xin chỉ cách Nuôi Cóc Và Ếch làm mồi cho rắn

• Thread starter First9
  • Ngày gửi
chào các chú cháu là dân tphcm nhưng cũng mê làm nông nghiệp vì vậy cháu có mướn dài hạn 3 công đất ở bến tre 5 triệu/1 năm. do kinh tế hạn hẹp không thể mua cóc ở chợ với giá 12.000-15000/1kg được .nên cháu muốn xây hồ nuôi con vật này. không biết có các bác , các anh nào từng nuôi thành công con này chưa nếu có thì cho cho cháu xin tài liệu hướng dẫn nuôi + mô hình chuồn trại , nguồn thức ăn. cháu định nuôi rắn ráo trâu . Rivoi , và Dúi( ban đầu nuôi số lượng ít tại không có nhiều vốn)sau đó sẽ bổ sung thêm rùa và nhiều con khác.

chúc nhà nông chúng ta luôn phat đạt

thưa cùng a/e.nói về thức ăn cho rắn tôi cũng đang tìm hiểu,nên có mấy ý nầy các bác xem sao !!?tôi đang nuôi mấy thằng sâu superwors, tình cờ,tình cờ thôi tôi thấy sao xung quanh chuồng hàng rào xuất hiện nhiều rắn mối mà con nào cũng bóng lưỡng,mập mạp tôi sinh nghi ráng rình bắt được 2 trự,các bác biết không khi tôi mổ bụng chúng ra xem,hởi ơi !mổi con "nít" gần chục chú sâu.từ đo tôi có ý tưởng(tuy không được kinh tế lắm)nuôi lươn.tôi thu gom lươn từ mấy người đặc trúm(biết họ không dùng thuốc)tuy không được nhiều cho đến hôm nay chưa thấy hao hụt con nào,chúng đang rất mơn mởn,mập ú.mổi ngày chúng làm hao của tôi gần trăm chú sâu,đây là tôi đang nuôi thử các bác góp ý dùm,có thể lấy con sâu nầy bổ sung vào thực đơn cho rắn ri voi được không ?và nêu ưu khuyết điểm để bà con mình được chia sẻ.thân

Nếu rắn rivoi ăn supperworm thì lỗ quá . Vơi kích thước con rắn trưởng thành to như vậy . Mỗi lần ăn nó phải chén cả lạng sâu là ít . Như vậy liệu có kinh tế không?

Nếu rắn rivoi ăn supperworm thì lỗ quá . Vơi kích thước con rắn trưởng thành to như vậy . Mỗi lần ăn nó phải chén cả lạng sâu là ít . Như vậy liệu có kinh tế không?
thưa đúng như bạn nói điều nầy tôi có nghĩ đến,ý tôi là chỉ bổ sung lâu lâu mới cho chúng "chén"xem như tăng cường đạm cho nó vậy mà.nhưng nghe nói vì vỏ sâu dầy và cứng không tốt cho hệ tiêu hóa,ý tôi "điểm nhấn" là chổ này.cám ơn anh đã quan tâm. thân

ACE thân mến,

Trên thực tế loài rắn là hoang dã và để có thể thuần dưỡng nó về phương diện ẩm thực rất khó.

Về phương diện chăn nuôi ta có thể tạm chia ra làm thành 3 lớp: Lớp ăn côn trùng sâu bọ, lớp ăn chuột và lớp ăn cá.

Lớp ăn côn trùng thực ra ta ko nên quan tâm vì chúng ít tác dụng trong việc gây nuôi kinh tế.

Lớp ăn chuột - chuột dễ nuôi , dễ kiếm ví dụ con long thừa, rắn hổ, v.v.

Lớp ăn cá - ví dụ ri voi ri cá, v.v.

Ở xứ ta có thể nuôi đệm thêm như cóc, nhái vì dể kiếm, rẻ - Tất nhiên tùy vùng tùy mùa còn rất khó nuôi hoặc cất trữ !

Dân Vĩnh phú còn cố gắng tạo thức ăn tổng hợp = cổ gà +ếch vì ếch tạo mùi cho rắn nuốt - thật không khác nào cầm bánh mỳ đứng cạnh nồi nước lẩu để nuốt vì hổng tiền vô quán !

