Xin chỉ được giúp đỡ về Trang trại

Em hiện đã học xong Đh BK Hcm. Chắc nghe tới đây mọi người sẽ nghĩ à thôi thằng ranh con chắc lập topic tầm bậy. Nhưng xin đính chính và hy vọng thay đổi được thành kiến của mọi người để đọc tiếp và giúp đỡ em. Nên cho em dài dòng văn tự và không liên quan 1 chút ở đây.

Em thấy thích thú với ngành chăn nuôi... Đặc biệt các bác ạ. Em thích lâu rồi nhưng không dám nói với gia đình vid nhà e nghèo,bố mẹ cái gì cũng ko dám làm vì sợ mất,chắt chiu từng đồng cũng chỉ dám cho em đi học...em muốn làm thật nhanh giàu để có tiền.

Quay lại với chủ đề. Em xin nói cụ thể :
Em muốn thuê 1 trang trại 700m2 ở Trảng bom đồng nai..bao gồm nhà cửa....chuồng trại...có tường rào...sạch sẽ..giá 3tr/tháng. cọ 18tr.có thee nuôi tối đa dc 100 heo và 1000 gà....nhưng em đang phân vân ko biết thuê vậy đắt hay rẻ.vì em ko có nhiều tiền.....muốn hợp tác với ai có chung ý tưởng làm giàu. nhà em ngoài bắc. muốn vay vốn cũng ko đc vì ko có j thế chấp.xin cho ý kiến...thân......0907 948 106...cảm ơn

Phi lí thế - hay đúng hơn là quá khiêm tốn

Ko có tiền mà dự định 100 con heo - 1000 con gà

Đơn giản vầy bác nhé - 3 tr/tháng = 100 k/ ngày - vậy bác nuôi con gì và nuôi số lượng bao nhiêu - để nó cho ra lãi 100 k/ ngày - đây là cái căn bản nhất

Tiền cọc ko nói - thuê ko nói - nhưng quan trọng là cái tiền bác ăn ở và đầu tư con giống củng như công cụ

Em nói thật - em củng dự định đi thuê - nhưng chẳn dám - em ko sợ tiền thuê - ko sợ tiền ăn ở - nhưng chỉ cần tiền đầu tư và lấy vốn là em đả thấy chua chua rồi

Em có miếng đất nền nhỏ 124 m2 - mà đành bỏ đó - chứ ko biết phải nuôi con gì bác ạ
Nếu về đó thì xung quanh là dự án đang giai đoạn trì tuệ - kéo dài - 4 bề đất trống - nuôi gà là OK - nuôi bò đi cắt cỏ vẩn được - nuôi trăn hay rắn đi kiếm mồi củng dể - nhưng em còn ko dám về - cái căn bản là đất ít thì ko làm được cái gì chắc ăn hết và làm củng ko đủ ăn - chỉ có cất nhà trọ thì ngon - mà thu về vài triệu / tháng ăn cơm thôi - nên củng đang quẩn trí

Còn bác thì em nghĩ quá liều !

Em hiện đã học xong Đh BK Hcm. Chắc nghe tới đây mọi người sẽ nghĩ à thôi thằng ranh con chắc lập topic tầm bậy. Nhưng xin đính chính và hy vọng thay đổi được thành kiến của mọi người để đọc tiếp và giúp đỡ em. Nên cho em dài dòng văn tự và không liên quan 1 chút ở đây.

Em thấy thích thú với ngành chăn nuôi... Đặc biệt các bác ạ. Em thích lâu rồi nhưng không dám nói với gia đình vid nhà e nghèo,bố mẹ cái gì cũng ko dám làm vì sợ mất,chắt chiu từng đồng cũng chỉ dám cho em đi học...em muốn làm thật nhanh giàu để có tiền.

