Xin cách chữa bệnh đậu gà

CHiều nay em có qua nhà thím chới thì thấy đàn gà 20 e 1 tháng của thím bị đậu, toàn nỗi cục trên đầu, cứng, có con bị nỗi cục lên mắt, ko mở mắt ra đc lun và có 1 em bị 2 mắt ko ăn uống j đc nên đang yếu,
Xin cả nhà cho cách trị bệnh, uống ks j, làm như thế nào với đậu,. Để em làm thí nghiệm trên đàn gà nhà thím, nếu có chết thì cũng ko phãi gà mình nên chẵng lo, tiêm thuốc j để em tiêm vì từ trước đến giờ chưa tiêm gà lần nào nên đang có gà từ thiện, Mong các cao nhân sớm giúp.
Cho em hỏi lun là em sờ vào mấy hạt đậu gà đó rồi e lỡ về âu yếm gà mình thì có bị sao hok
:bang::bang::bang:

Bệnh đậu gà
NGUYÊN NHÂN: Do virus Avipox gây ra thuộc giống Avipoxvirus, họ Poxviridae. Virus đậu gà có thể gây bệnh trên gà mọi lứa tuổi. Trong nuôi công nghiệp thường gặp trên những gà cuối chu kỳ sản xuất. Trong nuôi thả tự nhiên bệnh có thể gặp trên gà con

TRIỆU CHỨNG:
- Thời gian nung bệnh biến đổi từ 4-14 ngày trên gà, gà tây, bồ câu.
- Thể da: mụn xuất hiện ở những vùng không có lông ở đầu (mào, mồng, xung quanh mắt, mỏ, mũi, …). Mụn ở khóe mắt có thể làm gà viêm kết mạc mắt khó nhìn, nếu ở khóe miệng khó lấy thức ăn.
- Thể màng giả (thể yết hầu): xuất hiện màng giả (hình (ở yết hầu, ở phần trên đường tiêu hóa, đường hô hấp). Gà bệnh khó thở. Tử số cao có thể lên đến 50%

BỆNH TÍCH:
- Thể da: bắt đầu bằng mụn màu trắng, gia tăng kích thước thành mụn mủ rồi thành bọng nước màu vàng, cuối cùng biến thành mào, vẩy có màu vàng đậm xám. Sau 2-3 tuần mào, vẩy tróc để lại những vết sẹo.
- Thể yết hầu: những nốt hạt đục mọc trên màng niêm nạc phần trên đường tiêu hóa và hô hấp. Những nốt này gia tăng kích thước trên màng giả màu vàng. Khi gở những mảng này để lại những vết lở và xuất huyết

BIỆN PHÁP PHÒNG CHỐNG:
-Thực hiện tốt các biện pháp vệ sinh phòng bệnh. Mua gà từ nơi không bị bệnh. Giết loại gà bệnh nặng. Cách ly và ngừa phụ nhiễm những gà mắc bệnh nhẹ.
-Tiêm phòng bằng vaccin cho gà khỏe.
- Chưa có thuốc đặc trị nhưng để chống lại phụ nhiễm vi trùng có thể dùng kháng sinh AMOXYCOL A&B: 3g/1 lít nước trong 4-5 ngày để phục hồi nhanh.
- Bổ sung VITAMIN C-SOL: 1g/2 lít nước uống, giúp tăng cường sức đề kháng, phục hồi sức khỏe.
-Định kỳ sát trùng chuồng trại, dụng cụ chăn nuôi:pIVIDINE hoặc ANTIVIRUS-FMB

CHiều nay em có qua nhà thím chới thì thấy đàn gà 20 e 1 tháng của thím bị đậu, toàn nỗi cục trên đầu, cứng, có con bị nỗi cục lên mắt, ko mở mắt ra đc lun và có 1 em bị 2 mắt ko ăn uống j đc nên đang yếu,
Xin cả nhà cho cách trị bệnh, uống ks j, làm như thế nào với đậu,. Để em làm thí nghiệm trên đàn gà nhà thím, nếu có chết thì cũng ko phãi gà mình nên chẵng lo, tiêm thuốc j để em tiêm vì từ trước đến giờ chưa tiêm gà lần nào nên đang có gà từ thiện, Mong các cao nhân sớm giúp.
Cho em hỏi lun là em sờ vào mấy hạt đậu gà đó rồi e lỡ về âu yếm gà mình thì có bị sao hok

Gà trong chỗ bạn bị bệnh hoài vậy? mấy con gà bữa trước đã khỏe chưa?
gỡ vảy đậu ra, lấy xanh metilen bôi vào đi bạn. cách ly mấy chú đó vào trại bệnh phong đi nhé.

sẵn đây cho mình hỏi, dàn gà nhà mình có mấy con bị quán gà ( chạy tùm lum như ko thấy đường ), mình bắt lên coi thì thấy mắt gà hình như bị hư, con ngươi màu hơi trắng và to hơn gà bình thường . bệnh gì vậy pà con !

sẵn đây cho mình hỏi, dàn gà nhà mình có mấy con bị quán gà ( chạy tùm lum như ko thấy đường ), mình bắt lên coi thì thấy mắt gà hình như bị hư, con ngươi màu hơi trắng và to hơn gà bình thường . bệnh gì vậy pà con !

