Xin chỉ được giúp đỡ về Trang trại

Em hiện đã học xong Đh BK Hcm. Chắc nghe tới đây mọi người sẽ nghĩ à thôi thằng ranh con chắc lập topic tầm bậy. Nhưng xin đính chính và hy vọng thay đổi được thành kiến của mọi người để đọc tiếp và giúp đỡ em. Nên cho em dài dòng văn tự và không liên quan 1 chút ở đây.

Em thấy thích thú với ngành chăn nuôi... Đặc biệt các bác ạ. Em thích lâu rồi nhưng không dám nói với gia đình vid nhà e nghèo,bố mẹ cái gì cũng ko dám làm vì sợ mất,chắt chiu từng đồng cũng chỉ dám cho em đi học...em muốn làm thật nhanh giàu để có tiền.

Quay lại với chủ đề. Em xin nói cụ thể :
Em muốn thuê 1 trang trại 700m2 ở Trảng bom đồng nai..bao gồm nhà cửa....chuồng trại...có tường rào...sạch sẽ..giá 3tr/tháng. cọ 18tr.có thee nuôi tối đa dc 100 heo và 1000 gà....nhưng em đang phân vân ko biết thuê vậy đắt hay rẻ.vì em ko có nhiều tiền.....muốn hợp tác với ai có chung ý tưởng làm giàu. nhà em ngoài bắc. muốn vay vốn cũng ko đc vì ko có j thế chấp.xin cho ý kiến...thân......0907 948 106...cảm ơn

Đối với tôi : '' Thân tự lập thân ! '' Chẳng cần biết anh hùng hay thời thế - tôi chỉ biết làm gì sẽ tốt cho bản thân mình .
Không nhanh không chậm - không anh hùng cũng không ảo vọng hư danh .
Tôi và chính tôi sẽ tạo nên '' chính tôi '' không cần làm anh hùng chẳng cần thời thế huy hoàng - chỉ cần tôi có cơm ăn ngày 3 bữa .
chỉ cần tôi có cơm ăn ngày 3 bữa . Bạn nói chưa thật lòng rồi. ai cũng muốn được hơn thế, và chính bạn cũng vậy. Bây giờ đang khó khăn , vẫn hy vọng ngày mai tươi sáng. Ít nhất là vững vàng tài chính. Thân

Lên đây cũng gặp nhiều người học về làm nông dân.
Tui DHBK ĐÀ NẴNG ra. làm được 3 năm. chinh chiến từ Bắc _ Nam. Nay quyết định về gia đình phụ làm nông nghiệp.
Một câu tôi chắc chắn thế này. "KHỞI ĐẦU TỪ HAI BÀN TAY TRẮNG" chứ không ai nói "KHỜI ĐẦU TỪ HAI BÀN TAY KHÔNG" . Khi mình làm mình xác định cơ sở của mình có cái gì để tự tin vào làm. Ai vào làm mà có đủ cơ sở vật chất đâu.
Một đồng hay một tỷ cũng đâu quan trọng. tùy tầm nhìn như thế nào thôi.
Mình xác định bản thân ở lĩnh vực mình đi vào mà.
Chúc các bác thành công

Ak. ở trên cùng thấy có thuê đất. Bạn thuê cao quá. Mình đi khá nhiều mô hình ở sài gòn và bình dương. Đất có vườn ao rộng thoái mái khoảng 2ha mà khoảng 18tr/năm thôi.
Thực ra về vấn đề thuê đất và tiền tính ít thôi. Vấn đề đó theo mình nghỉ làm mình phát huy được bao nhiêu % công suất bạn phát huy được.

Tôi là nông dân và vào đây để học hỏi giao lưu với những người cùng chí. Và có thể bạn rất giỏi làm nông đấy nhưng đừng có trịch thượng thế coi!
ông nào trịch thượng thì không phải là nông dân đâu, là quan dân đấy bạn ạ
Tôi kể chuyện ngày hôm nay của tôi cho bác nghe - Rồi bác hiểu mình có nên làm hay ko nhé

Hôm nay tôi đi khảo sát lại thực tế đất tôi và tôi quyết định bán - lấy tiền mua đất vườn

