Xin chỉ dẫn cách pha thuốc cho gà

• Thread starter saotinhthien
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà. Lại cần cả nhà giúp đỡ rùi. Hiện em đang mông lung lắm c khi tiến hành pha thuốc vào nước cho gà uống
Gói thuốc có hướng dẫn là pha 1g/ lít nước
có các phương án + Pha theo đúng tỉ lệ trên. cứ pha 1g/lit nước. gà sẽ uống thuốc cả ngày . cách này em thấy ko ổn lắm vì gà ốm lượng nước sẽ tăng giảm
+ Tính lượng nước gà cần uống 1 ngày rùi pha lượng thuốc cần uống với lượng nước uống trong khoảng 2h. thời gian còn lại cho gà uống điện giải, bcomplex, nước trắng...
+ Tính theo thể trọng gà. em thấy có 1 cách tính vidu 1g/lit thì tương đương với 5kg thể trọng

Hiện em có 30 con gà 3 tuần tuổi nặng tổng đàn là 6kg, ngày ăn khoảng 1.5kg. Nếu tính theo tỉ lệ 1 thức ăn 2 nước thi gà sẽ uống 3lit nước ngày(tại chưa theo dõi được thực tế)
Theo phương án 1 thì gà cần 3g thuốc. theo phương án 3 thì cần 1.2g
Ai có kinh nghiệm chỉ giúp em với nhé. em cảm ơn nhiều

ngoại trừ thuốc bổ ( C, Bcomplex, ...) còn kháng sinh khi pha vào nước thì chỉ nên cho gà uống trong khoảng 2h; sau 2h thì đổ hết nước thuốc thừa, pha nước thuốc mới cho gà uống.
Về hàm lượng: nếu phòng thì pha nước uống với liều lượng gấp đôi hướng dẫn trên bao bì; nếu trị bệnh thì gấp 3 đến 4 lần. ko nên căn cứ vào lượng nước cần thiết để cho gà uống, cứ pha thừa ra, uống ko hết thì đổ đi. ngoại trừ bữa sáng cho uống cùng với cho ăn; còn vào các thời điểm khác nên cho gà nhịn nước khoảng 2 tiếng rồi mới cho uống để đảm bảo uống đều cả đàn ( con nào cũng khát mà )

Để dùng thuốc,bạn tính trọng lượng toàn đàn rồi chia thuốc thêo từng ngày.trước khi cho uống cho gà nhịn khát 1đến 2h tùy theo mùa(mùa hè trời nóng chỉ nên cho nhịn 1h) rồi tính lượng nước cho gà uống hết trong vòng 3 đến 4h là tốt nhất(còn 1-2h chỉ áp dụng trong việc cho uống vaccin với gc khỏe mạnh.Còn khi dùng thuốc gà uống sẽ ko đều,các con ốm sẽ nhận ko đủ lượng nước thuốc cần thiết hoặc thuốc đắng gc uống chậm hơn...).Ở nhiệt độ 15-20 độ C 1kg tă gà uống 1,8-1,9 lít nước.35-40 độ c gà uống 2,2-2,5 lít nước/1kg tă.v.v...
Ví dụ:20gr thuốc/20lit nước tương đương 100kg gc/1 ngày.Đàn gà nhà bạn khoảng 20kg(tính trọng lượng phải làm tròn lên) thì 1 gói chia 5 ngày,ngày dùng 1-2 lần tùy loại mỗi lần 3-4h.Tùy loại thuốc,có loại đắng gà ko uống,có loại có màu,mùi khacf sở thích gà cũng ko uống thì phải trộn tă hoặc bơm từng con.Cách tính cũng như trên.

Last edited by a moderator:
ngoại trừ thuốc bổ ( C, Bcomplex, ...) còn kháng sinh khi pha vào nước thì chỉ nên cho gà uống trong khoảng 2h; sau 2h thì đổ hết nước thuốc thừa, pha nước thuốc mới cho gà uống.
Về hàm lượng: nếu phòng thì pha nước uống với liều lượng gấp đôi hướng dẫn trên bao bì; nếu trị bệnh thì gấp 3 đến 4 lần. ko nên căn cứ vào lượng nước cần thiết để cho gà uống, cứ pha thừa ra, uống ko hết thì đổ đi. ngoại trừ bữa sáng cho uống cùng với cho ăn; còn vào các thời điểm khác nên cho gà nhịn nước khoảng 2 tiếng rồi mới cho uống để đảm bảo uống đều cả đàn ( con nào cũng khát mà )

Quá bổ ích

Để dùng thuốc,bạn tính trọng lượng toàn đàn rồi chia thuốc thêo từng ngày.trước khi cho uống cho gà nhịn khát 1đến 2h tùy theo mùa(mùa hè trời nóng chỉ nên cho nhịn 1h) rồi tính lượng nước cho gà uống hết trong vòng 3 đến 4h là tốt nhất.Ở nhiệt độ 15-20 độ C 1kg tă gà uống 1,8-1,9 lít nước.35-40 độ c gà uống 2,2-2,5 lít nước/1kg tă.v.v...
Ví dụ:100gr thuốc/100lit nước tương đương 500kg gc/1 ngày.Đàn gà nhà bạn khoảng 20kg(tính trọng lượng phải làm tròn lên) thì 1 gói chia 5 ngày,ngày dùng 1-2 lần tùy loại mỗi lần 3-4h.Tùy loại thuốc,có loại đắng gà ko uống,có loại có màu,mùi khacf sở thích gà cũng ko uống thì phải trộn tă hoặc bơm từng con.Cách thính cũng như trên.