Em muốn thuê 1 trang trại 700m2 ở Trảng bom đồng nai..bao gồm nhà cửa....chuồng trại...có tường rào...sạch sẽ..giá 3tr/tháng. cọ 18tr.có thee nuôi tối đa dc 100 heo và 1000 gà....nhưng em đang phân vân ko biết thuê vậy đắt hay rẻ.vì em ko có nhiều tiền.....muốn hợp tác với ai có chung ý tưởng làm giàu. nhà em ngoài bắc. muốn vay vốn cũng ko đc vì ko có j thế chấp.xin cho ý kiến...thân......0907 948 106...cảm ơn
Đại học bách khoa sài gòn vứt đi đâu cũng kiếm hơn 10 triệu/ tháng. nuôi 1k con gà cũng thế thôi

Phi lí thế - hay đúng hơn là quá khiêm tốn

Ko có tiền mà dự định 100 con heo - 1000 con gà

Đơn giản vầy bác nhé - 3 tr/tháng = 100 k/ ngày - vậy bác nuôi con gì và nuôi số lượng bao nhiêu - để nó cho ra lãi 100 k/ ngày - đây là cái căn bản nhất

Tiền cọc ko nói - thuê ko nói - nhưng quan trọng là cái tiền bác ăn ở và đầu tư con giống củng như công cụ

Em nói thật - em củng dự định đi thuê - nhưng chẳn dám - em ko sợ tiền thuê - ko sợ tiền ăn ở - nhưng chỉ cần tiền đầu tư và lấy vốn là em đả thấy chua chua rồi

Em có miếng đất nền nhỏ 124 m2 - mà đành bỏ đó - chứ ko biết phải nuôi con gì bác ạ
Nếu về đó thì xung quanh là dự án đang giai đoạn trì tuệ - kéo dài - 4 bề đất trống - nuôi gà là OK - nuôi bò đi cắt cỏ vẩn được - nuôi trăn hay rắn đi kiếm mồi củng dể - nhưng em còn ko dám về - cái căn bản là đất ít thì ko làm được cái gì chắc ăn hết và làm củng ko đủ ăn - chỉ có cất nhà trọ thì ngon - mà thu về vài triệu / tháng ăn cơm thôi - nên củng đang quẩn trí

Còn bác thì em nghĩ quá liều !

Dạ đấy là em nói là nuôi tối đa....em cũng sợ.....còn lúc đầu em chỉ nuôi 10 heo...200 gà kết hợp trồng bầu và bồ câu..mỗi loại ít ít...dù dì cũng có chỗ ăn ở....còn lại em muốn share cho ai đó một nửa....bác thấy ổn ko ạ...nuôi trăn.rắn mối..em tìn hiểu rồi...cũng ok...chắc nuôi mỗi thứ một ít...kết hợp nhiều thứ,,..bác thấy sao....xin giúp đỡ
Đại học bách khoa sài gòn vứt đi đâu cũng kiếm hơn 10 triệu/ tháng. nuôi 1k con gà cũng thế thôi
dạ em học giốt tiếng anh nên ko muốn đi làm cty...với lại do em mải đi làm thêm...học hành sã ngã..nên vốn Kt mù hết rồi...ra dc trg là phúc lắm rồi.....

Dạ đấy là em nói là nuôi tối đa....em cũng sợ.....còn lúc đầu em chỉ nuôi 10 heo...200 gà kết hợp trồng bầu và bồ câu..mỗi loại ít ít...dù dì cũng có chỗ ăn ở....còn lại em muốn share cho ai đó một nửa....bác thấy ổn ko ạ...nuôi trăn.rắn mối..em tìn hiểu rồi...cũng ok...chắc nuôi mỗi thứ một ít...kết hợp nhiều thứ,,..bác thấy sao....xin giúp đỡ

dạ em học giốt tiếng anh nên ko muốn đi làm cty...với lại do em mải đi làm thêm...học hành sã ngã..nên vốn Kt mù hết rồi...ra dc trg là phúc lắm rồi.....
Tôi đang bán đất nền đây - lấy tiền mua đất vườn - đất ít thì ko làm gì chắc ăn được - đang quẩn trí đây - bác tưởng vật nuôi ăn đất được à .

Bán ko được đất thì đi thuê - xa xa trên rừng củng được - chứ đất ít là không làm gì chắc ăn được đâu - bác ạ .

