vì thủ phạm này làm hư nụ rất nhiều
Cuối cùng không khí ô nhiễm quá…sẽ làm nụ sứ thui rụi hết

Bẫy ruồi vàng :
đó là một hoạt chất gồm hai chai nhỏ, chai 1 là hương liệu quyễn rũ ruồi và chai 2 là thuốc diệt. Khi mua về, trộn hai chai lại với nhau theo hướng dẫn, và làm bẫy như thế này, rồi tẩm thuốc pha trộn vào bông gòn, treo tòn ten trên cành, thế là bọn chúng bay vào và nộp xác.Cách làm bẫy theo hình hướng dẫn

gần hơn tí

tí nữa

lại thêm tí nữa

Xoay phát nữa cho đẹp nào

Lỡ rồi cho xem chân dung em í luôn

http://sucanhvietnam.com/forum/showthread.php?1177-SOS-hoa-su

cảm ơn bác
cây sứ cháu bón gốc dynamic và phun 6 30 30 cho đến khi nu chớm màu đỏ là ngưng, cây vẫn phát triển xanh tốt . mấy lần trước khi chớm nụ cháu rữa nụ buổi sáng và phun thuốc diệt bọ trĩ vài ngày 1 lần thì nụ nở ít bị khô, ko phun rữa , ko phun thuốc diệt bọ trĩ là bị lại tình trạng trên

bác cho cháu hỏi, 2 chai hương liệu diệt ruồi vàng đó nơi nào bán vậy bác?

cảm ơn bác

chất dẫn dụ và diệt ruồi vàng mua ở Bồ Cường khoảng hơn 10 k 1 cặp

6-30-30 chỉ có tính kích nụ, mà nuôi nụ không tốt bằng 701 và 901
Vì các sản phẩm đầu trâu của phân bón Bình Điền đều có kích thích tố

Kích thích tố hay chất điều hòa sinh trưởng giúp cây huy động và tổng hợp năng lượng tốt hơn, do đó cây tốt hơn nụ nhiều hơn và bông to hơn

Các sản phẩm của Đạt Nông ( growmore) thích hợp với mai vàng hơn là cho sứ thái

Các sản phẩm của phân bón Bình Điền thích hợp với nhiều loại hoa,,,nhưng không thích hợp với mai vàng…vì kích thích tố sẽ làm mai nở sớm ngay khi lá chưa rụng

Để giúp nụ sứ không bị thui rụi, bác phải làm tốt để loại trừ tất cả nguyên nhân làm nụ bị thui rụi

Không chừa 1 biện pháp nào, từ trừ nhện đỏ…đến phun thuốc đúng loại và phun sương rửa nụ mỗi sáng..cũng như không khí chung quanh không bị ô nhiễm

cảm ơn bác.
đợt nụ lần này xem ra hư hết rồi ko nở được bông nào, cháu sẽ cắt hết nụ và làm theo hướng dẫn bác.
kết qủa cháu sẽ báo bác sau.

Dạ bác cho hỏi: cây sứ nhà em nụ khá nhiều, bông nở lớn nhung phần rìa đầu cánh hoa lại có vẻ héo. Vì sao vậy ạ và cách chăm lo thế nào ạ. 1 ngày em tưới sáng tối 2 lần, cũng không nhiều lắm. Dạo trước em bận nên không tưới thường xuyên nhưng hoa nở cũng có tình trạng như vậy ạ. Xin cảm ơn.

Back