Rất nhiệt tình

có lẽ do thuốc tại việt nam sản xuất nên phải uống vậy. ko biết em đi dạy có được tư vấn cho nông dân như các bác ko.

--------

Để dùng thuốc,bạn tính trọng lượng toàn đàn rồi chia thuốc thêo từng ngày.trước khi cho uống cho gà nhịn khát 1đến 2h tùy theo mùa(mùa hè trời nóng chỉ nên cho nhịn 1h) rồi tính lượng nước cho gà uống hết trong vòng 3 đến 4h là tốt nhất(còn 1-2h chỉ áp dụng trong việc cho uống vaccin với gc khỏe mạnh.Còn khi dùng thuốc gà uống sẽ ko đều,các con ốm sẽ nhận ko đủ lượng nước thuốc cần thiết hoặc thuốc đắng gc uống chậm hơn...).Ở nhiệt độ 15-20 độ C 1kg tă gà uống 1,8-1,9 lít nước.35-40 độ c gà uống 2,2-2,5 lít nước/1kg tă.v.v...
Ví dụ:100gr thuốc/100lit nước tương đương 500kg gc/1 ngày.Đàn gà nhà bạn khoảng 20kg(tính trọng lượng phải làm tròn lên) thì 1 gói chia 5 ngày,ngày dùng 1-2 lần tùy loại mỗi lần 3-4h.Tùy loại thuốc,có loại đắng gà ko uống,có loại có màu,mùi khacf sở thích gà cũng ko uống thì phải trộn tă hoặc bơm từng con.Cách tính cũng như trên.
đàn gà 20 kg thì 1 gói chia 5 ngày. gọi ở đây là gói 100g đồ ah bác

số lựơng ít,nên bác có thể bắt 1 số con bịnh nặng cho uống từng con như thế hiệu quả hơn.

số lựơng ít,nên bác có thể bắt 1 số con bịnh nặng cho uống từng con như thế hiệu quả hơn.
như thế này cũng được nè chủ thớt ơi. con mắc bệnh thì nhỏ vào miệng nó . những con chưa mắc bệnh thì pha loãng ra rồi nhỏ luôn. vài chuc con nhanh mà :huh:

Ví dụ:20gr thuốc/20lit nước tương đương 100kg gc/1 ngày.Đàn gà nhà bạn khoảng 20kg(tính trọng lượng phải làm tròn lên) thì 1 gói chia 5 ngày,ngày dùng 1-2 lần tùy loại mỗi lần 3-4h.Tùy loại thuốc,có loại đắng gà ko uống,có loại có màu,mùi khacf sở thích gà cũng ko uống thì phải trộn tă hoặc bơm từng con.Cách tính cũng như trên.
day theo lieu 2g/l mot ngay ga uog 12l thj mjh pha sao mog duoc gjup do ak

gà nhiễm bệnh nặng thường không ăn và củng không uống luôn,hoặc uống thì củng uống rất ít,thường thì thuốc điều trị bệnh 80% là đều đắng cả,những con nặng tách riêng pha thuốc nhỏ vào miệng
còn những con nhẹ pha liều gấp đôi,hoặc gấp 3 theo hướng dẩn bao bì,và chia lượng thuốc đó ra làm đôi
----1/2 cho vào bình cho gà uống trong vòng 1..2h (pha thêm ít đường gluco gà dể dàng uống hết thuốc)
----1/2 trộn vào thức ăn cho gà ăn vừa có thuốc vừa làm cám ẩm gà thích ăn hơn,vừa hạn chế cám bốc bụi làm gà sặc cám,sau khi gà uống hết nước thuốc, thay nước mới,cho uống nước trắng hoặc pha thuốc bổ
tùy theo từng loại bệnh, mà mình có phát đồ điều trị khác nhau, có thể cho gà uống thuốc ngày 1 lần hoặc chia lượng thuốc trên cho 2 lần sáng chiều
khi điều trị dùng liều tấn công ngay ngày đầu,ngày 2..3..4 dùng liều duy trì,ngày 5 trở lại liều tấn công
liều tấn công gấp 2 liều phòng,liều phòng gấp 2 liều hướng dẩn trên bao bì

lam phien moi nguoi nha.tren bao bi ghi lieu phong 2g/l, lieu tri gap doi. vay ga nha e 1h ga uog duoc 10l nuoc thi pha 20g/l con tri gap doi 40g /l ak em moi hox nuoi nen k hieu cho nay mog ... co,chu,anh chi tren dien dan gjup do

Đàn gà có 2.000 con trọng lượng trung bình là 0,7kg bị nhiễm bệnh cầu trùng.
Tính liều lượng baycox cần điều trị trong 4 ngày.
Biết lieu lượng sử dụng baycox là 1ml/3,5 kg gà
Moi người ai biết chỉ giùm em voi

Đàn gà có 2.000 con trọng lượng trung bình là 0,7kg bị nhiễm bệnh cầu trùng.
Tính liều lượng baycox cần điều trị trong 4 ngày.
Biết lieu lượng sử dụng baycox là 1ml/3,5 kg gà
Moi người ai biết chỉ giùm em voi

Back