Tôi thấy chăn nuôi không dễ, cần có nhiều kinh nghiệm, đầu óc thôi chưa đủ đâu (tôi nghĩ bạn cũng có đầu óc mới vào được Bách Khoa). Mò mẫm thì có khi 1 sơ suất rất củ chuối nhưng cũng làm mình tán gia bại sản.
Nếu bạn biết nuôi con gà, con heo ở ngoài bắc thì chưa chắc bạn đã nuôi tốt cũng 2 con đó ở trong này đâu.
Tôi nghĩ bạn nên bỏ thời gian đi xin việc làm ở trang trại một thời gian. Vừa có cái ăn, vừa học hỏi được nhiều kinh nghiệm.
Thích heo thì xin ở trại heo làm thử coi có hợp không.
Thích gà thì xin việc ở trại gà...
Tóm lại là phải mất cho mỗi loại 1 năm đi làm lính thì mới tạm chắc ăn.

Tôi thấy chăn nuôi không dễ, cần có nhiều kinh nghiệm, đầu óc thôi chưa đủ đâu (tôi nghĩ bạn cũng có đầu óc mới vào được Bách Khoa). Mò mẫm thì có khi 1 sơ suất rất củ chuối nhưng cũng làm mình tán gia bại sản.
Nếu bạn biết nuôi con gà, con heo ở ngoài bắc thì chưa chắc bạn đã nuôi tốt cũng 2 con đó ở trong này đâu.
Tôi nghĩ bạn nên bỏ thời gian đi xin việc làm ở trang trại một thời gian. Vừa có cái ăn, vừa học hỏi được nhiều kinh nghiệm.
Thích heo thì xin ở trại heo làm thử coi có hợp không.
Thích gà thì xin việc ở trại gà...
Tóm lại là phải mất cho mỗi loại 1 năm đi làm lính thì mới tạm chắc ăn.
Cám ơn lời khuyên chân thành từ bác..chắc em cũng phải suy nghĩ chín chắn cái..hj

Chào
Cám ơn lời khuyên chân thành từ bác..chắc em cũng phải suy nghĩ chín chắn cái..hj
Cậu Lecongtuananh nói đúng đó thuê trại thì nên thuê 5, ai mà thuê tháng. Vs một tháng 3 tr ko rẻ dv trại như vậy. Bn tính làm gì để ra 1 tháng 3tr + tiền chi phí điện nc xăng xe.
Lequang nói rất thực tế nhưng ít người làm vậy. Nếu bạn có tiền thì tự làm nhỏ rồi lớn dần. Tôi thì toi ko chọn đi làm thuê cho họ như vậy ,tốn mấy năm phí.
Mình thích thì làm lỗ thì chịu lời thì ăn

Mình cũng học BK giống như bạn, đi làm mười mấy năm rồi, giờ cũng đang tính làm nông nghiệp, đang đi từng bước 1 để lấy kinh nghiệm trước khi nghỉ hẳn công ty, bạn tham khảo một số mô hình kết hợp kiểu khép kín http://agriviet.com/threads/giai-phap-cho-manh-dat-1500m2-the-mo-man.51899/
http://agriviet.com/threads/lam-giau-voi-co-bo-trun-que-ga-ca-mo-hinh-cu-huong-di-moi.190613/
http://agriviet.com/threads/ky-thuat-nuoi-doi-lam-thuc-an-chan-nuoi.6884/
Nếu bạn có kinh nghiệm về nông nghiep rồi thì có thể tiến hành, còn chưa có kinh nghiệm thì nên kiếm việc làm để tích lũy vốn và tìm hiểu thêm. Nên tìm hiểu nhiều mô hình, đi thực tế và làm dự toán trước khi làm bạn ạ.

Mình cũng đang tính toán về làm nông nghiệp. Tốt nghiệp nghành xã hội kiếm việc làm quá khó rồi tự mở shop kinh doanh một thời gian mà ko hiệu quả giờ đang tính toán về quê bắt đầu lại. Minh là người con nông dân có một mớ kinh nghiệm. Hơn nửa quê mình ở miền tây cũng được khoảng 1,5ha đất.

Nếu thời gian quay lại mình sẽ đi học nghành nông nghiệp để về canh tác trên mãnh đất ông cha mình.
Thời buổi khó khăn chắc hẳn nhiều bạn trẻ như mình bỏ SG về quê lập nghiệp!
Chúc bạn cùng cảnh ngộ tìm được giải pháp thích hợp nhất để phát triển nông nghiệp.!