Thế đất như vầy
Tọa lạc tai dự án khu dân cư Thạnh Phú - kế bên Trảng Bom ấy - mà nó gần TP Biên Hòa kế khu công nghiệp - ngon hơn cái trảng bom của bác nhiều
Đất : lô góc 2 mặt tiền đường lớn nhất khu dân cư 28 m và 16 m - nhưng ngặt gì tôi định mua 4 hay 5 năm sau - hy vọng đón đầu phía sau khu dân cư - vì đầu phía sau này sẽ thông vào TP biên hòa
Đất cứng như đá ( đất cao lanh ) nên làm nhà là ko cần đóng cọc
Nguồn nước tốt nhất khu dân cư - cả khu phải sài nguồn nước ngầm khoan tại chổ kế đất tôi
Mọi thứ gần như hoàn thiện nhất - ko chê vào đâu được

Nhưng

Dự án còn trong giai đoạn cuối - và trì trệ kéo dài - nền cuối dự án nên heo hút gió mây
Con đường lớn dự định thông TP biên hòa đó - thì những dự án kế tiếp để thông đường ko thực hiện được - vì người dân kèo này giá cả - chắc củng 10 - 20 năm sau mới hy vọng thông được
Còn về thực tại nhà cửa trong khu thì người ta cất rất nhiều - nhưng chỉ đi làm công nhân thôi
Nền đất hiện giờ là cuối khu dân cư - còn thi công dang dở - nên 4 bề trống vắng
Phía sau là cả 1 hệ thống nghĩa địa nên nuôi gà vô tư
Trước mặt là trung tâm thương mại rộng bao la - đang trồng keo lai
1 bên hông là vườn keo lai của người dân
1 bên hông là đường và các nền của những người mua đầu cơ - tôi củng thuộc dạng đầu cơ
diện tích 8 x 18

Địa hình theo bác là lý tưởng chưa ??? - Quá tuyệt vời cho chăn nuôi - xây nhà cho thuê - và đầu cơ nhà đất

Vậy sao tôi quyết định bán ???

Đầu cơ thì quá lâu và chỉ là hên sui - chờ ngày tất cả các chủ đất phía sau cùng chịu bán đất của họ - mà bây giờ thì mình cần tiền hay đúng hơn là mình cần cái thực tế để kiếm ra tiền hiện tại => ko đầu cơ nữa

Xây nhà cho thuê - xây được 3 căn + 1 căn nhỏ - ở lại canh hết 1 căn nhỏ rồi - còn 3 căn mổi tháng thu về giỏi lắm chừng 2 triệu - mà phải bỏ ra chắc củng 200 tr xây 4 căn đó - rồi ở đó nằm canh lấy 2 triệu mua gạo ăn cơm à => ko ăn thua - số tiền quá lớn + 1 công mà kiếm tháng 2 tr mua gạo - phi thực tế

Về đó chăn nuôi - Nuôi gà thì phải đầu tư chuồn trại 30 tr + chòi 30 tr + lưới bao quanh 30 tr + giống + thức ăn ??? bao giờ lấy vốn khi nuôi trên cái chòi 100 m2 - đầu tư xong - người ta ko cho thả vô vườn người ta thì khổ - ko lẻ bao lưới quanh đất trống

Nuôi bò - xung quanh người dân nuôi cả đống - 1 ngọn cỏ chia cho 10 con bò - mà đất cứng như đá - cỏ có mọc đéo gì đâu - chỉ có keo lai là sống nổi thôi

Nuôi dê hay thỏ - trồng cây gì mà sống nổi cái tháng mùa khô - khi đất cao lanh cứng như đá - chỉ có keo lai là sống nổi - nhưng có phải đất của mình đâu - trồng thì người ta ko nói - đến khi đem vật nuôi về thì người ta bắt nhổ rồi sao

và vì vậy tôi quyết định - là bán - lấy tiền mua đất vườn

Bạn thấy đó làm nông nghiệp mà ko có đất nhiều là ko làm gì bền vững chắc ăn được - còn bạn chăn nuôi dồn nén cho nó ăn thức ăn

Bạn nuôi dồn nén cho ăn thức ăn mà bạn có lời tui mới sợ - mà dù có lời thì củng 1 hay 2 vụ thôi - rồi điệp khúc được mùa mất giá sẽ xãy ra
bạn nuôi dồn nén - là bạn đang đầu tư mai rủi cho dịch bệnh - càng dồn nén thì mức độ rủi ro dịch bệnh càng cao
đất ít mà bạn ko dồn nén thì nuôi gì đủ sinh lời để nuôi cái miệng của mình

