xin các tiền bối tư vấn khởi nghiệp lập trang trại

• Thread starter trần viết biên
  • Ngày gửi
em tên biên ,quê ở hà tĩnh.hiện đang làm cty tư vấn xây dựng thu nhâp khoảng 100tr/ năm nhưng lại yêu thích làm nông nghiệp và thích tự do.vì chưa có kinh nghiêm làm trang trại nên sau 1 tg tìm hiểu trên diển đàn em qd về làm trang trại với điều kiện hiên có và ý tưởng như sau .mong các bác có kinh nghiệm tư vấn dúp em với.
- hiên tại em có 3,5ha đất lâm nghiệp,đang trồng 1,5ha keo lai ,120 gốc cam va bưởi phúc trạch hết 0.3 ha , diện tích còn lại đang trồng cây bạch đàn.gần hồ nước tự nhiên ,nguồn vốn hiện có 200 tr
- em dự định để nguyên 1,5 ha keo lai, trồng mới 5 sào cỏ va06,nuôi 3 cặp bò sinh sản .nuôi 20m2 giun quế , nuôi 300 con gà thả vườn ,đào khoảng 100m2 ao thả cá rô phi ,trồng thêm 100 gốc cam và bưởi.nuôi 2 cặp dê .toàn bộ diên tích đất em mua thép gai bao quanh và chăn thả dê,bò tự nhiên.em dự định làm nhỏ để học hỏi kinh nghiệm nếu phát triển được thị mở rộng sau.rất mong các tiên bối góp ý.

mình thì nghĩ trang trại khép kín thì it nhất cũng phải có 4 thứ đó chứ

Last edited by a moderator:
Cá nhân em thấy lí do mở trang trại chỉ vì yêu nông nghiệp và thích tự do thì tốt nhất không nên làm. Trang trại cũng là một ngành nghề kinh doanh mình nên lấy tiêu chí lợi nhuận nên hàng đầu. Với những gì bác ý có nếu trong tay một lão nông bản lĩnh thì trong dài hạn việc kiếm thu nhập gấp vài lần 100 triệu/ năm không khó. Nhưng với cái kiểu đầu tư loạn xạ cây lấy gỗ, cây ăn quả, bò, gà, dê, cá mỗi thứ 1 tý loạn xì ngầu lên như thế này thì e rất khó. Quá nhiều thứ lấy đâu ra tâm sức mà học hỏi kỹ thuật, nghiên cứu thị trường... để mà thành công. Mà làm không tốt e rằng chẳng được cái gì.

Tốt nhất khuyên bác ý cứ trồng hết cây lấy gỗ xuống vì làm món này này dễ làm, không cần kỹ thuật và công chăm sóc nhiều. Cứ vài năm chặt cây là có tiền, cư tiếp tục đi làm để lấy 100 triệu/1năm. Đống cây ăn quả thì cư chăm sóc bình thường thôi vì ít thế nên nếu nó không đạt ít nhất cũng có quả mà ăn.
Để ý bạn này có nhiều ý kiến rất hay. Xem qua thông tin thì bạn ở lạng sơn hả

Back