Last edited by a moderator:
Bám đất SG này bây h biết bao h mới giàu nổi bác..đi buôn bán khó khăn.chăn nuôi thì thấp....chẳng biết làm gì để có của nữa các bác ạ...ai có định làm gì ko cho em học hỏi với

VN đang dính vào Bẫy Thu Nhập Trung Bình nên mới nhiều người quay đầu mất phương hướng như vậy...
Thật là khổ cho mấy anh Kỹ Sư học cao phải quay đầu về nuôi heo nuôi gà :( bị bà con lối xóm chê cười.

Giá thuê đất cao quá bạn à.mà sao bạn ngoài bắc ko tìm luôn đất ngoài này. Mình ở Lạng Sơn đi thuê ruộng cho ngta 2tạ thóc/sào ruộng(360m2)/năm mà ngta mừng rối rít rồi!

Chăn nuôi chỉ là niềm đam mê thôi. Chứ giàu lên thì khó. Vốn bỏ ra ko nhỏ mà lời lại ít. Chăn nuôi nhỏ thì dc . mình thấy 10 người đầu tư lớn thì lỗ hết 9 , nhà cám vs giống ăn hết
VN đang dính vào Bẫy Thu Nhập Trung Bình nên mới nhiều người quay đầu mất phương hướng như vậy...
Thật là khổ cho mấy anh Kỹ Sư học cao phải quay đầu về nuôi heo nuôi gà :( bị bà con lối xóm chê cười.
Bẫy tntb là gì vậy bn

Xin bạn ra google dùm tôi nhé. Báo nào cũng có đăng hết.
Đại khái là tình trạng nhiều người công nhân, trí thức nhận thấy họ không thể giàu nổi với công việc mình đang làm. Cuộc sống bấp bênh vì chi phí đắt đỏ không tương xứng với đồng lương họ nhận hàng tháng, họ chỉ muốn về vườn để có rau ăn rau, có cháo ăn cháo. Mất hết ý chí vươn lên công nghiệp hóa, hiện đại hóa...
Hay là tình trạng rảnh rỗi trồng cây, trồng rau trong thùng xốp để ăn... hướng đến tự cung tự cấp.
Đó chỉ là hiện tượng, còn bản chất thì rắc rối dài dòng. Mình là "nông rân" cũng chỉ hiểu được sơ sài.
Có thể bác @anhmytran rành vụ này đó.

Giá thuê đất cao quá bạn à.mà sao bạn ngoài bắc ko tìm luôn đất ngoài này. Mình ở Lạng Sơn đi thuê ruộng cho ngta 2tạ thóc/sào ruộng(360m2)/năm mà ngta mừng rối rít rồi!
2 tạ 1 sào thì 5 tấn rưỡi 1 héc ta.

Thuê 1 sào mà nộp tô 2 tạ thóc thì phần
mình chẳng còn gì. Làm không công hả bạn?
Bạn có chắc trồng lúa được hơn 5 tấn rưỡi
1 héc ta ở Lạng Sơn không?

Mmmmmkks
2 tạ 1 sào thì 5 tấn rưỡi 1 héc ta.

Thuê 1 sào mà nộp tô 2 tạ thóc thì phần
mình chẳng còn gì. Làm không công hả bạn?
Bạn có chắc trồng lúa được hơn 5 tấn rưỡi
1 héc ta ở Lạng Sơn không?
Em tính thuê để trồng cỏ VA06 và có thể sẽ là mulato nữa. Vậy đc ko bác? Chứ thuê về trồng lúa thì khéo còn bù lỗ ko kịp ấy chứ!

haha.Làm giàu ai cúng thich hết em à.Nhưng làm giàu thế nào mới quan trọng.có thể o israel người nông dân có thể làm giàu được, ở việt nam củng có thể làm giàu về nông nghiệp được nhưng phải là người có nhiều tiền vì có nhiều tiền người ta có thể làm được những ý tưởng đặt gia( làm nông nghiệp từ xưa đến nay rồi phải có quỹ đất rộng, tấc đất tấc vàng).em thuê như vậy thì đã giảm chi phi năm đầu phải đàu tư rồi nhưng lại kéo các chi phí hằng năm phải trả . em đã tính vấn đề kinh tế như thế nào chưa, làm có lãi không,và làm có hơn so với đi làm không,như vậy là em mới quyết định được.tìm hiểu thêm rồi mới quyết định nha.chúc em thành công trong cuộc sống
bạn có phải là người nông dân không đấy. sao không biết có những người kém hiểu biết thế vào đây spam lung tung