Nếu bàn về rắn mối thì ta lại nhảy sang con khác, không phải là rắn mất rồi...

Vài ý kiến nhỏ góp vui cùng các ACE... thân...

chào các bác. theo em nghĩ không biết có đúng không nha. nếu có sai các bác bỏ quá. em cũng nghĩ về việc này và cũng định thực hiện. nếu nuôi cóc thì đào sâu xuống khoảng 400mm xâu xung quanh. vun đất ở giữa trồng 1 số cây hoa ( cây thấp thôi) ở giữa thả mấy cái bóng đèn vàng ( thấp thôi). đêm côn trùng ắt sẽ tìm đến. Có côn trùng ắt cóc sẽ tìm đến. mà đến được thì không thể ra được vì cóc không thể nhảy cao qua hào. mua thêm có để làm mồi. trong hố đó chắc cũng phải đào cái hồ đựng nước để cóc sinh sản. vừa hợp vệ sinh vừa không tiisn tiền thức ăn. da em xin hết

ý này của em có lý đó chứ. em ở đâu vậy? chị cũng có ý tưởng giống em đó. nhưng nếu thắp bóng đèn thấp thì côn trùng đến ít lắm à nghen.cho chi số dt nha em
---------------
Nuôi cóc dễ thôi các bác ạ; gần giống như nuôi ếch nhưng cóc đẻ trứng 2 lần 1 năm; còn ếch đẻ trứng 1 lần 1 năm. Bác xây hồ, ao; rào cẩn thận để tránh chuột, rắn, ... cóc nhảy ra ngoài. Các bác thả vào ao, hồ 1 kg ốc bươu vàng; bèo tây; lục bình; rau muống khoảng 1/3 hoặc 2/3 ao, hồ. Ốc bươu vàng ăn bèo tây, rau muống, lục bình để phát triển. Các bác bắt ốc bươu vàng; rút ruột (thịt ốc bươu vàng, bỏ vỏ cứng) để làm thức ăn cho cóc. Đồng thời, có thể thu hoạch ốc bươu vàng để bán cho các quán nhậu. Giá bán sỉ ốc bươu vàng vào khoảng 19 ngàn đồng / 1 kg cho đến 22 ngà đồng / 1 kg tùy ốc to, nhỏ (giá HCM, Củ Chi, hóc môn). Thân. phungocvo@yahoo.com

bạn này có vẻ rành về lĩnh vực ốc và cóc quá nhỉ. có số dt không cho mình nhé. mình có thể giao lưu về lãnh vực này
dt của mình : 0909.313.343
---------------
Nuôi cóc dễ thôi các bác ạ; gần giống như nuôi ếch nhưng cóc đẻ trứng 2 lần 1 năm; còn ếch đẻ trứng 1 lần 1 năm. Bác xây hồ, ao; rào cẩn thận để tránh chuột, rắn, ... cóc nhảy ra ngoài. Các bác thả vào ao, hồ 1 kg ốc bươu vàng; bèo tây; lục bình; rau muống khoảng 1/3 hoặc 2/3 ao, hồ. Ốc bươu vàng ăn bèo tây, rau muống, lục bình để phát triển. Các bác bắt ốc bươu vàng; rút ruột (thịt ốc bươu vàng, bỏ vỏ cứng) để làm thức ăn cho cóc. Đồng thời, có thể thu hoạch ốc bươu vàng để bán cho các quán nhậu. Giá bán sỉ ốc bươu vàng vào khoảng 19 ngàn đồng / 1 kg cho đến 22 ngà đồng / 1 kg tùy ốc to, nhỏ (giá HCM, Củ Chi, hóc môn). Thân. phungocvo@yahoo.com

bạn này có vẻ rành về lĩnh vực ốc và cóc quá nhỉ. có số dt không cho mình nhé. mình có thể giao lưu về lãnh vực này
dt của mình : 0909.313.343

Last edited by a moderator:
a lô a lô, cháu mới vào diễn đàn đã có nhà bác nào nuôi cóc chưa chỉ dẫn cho cháu cách nuôi cụ thể với.