Tất tất cả chỉ chung quy 1 vấn đề là đất của mình quá ít - cho dù xung quanh bạc ngàn hoang vắng - nhưng đất ít thì ko thể làm gì chắc ăn và lâu bền được

em thấy bác cư mơ hồ sao sao ấy - cứ như chăn nuôi là bỏ ống sinh lời - còn chắc hơn là bỏ ngân hàng nữa

Cuối cùng - em cho ko bác nuôi trồng trên miếng đất của em đấy - nếu bác làm dư ăn dư để thì coi như em bỏ đất trống để học 1 cao nhân - với chi phí = 0 vì là đất dù sao củng bỏ trống
Em chỉ sợ bác ko lo đủ cho 2 bữa cơm của bác thôi - vài năm sau em nghĩ bác mặc khố - chứ quần áo đâu nữa mà mặc

Chào bác nhé !

P/S : rồi về đến TP ghé quán thằng em bà con - nó bỏ quê lên TP mở quán nhậu

Nói chuyện 1 hồi - nói dự định mua đất giá rẽ lấy cây lá nuôi vật nuôi
bàn về con dê - nó pass qua ngay - thôi thôi ông ơi anh rễ tui nuôi có 2 con dê mà đi cắt cỏ mệt - nó ăn tối ngày - ko cho ăn thì nó phá chuồn - cho nó ăn thức ăn nó ko thích nó củng phá - cắt cỏ bẻ lá riết nản dẹp luôn

Bàn về con thỏ - nó củng pass luôn - nó nói - tui nuôi có 5 con mà mệt dẹp lâu rùi - nó ăn tối ngày mà có lớn đâu - lại còn phá nữa - đói củng phá chuồn - bỏ cỏ nhiều thì nó củng phá - nó kéo xuống rồi đái lên và ko ăn - don dẹp thấy mẹ - phải canh để lá cây vừa đủ tầm với thôi - mệt quá nên dẹp lâu rùi

bàn về con bò - nó nói được - nhưng tui thì thấy ko được vì hiện giờ đang bị giá ảo về con giống - nuôi 1 năm bán chắc vừa mẹ vừa con củng ko đủ số tiền mua ban đầu

Bàn về con rắn - thôi dẹp đi ba - mua đồ ăn mắc chết mẹ - lời lóm gì - còn bệnh là xong

Bàn về con gà - nó nói - ở đây lái mua 115 ng/1kg - chứ ở quê mua có 65 ng/ 1kg - cho ăn lúa thì chỉ có huề với lỗ - chưa kễ bệnh hoạn

Cuối cùng - tôi thấy con bò thì hay nhất nhưng ko phải lúc này - zậy cái con gì củng ko được

Zậy lấy con gì nuôi cái thân này đây - nhìn lại cánh tay vẩn còn lông

À thì ra : còn da lông mọc - còn chồi lên cây

Lấy cái quẹt gas làm cái xẹt - coi mày mọc hướng nào thì tao theo hướng đó - zậy thôi
bác nói quá đúng.
đây là điểm chính để phân biệt người chuyên nghiệp với không chuyên.
vì chuyên nghiệp là phải tìm ra cách làm có lãi, ví dụ có bí quyết nuôi, có nguồn thức ăn rẻ, có bài chữa trị bệnh tốt ... còn người chạy theo người khác, không có những lợi thế nào đó thì làm chỉ hòa hay lỗ thôi. đó là người không chuyên.
tôi có ông bạn nuôi chó cao cấp lâu năm rồi, nhưng cứ than vãn hoài, lúc thì chó đẻ non, lúc thì đẻ mổ, lúc thì đẻ nhiều chết nhiều .... nhìn lại thì chó nái của ông ấy gày gò, uể oải, chắc là thiếu ăn, thiếu tẩm bổ, vậy thì sao nó đẻ khỏe và con khỏe được. nghĩ lại mới thấy rằng cái ta làm lâu cũng chưa thành chuyên được. ví dụ chó giống đắt tiền, nhưng khi lấy đực mà con đực kém, tất nhiên tiền giống rẻ đi, thì chó con cũng khó mà đẹp, khó bán giá cao được. vậy thì con tính ở đây rõ ràng quyết định kết quả. ví dụ ngay như trên, lấy con đực thoái hóa, ắt nó nhỏ con, sức khỏe kém, sao chó con có thể chất lượng như lấy giống con đực xịn (ngoại chuẩn), chưa kể chó mẹ gày yếu thì chó con lấy đâu béo khỏe.

Back