Tôi kể chuyện ngày hôm nay của tôi cho bác nghe - Rồi bác hiểu mình có nên làm hay ko nhé

Hôm nay tôi đi khảo sát lại thực tế đất tôi và tôi quyết định bán - lấy tiền mua đất vườn

Thế đất như vầy
Tọa lạc tai dự án khu dân cư Thạnh Phú - kế bên Trảng Bom ấy - mà nó gần TP Biên Hòa kế khu công nghiệp - ngon hơn cái trảng bom của bác nhiều
Đất : lô góc 2 mặt tiền đường lớn nhất khu dân cư 28 m và 16 m - nhưng ngặt gì tôi định mua 4 hay 5 năm sau - hy vọng đón đầu phía sau khu dân cư - vì đầu phía sau này sẽ thông vào TP biên hòa
Đất cứng như đá ( đất cao lanh ) nên làm nhà là ko cần đóng cọc
Nguồn nước tốt nhất khu dân cư - cả khu phải sài nguồn nước ngầm khoan tại chổ kế đất tôi
Mọi thứ gần như hoàn thiện nhất - ko chê vào đâu được

Nhưng

Dự án còn trong giai đoạn cuối - và trì trệ kéo dài - nền cuối dự án nên heo hút gió mây
Con đường lớn dự định thông TP biên hòa đó - thì những dự án kế tiếp để thông đường ko thực hiện được - vì người dân kèo này giá cả - chắc củng 10 - 20 năm sau mới hy vọng thông được
Còn về thực tại nhà cửa trong khu thì người ta cất rất nhiều - nhưng chỉ đi làm công nhân thôi
Nền đất hiện giờ là cuối khu dân cư - còn thi công dang dở - nên 4 bề trống vắng
Phía sau là cả 1 hệ thống nghĩa địa nên nuôi gà vô tư
Trước mặt là trung tâm thương mại rộng bao la - đang trồng keo lai
1 bên hông là vườn keo lai của người dân
1 bên hông là đường và các nền của những người mua đầu cơ - tôi củng thuộc dạng đầu cơ
diện tích 8 x 18

Địa hình theo bác là lý tưởng chưa ??? - Quá tuyệt vời cho chăn nuôi - xây nhà cho thuê - và đầu cơ nhà đất

Vậy sao tôi quyết định bán ???

Đầu cơ thì quá lâu và chỉ là hên sui - chờ ngày tất cả các chủ đất phía sau cùng chịu bán đất của họ - mà bây giờ thì mình cần tiền hay đúng hơn là mình cần cái thực tế để kiếm ra tiền hiện tại => ko đầu cơ nữa

Xây nhà cho thuê - xây được 3 căn + 1 căn nhỏ - ở lại canh hết 1 căn nhỏ rồi - còn 3 căn mổi tháng thu về giỏi lắm chừng 2 triệu - mà phải bỏ ra chắc củng 200 tr xây 4 căn đó - rồi ở đó nằm canh lấy 2 triệu mua gạo ăn cơm à => ko ăn thua - số tiền quá lớn + 1 công mà kiếm tháng 2 tr mua gạo - phi thực tế

Về đó chăn nuôi - Nuôi gà thì phải đầu tư chuồn trại 30 tr + chòi 30 tr + lưới bao quanh 30 tr + giống + thức ăn ??? bao giờ lấy vốn khi nuôi trên cái chòi 100 m2 - đầu tư xong - người ta ko cho thả vô vườn người ta thì khổ - ko lẻ bao lưới quanh đất trống

Nuôi bò - xung quanh người dân nuôi cả đống - 1 ngọn cỏ chia cho 10 con bò - mà đất cứng như đá - cỏ có mọc đéo gì đâu - chỉ có keo lai là sống nổi thôi