Chụp hình up lên để anh em bắt bệnh cho bạn nhé :)

Bạn này khôn thật, dùng gà của thím để làm thí nghiệm...nâng cao tay nghề, là 1 ý hay (có chết cũng chết gà của thím... mà mình thì trở thành Bs....gà !!!).

Bạn ruakame đã trình bày rõ: Nguyên nhân _ Triệu chứng _ Bệnh tích . Như vậy là đầy đủ rồi...

Tôi chỉ góp ý thêm cách chữa trị thêm thôi.
Vì bệnh " Đậu gà" là do Vi rút gây ra, nên không có thuốc điều trị đặc trị hữu hiệu, bạn dùng kháng sinh để chống bội nhiễm từ vết thương.

Cách chữa:
_ Lấy trái chanh vắt lấy nước cốt (nhiều hay ít là do số gà mắc bệnh...).
_ Lấy Xi-lanh hút nước cốt chanh cho vào miệng gà nhỏ cho uống 2 đến 3 giọt ( để sát khuẩn....vì gà đã bị đậu thì ở vùng miệng, đi sâu vào ngã 3 giữa thực quản, thanh quản, khí quản đều có hiện tượng viêm loét...)

_ Lấy bông hấp (bông gòn) thấm vào nước cốt chanh, thoa ướt đều lên những chỗ có nốt đậu (cho ướt thật đều mới tốt), cứ như vậy làm cho hết số gà bị đậu...nhốt cho chúng ở vị trí riêng. Dễ bắt để làm tiếp tục làm thuốc tiếp theo...& cho chúng nghỉ 15 phút (thời gian này các nốt mụn đã được sát khuẩn và các vảy đã mềm ra...khi gỡ các vảy ko chảy máu & bị tổn thương...)

_Sau 15 phút thì tiến hành gỡ vảy đậu gà ra để thoa thuốc.

_ Lấy 1 chai Xanh-Methylen hoà với 2 lọ Penicilin, lấy bông hấp thoa đều lên vết thương (kể cả trong miệng).
Ngày làm 1 lần. Phải tốn thời gian 1 tuần...các nốt đậu sẽ biến mất sau 20 ngày. (lâu quá đúng không)...!

***Hoà thuốc Sunfamid ( bột) với nước cho uống, chỉ cần 4 ngày là đủ.
Kết hợp với VitaminC ....thay đổi với điện giải.

.... Chú ý với những đàn có số lượng lớn, khi đã bị đậu thì chữa những con bị bệnh, còn con khoẻ mạnh ta tiến hành mua Vaccine về để chủng những con còn lại.
Nếu chỉ bằng biện pháp chữa thôi...thì chúng càng lan rộng ra cả đàn..! Con nào đã ủ bệnh thì cho chúng nổ ra luôn...!
Con nào chưa bị thì được miễn dịch.

*** Nếu có điều kiện thì chuyển chuồng ở khác, để chỗ đó tiến hành sát trùng.
Nhớ phun xịt thuốc sát trùng ướt đều gà rồi mới chuyển.
Bệnh đậu thường xảy ra ở chuồng quá bẩn & ko thoáng.
Thân chào.

Last edited by a moderator:
Đúng vậy, nó lây nhanh lắm, thím em nói hồi bão 11 chỉ thấy 1 con bị sưng cục nhỏ nhỏ chổ đầu, cứ tưởng bị mụt hay mổ cắn nhau j đấy, Vì chúng tách mẹ sớm, buổi tối ngủ chung với nhau nên giờ lây cho cả đàn, 20 thì em đếm có 18 con bị rồi

Gà không chết thì cuối cùng cũng bị chọc tiết, tắm nước nóng.

ừ, em cạy cục mụn ra rồi bôi thuốc xanh me ty len vào. mỗi ngày cạy vài cục thôi. cạy trong 2 3 ngày là xong.
Quan trọng phải hỏi ai đó đã chữa được rồi. chứ lên google search ra toàn sách vở thôi. làm theo thì người chết trước gà à nha
trước anh nuôi cũng dính 3 4 con . làm thế nó hết . ko biết hên hay là hay nữa hihi

cho em hỏi phải bôi thuốc và uống nước chanh cho đến khi hết bệnh hay chỉ trong một tuần .nếu cho uống và bôi thuốc trong thời gian dài có gây hại gì không ạ . Cảm ơn!

Back