Xin chào ACE!
Thực ra mình tham gia diễn đàn này thì mới cách đây có vài tuần, nhưng trước đó vài năm đã biết qua diễn đàn này. Nhân tiện nói về lĩnh vực nuôi cóc, mình xin ACE quan tâm vài vấn đề sau:
1. Bạn đã biết bao nhiêu loại cóc ?
2. Mỗi loại sống ở môi trường nào?
3. Cóc sinh sản bao nhiêu lần trong một năm ?
4. Cóc thích ăn gì nhất ?
Nếu ACE trả lời đúng hết các vấn đề trên thì sẽ nuôi cóc thành công 70% !

Theo kinh nghiệm của mình, thì mình sẽ trình bày như sau :
1. Có 3 loại cóc:
- Loại nhỏ con ( không phải cóc con) : khoảng 40 con/kg
- Loại vừa : khoảng 20 con/kg
- Loại lớn : khoảng 15 con/kg
2.
- Loại nhỏ con : Sống ở vùng có rừng cây cao su, không thích sống dưới nước. Da có màu xám hồng, có bông ( gần giống như Tắc Kè)
- Loại vừa : Sống gần suối, ruộng ao. Những lúc trời mưa hay tụ họp kêu ( cóc bắt cặp sinh sản). Da có màu vàng, nhìn rất đẹp
- Loại lớn : Hay sống gần những khu vực có nhà dân ( loại này tìm khu vực xa nhà khó thấy ), loại này ACE hay thấy đấy !
3.
- Cóc sinh sản 6 lần trong 1 năm, từ đầu mùa mưa tới giờ cóc đẻ 4 lần rồi. Mình có đi vớt nòng nọc để nuôi mà.
4. Thức ăn mà cóc thích nhất :
- Các loại côn trùng
- Mối có cánh
- Mối không cánh
- Trùn ( trùn gì cũng được)

ACE đã nói và trình bày hết các loại thức ăn của Cóc, nhưng ACE quên có 1 thứ là cóc rất thích ăn, bổ dưỡng và rất dễ tìm, đó là : con trùn !
Từ đầu mùa mưa đến giờ, mình đi tìm nhưng nơi cóc hay đẻ để vớt nòng nọc về nuôi. Con nòng nọc thì dễ nuôi nhất, chỉ cần có 1 cái máy thổi oxy là được. Vì nuôi trong hồ xi măng, nên phải cần cái máy Oxy.

Cóc sinh sản 6 lần trong 1 năm, từ đầu mùa mưa tới giờ cóc đẻ 4 lần rồi. Mình có đi vớt nòng nọc để nuôi mà.

Theo mình thì cóc sẽ giao phối khi có các điều kiện thuận lợi " trời mưa,áp suất không khí thay đổi.... và còn tùy vào độ thành thục về giới tính ,nguồn thức ăn,thiên địch nữa...."
Từ đầu mùa mưa bạn đi vớt nòng nọc 4 lần . Những lỡ cả 4 lần đó . Nòng nọc trong cùng một cái ao hay một khu vực lại do những cá thể cóc hoàn toàn khác nhau đẻ ra thì sao
Mình có mấy clip về nuôi cóc của Trung Quốc nhưng dung lượng lớn quá . Up lên cũng ngại . Vả lại xem qua xem lại . Thấy cũng chỉ là bắt cóc trưởng thành cho đẻ thành nòng nọc . Nuoi dưỡng nòng nọc thành cóc . Nuôi cóc bằng sâu thôi ... Người trung quốc nuoi cóc để lấy Da và nhựa chứ ko nuoi để nuôi rắn như việt nam mình ...

hoi tham vai chuyen

e moi vao dien dang nay.rat thich,que em o binh dinh con ngheo lam,e da tung di hoc trung cap o thanh pho cung biet nhieu dieu nhung ve chuyen chan nuoi thi e xin thua.nay em da co gia dinh chi o nha nuoi heo thoi.nhung chi nuoi heo thi nhan qua thoi gian rat ranh roi,e dinh tim hieu nuoi them ech nua,nhung khi len dien dan nay e chi thay noi ve coc.a cho e hoi nuoi ech va nuoi coc nuoi con gi loi hoi.coc thi minh nuoi bao lau thi co ban.o que e ko ai an coc ca nen e so ko co cho tieu thu,con nuoi ech thi dau ra rat nhieu.e dinh xay chuon nuoi ech nhu xay chuon heo ko dao ho nuoi co duoc ko?a co bit gi ve chan nuoi chi gium e cach lam giau voi.may anh may bac co y kien gi hay chi e voi nha.e xin cam on truoc vay

xin lỗi bác caremvn cho em hỏi ngu một tí ạ, con trùn là con gì thế ạ, có phải là con giun không ạ

