Xin các cao nhân cho ý kiến làn nông dân

• Thread starter Hoang_Thang
  • Ngày gửi
Chả là dạo này kinh tế xuống dốc quá, em đang định về quê để làm nông dân (em đang ở Tp.HCM) cho nó nhẹ cái đầu.
Số là bố mẹ em có 1 trang trại cũng khá lớn 5ha trồng cao su và 5ha trồng caphe tại tây nguyên. Chỉ là thuần trồng trọt và nuôi vài chục con gà leo núi ăn chơi :lol:.
Em cũng tham khảo trên diễn đàn về các loại giống cây trồng vật nuôi và em nuôi ý định xen canh trong vườn cao su 1 loại cây nào đó. Còn vườn caphe bố mẹ em đã trồng xen dc mấy trăm cây sầu riêng rồi.
Tham khảo mãi mà chưa thấy ai trồng xen dc gì trong vườn cao su duy chỉ có 1 bác ở tofic nào đó đang thí điểm trồng măng cụt xen cao su, nhưng chi phí cao và lâu thu hoạch. Em xin nói thêm là cao su nhà em là cao su đã bước vào thu hoạch, địa hình hơi dốc vì ở Tây Nguyên mà. Nước nôi đủ vì có tới 3 cái ao để tích nước tưới caphe.
Có 1 loại cây mà theo em tham khảo trên google và 1 số cơ sở bán giống thì có khả năng phù hợp với điều kiện của em đó là cây Sương Sâm. Sương Sâm là cây ưa mát, độ ẩm và là cây họ dây leo thu hoạch lá như rau, vùng của em cũng có nhiều cây dại mọc. Đã có 1 người trồng xen sương sâm vào vườn cao su nhưng cao su còn nhỏ khoảng 3 4 năm tuổi thôi. Nên em còn quan ngại vấn đề này, có bác nào đã và đang trồng sương sâm xin chỉ giáo dùm em. Theo như các cơ sở bán giống sương sâm thì em thấy cây sương sâm cũng có hiệu quả kinh tế nhất định.
Với diện tích 1000m vuông sương sâm 1 tháng có thể thu dc mức trung bình từ 70 đến 100kg lá tùy điều kiện thổ nhưỡng và chăm sóc. Giá hiện nay tầm 80k/1kg và thu hoạch quanh năm, chi phí đầu tư và chăm sóc rẻ. Tính ra nếu thành công thì thu nhập từ sương sâm cũng rất đáng để quan tâm.
Thêm vào đó cây cao su cũng dc hưởng xái từ việc chăm sóc sương sâm. Lá sương sâm có thể bán tươi hoặc khô, đầu ra ở Tây Nguyên có vẻ hơi khó nên có thể phải gởi xe xuống Tp.HCM mới bán dc.

Về chăn nuôi em định nuôi gà Đông Tảo hình thức là thả rong và cho ăn thêm, mẹ em ở nhà đều nuôi như thế và gà rất nhanh lớn và ngon, vì trong vườn nhiều mối và côn trùng. Em muốn nuôi thử 1 ít sau đó thấy ok sẽ phát triển thêm.

Về ao thì hiện nhà cũng có thả cá nhưng ko hiệu quả vì ko có người chăm sóc vì hiện nay chỉ có ba mẹ em ở nhà, mọi việc đều mướn người theo thời vụ.

Mong các bác cao nhân chỉ giáo dùm em xem có phương án nào có hợp lý hơn hay ko.
Mục tiêu của em là 1 năm có thể lãi 100tr là ok quá rồi.
Thành viên mới em mong các bác đóng góp nhiệt tình ạ.
XIn chân thành cảm ơn

Xin các cao nhân cho ý kiến

nếu sương sâm trồng ko dc, các bác thấy cây bí đỏ thế nào ạ. mặc dù giá thành rẻ nhưng mà trồng kiểu bỏ bê 1 chút cũng dc. Đầu ra thì ko lo.
Vấn đề chính vẫn là có trồng dc trong vườn cao su hay ko ạ :(

Hiện trong vườn cà phê người ta đang thích trồng xen cây mắc ca. Trong vườn cao su chưa thấy trồng xen cây gì, có chăng là các cây cải tạo đất (họ đậu). Bạn thử nghiên cứu:
1. Cây sắn dây
2. Cây chuối tây
3. Cây xạ đen, cây gừng, cây nghệ...
Các cây này ít nhiều đều chịu bóng và đã được trồng xen thành công trong rừng khộp Tây Nguyên (có thời gian rụng lá).
Chúc bạn thành công và quay trở lại chia sẻ với mọi người!

Chả là dạo này kinh tế xuống dốc quá, em đang định về quê để làm nông dân (em đang ở Tp.HCM) cho nó nhẹ cái đầu.
Số là bố mẹ em có 1 trang trại cũng khá lớn 5ha trồng cao su và 5ha trồng caphe tại tây nguyên. Chỉ là thuần trồng trọt và nuôi vài chục con gà leo núi ăn chơi :lol:.
.......................
Về ao thì hiện nhà cũng có thả cá nhưng ko hiệu quả vì ko có người chăm sóc vì hiện nay chỉ có ba mẹ em ở nhà, mọi việc đều mướn người theo thời vụ.

Mong các bác cao nhân chỉ giáo dùm em xem có phương án nào có hợp lý hơn hay ko.
Mục tiêu của em là 1 năm có thể lãi 100tr là ok quá rồi.
Thành viên mới em mong các bác đóng góp nhiệt tình ạ.
XIn chân thành cảm ơn
theo ý tôi thì với "cơ ngơi" hiện tại của bác, bác chỉ cần thả ít vịt, ít gà và ít cá để có cái lai rai thôi. Như vậy là nhẹ ...cái đầu rồi!:lol: Kinh tế lao dốc thì đâu cũng thế bác à! làm kinh tế nông nghiệp tôi nghĩ nếu tính đúng tính đủ thì còn mệt hơn gấp mấy lần so với ngành nghề khác! tôi ví dụ như trái dưa hấu hồi tháng trước gần 10.000đ/kg không có mà bán, giờ 10.000đ/3kg không có người mua.
Nói gì thì nói Bác cũng suy nghĩ cho thật kỷ trước khi về làm nông dân nhé bác!

làm Nông dân không nhẹ đầu như bác nghĩ đâu, nhiều người đang tự đập đầu đấy bác à .:Bash:

Ban tham khảo trồng cây na thái thử xem. Cay trong 18th co trai. 1 trái nặng trên 1kg. Giá bán hiện tại từ 150-200k/kg. Tết giá bán trên 250k/kg. Nếu bạn có thắc mắc về kỹ thuật hay cây giống thi lh mình 0976005282

Back