Nuôi dê hay thỏ - trồng cây gì mà sống nổi cái tháng mùa khô - khi đất cao lanh cứng như đá - chỉ có keo lai là sống nổi - nhưng có phải đất của mình đâu - trồng thì người ta ko nói - đến khi đem vật nuôi về thì người ta bắt nhổ rồi sao

và vì vậy tôi quyết định - là bán - lấy tiền mua đất vườn

Bạn thấy đó làm nông nghiệp mà ko có đất nhiều là ko làm gì bền vững chắc ăn được - còn bạn chăn nuôi dồn nén cho nó ăn thức ăn

Bạn nuôi dồn nén cho ăn thức ăn mà bạn có lời tui mới sợ - mà dù có lời thì củng 1 hay 2 vụ thôi - rồi điệp khúc được mùa mất giá sẽ xãy ra
bạn nuôi dồn nén - là bạn đang đầu tư mai rủi cho dịch bệnh - càng dồn nén thì mức độ rủi ro dịch bệnh càng cao
đất ít mà bạn ko dồn nén thì nuôi gì đủ sinh lời để nuôi cái miệng của mình

Tất tất cả chỉ chung quy 1 vấn đề là đất của mình quá ít - cho dù xung quanh bạc ngàn hoang vắng - nhưng đất ít thì ko thể làm gì chắc ăn và lâu bền được

em thấy bác cư mơ hồ sao sao ấy - cứ như chăn nuôi là bỏ ống sinh lời - còn chắc hơn là bỏ ngân hàng nữa

Cuối cùng - em cho ko bác nuôi trồng trên miếng đất của em đấy - nếu bác làm dư ăn dư để thì coi như em bỏ đất trống để học 1 cao nhân - với chi phí = 0 vì là đất dù sao củng bỏ trống
Em chỉ sợ bác ko lo đủ cho 2 bữa cơm của bác thôi - vài năm sau em nghĩ bác mặc khố - chứ quần áo đâu nữa mà mặc

Chào bác nhé !

P/S : rồi về đến TP ghé quán thằng em bà con - nó bỏ quê lên TP mở quán nhậu

Nói chuyện 1 hồi - nói dự định mua đất giá rẽ lấy cây lá nuôi vật nuôi
bàn về con dê - nó pass qua ngay - thôi thôi ông ơi anh rễ tui nuôi có 2 con dê mà đi cắt cỏ mệt - nó ăn tối ngày - ko cho ăn thì nó phá chuồn - cho nó ăn thức ăn nó ko thích nó củng phá - cắt cỏ bẻ lá riết nản dẹp luôn

Bàn về con thỏ - nó củng pass luôn - nó nói - tui nuôi có 5 con mà mệt dẹp lâu rùi - nó ăn tối ngày mà có lớn đâu - lại còn phá nữa - đói củng phá chuồn - bỏ cỏ nhiều thì nó củng phá - nó kéo xuống rồi đái lên và ko ăn - don dẹp thấy mẹ - phải canh để lá cây vừa đủ tầm với thôi - mệt quá nên dẹp lâu rùi

bàn về con bò - nó nói được - nhưng tui thì thấy ko được vì hiện giờ đang bị giá ảo về con giống - nuôi 1 năm bán chắc vừa mẹ vừa con củng ko đủ số tiền mua ban đầu

Bàn về con rắn - thôi dẹp đi ba - mua đồ ăn mắc chết mẹ - lời lóm gì - còn bệnh là xong

Bàn về con gà - nó nói - ở đây lái mua 115 ng/1kg - chứ ở quê mua có 65 ng/ 1kg - cho ăn lúa thì chỉ có huề với lỗ - chưa kễ bệnh hoạn

Cuối cùng - tôi thấy con bò thì hay nhất nhưng ko phải lúc này - zậy cái con gì củng ko được

Zậy lấy con gì nuôi cái thân này đây - nhìn lại cánh tay vẩn còn lông

À thì ra : còn da lông mọc - còn chồi lên cây

Lấy cái quẹt gas làm cái xẹt - coi mày mọc hướng nào thì tao theo hướng đó - zậy thôi

Last edited by a moderator:

Back