Tiếng bắc gọi Giun, tiếng nam gọi Trùn.
Có nhiều loại Giun, Trùn lắm.
*
Nuôi Cóc ở ruộng khô, ruộng ẩm, ruộng nước đều được,
nhưng đừng ngập lút đầu nó làm nó phải bơi. Nuôi trên
sân, nuôi trong nhà đều được. Nhà tôi ngày xưa có mấy
con Cóc dưới gậm giường, tuy đói gày mà chẳng chịu đi
nơi khác. Mới có câu:
Voi kia nằm ở gậm giường
Cóc kia đánh trận mười phương nhọc nhằn.
*
Cưng như Ếch, Cóc ăn các loại sâu bọ, cứ nhúc nhich là
nó phóng lưỡi ra dính liền.
*

ve nuoi coc

xin chao tat ca cac ban, toi thi ko biet nhieu nhung cung mong duoc dua ra mot so y kien cua minh ve nuoi coc nhu sau:ve van de lam khu vuc nuoi coc toi hoan toan nhat tri voi cac y kien o tren , va rieng toi chi noi ve van de moi cua coc ma thoi . vay toi nghi rang moi cua coc hien nguoi ta hay cho coc an bang con run dat, va run thi lai rat re nuoi. run hien tren thi truong dang co loai run que ho cho vao khu nen be tong hoac ganh cung voi run va pghan bo hoac lon .....vvvv cu the run an va sinh san nhieu lon len nhanh chong vay chi co the dung ko . thoi toi xin chao tat ca chuc cac ban thanh cong

minh o TAY NINH . minh cung quan tâm toi mô`i(thuc an) đê nuôi ran đây. co'c thi 1thang cho an 1lâ`n la` đu. quan trong la` con êch. co' ca'ch na`o chu đông cho êch đe hang tha'ng .nhu vây moi đu thu'c an cho ran. ca'c anh em na`o co' kinh nghiêm xin chi du`m .rât ca'm on...

Cóc mỗi tháng cho ăn một lần thì làm sao lớn?
*
Ai nói nuôi giun dễ? Dễ như thế nào? Có phải
dễ như cuốc đất tìm giun không?
*
Cho ếch ngủ đông không khó. Khó ở chỗ có sẵn
nhiều ếch chưa mà thôi. Ếch trong tự nhiên thì
chui vào hang mà ngủ, chứ có chăn hay lò sưởi
đâu. Ta cứ cho hàng trăm con vào hầm sâu dưới
đất nửa thước, hay phủ bạt rồi tủ rơm rác lên
dày thì cũng ấm như hang ếch cóc tự nhiên vậy.
*
Nuôi Cóc dễ hơn nuôi Ếch, vì nó ở trên cạn,
không lo thay nước ô nhiễm, mà chỉ quét rồi
rửa nền chuồng thôi. Nuôi giun mới khó hơn.
Khi có giun rồi, thì nuôi Cóc thiệt dễ.
*

minh dang nuoi mot so luong giun que va thay de nuoi thoi no sinh san nhanh lam.minh nghi nuoi oc sen lay phan nuoi giun(neu ko nuoi dc gia suc), nuoi giun cho coc va nuoi ran cho an coc cung on.nuoi giun ko kho dau bac a.

nuôi éch trên can cung dễ mà. ra chơ mua mấy trái dừa khô về bổ đôi ra, một nửa úp con ếch giống xuống đất nửa trên đặt ngược lên trời nhớ đục lỗ cho thông hơi hai miếng và để tránh mưa nhiều làm ngập úng và lấy đất trèn cho hai gáo dứa giữ nguyên vị trí. cho một cái đầu cá bên trên nửa gáo dừa kia là có thể nuôi cả đồi con ếch đó.

Bài viết có nội dung tương tự

Back