• Xin chỉ giáo : Cách bẫy,bắt Rắn Mối hiệu quả nhất.

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 9/7/11

1. nuoide thanquangninh.vn VIP

Chào các bác.

Vừa rồi em có đi khảo sát mấy vùng rừng quanh quanh chỗ em ở .Có rất nhiều rắn mối. Tuy nhiên bắt được chúng là cả một vấn đề. Hiện tại em muốn bắt vài trăm con về để nuôi thử nghiệm nhưng không tài nào tiếp cận được . Dùng chó săn cũng ko ăn thua . Động một cái là nó lẩn mất tiêu . Dạo trước có mấy anh em nói là dùng mồi câu như câu cá nhưng không khả thi . Vì rừng cỏ lúp xúp rất khó,cộng thêm là bọn này nhát lắm . Động cái là nó chạy liền .

Chính vì vậy rất mong được cao kiến của các bác . Có thể dùng mồi nhử,bẫy,bả,,,, như thế nào để bắt được nhiều nhất mà chúng nó không die được không?

1 person likes this.

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. truonghack

truonghack Nhà nông nghiệp dư

nói chung cái loại này không có cách nào bắt hiệu quả đâu bạn ơi, trừ phi bạn biết nó ngủ ở đâu thôi, mình đang nuôi nè chỉ khi trời tối là tụi nó mới về chỗ nó ngủ nằm co lại thôi, còn muốn bắt nó thì chỉ có cách đuổi bắt để không gây sát thương thôi còn câu và dùng đạn ná bắn thì thôi khỏi nói rồi, lúc trước mình bắt bằng cách đuổi mấy con này có cái tặt là khi bị đuổi bắt là nó gặp bất cứ cái lỗ hay hang gì là nó chui vào hết và chui xuống dưới lá cây rụng để chốn, nếu muốn bắt nó bạn có thể đi 1 mình hoặc 2 người thì càng tốt, khi phát hiện nó thì 2 người cùng lùa nó về chỗ nào dễ bắt nhất sau đó 1 người canh chụp nó còn 1 người canh coi nếu nó thoát nó chạy đường nào. tốt nhất là lùa cho nó trốn dưới lá cây hay vào hang cùng là dễ bắt nhất. thân.

Quaydauvenui thích bài này.
    3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Kiểu này có khi phải cắt ống tre để lừa chúng nó chạy loạn xạ chui vào ống rồi bắt thôi ^_^ . Đào hộc xì bơ được 2 con thì con nào con ấy đều bị trọng thương đứt đuôi gãy lưng --> chán

4. maquemau

maquemau Nhà nông tập sự

nơi tôi rắn mối thấy cũng khá nhiều,hôm rồi cũng nghe bà con chỉ cách để câu rắn mối,ngồi rình để câu chỉ được 2 con sau đó hơi khó câu,chuyển qua mua "rập gài chuột"đặt nhiều chổ chúng thường hay lui tới cũng chỉ dính 2 con rồi không vào bẩy nữa ! vì muốn bắt rắn mối còn sống không bị thương tích để nuôi,mấy đứa cháu đến bắn bằng "nạng vành thung" thì "bá phát" luôn.
      có cách nào để bắt không bà con mình !
      cảm ơn

5. phuong_huy

phuong_huy Nhà nông tập sự

hì, hồi trên diễn đàn mới có thông tin về con rắn mối, em về quê cũng thử bắt nuôi thế nào
      Em + ông anh + ba, 3 người rượt hộc máu luôn mà chả được gì, chỉ khi nhìn lại thấy tay bị quào tùm lum đường

6. note

note Nhà nông tập sự

Mình có cách này bạn làm thử hy vọng có hiệu quả : Bạn tìm chai , chum hay bất kể vật gì tương tự có độ cao tối thiểu 30cm miệng chúm , bầu rộng , thành trơn ...
      Sau đó bạn đào chôn âm xuống đất chỉ chừa miệng bầu cao hơn mặt đất từ 2=>5cm sau đó bạn tìm bắt gián ( con gián hay ở dưới mấy lỗ cống thoát nước ) bỏ vào . lưu ý nếu gián sống bạn phải cắt bớt chân để chúng không bò đi mất. có thể lấy 1 hoặc 2 con gián chà sát trên miệng bầu để tạo mùi dẫn dụ .lấy lá , cỏ rải xung quanh miệng bầu . 1 ngày thăm bẫy 1 lần . cố gắng đừng đung tay vào thành bầu nhiều vì sẽ để lại mùi trên miệng bầu rắn mối sẽ tránh xa .
      Chúc bạn bắt được nhiều rắn mối nhé .
      Thân!!!

7. vanvat

vanvat Nhà nông tập sự

Rắn mồi -- quê em gọi là thằn lằn , nó ngủ đông mùa đông thi thoảng quốc vườn vẫn thấy nó ngủ trong lòng đất khi ấy chậm lắm bắt cũng rễ ,,còn vào mùa này thì e là khó mà bắt đc toàn thây !

8. nuoide

Hoá ra loại này cũng ngủ đông .Nếu thế thì phải đào vào mùa đông thôi . Mùa này chạy sô với nó cũng mệt ghê.

Xem ra nhiều người quan tâm đến con này nhỉ . Mấy bác cháu mình lại có dịp trao đổi thêm rồi ...

9. vanvat

vanvat Nhà nông tập sự

bác nuôi dế quan tâm con này vậy sao ? theo em biết thì ngoài bắc mình ko hay ăn thịt thằn lằn lắm.
      chắc bác định nuôi rồi xuất sang trung quốc hay vào nam vậy .
      qua mùa đông nó chết nhiều , người miền bắc mình ít ăn thịt nó cho nên nó còn nhiều vậy chứ nếu ko giờ chắc tuyệt diệt rồi !

10. nuoide

Chết làm sao được bác . Thắp đèn sưởi cho nó cũng được mà.

Cái chính là con này nó ăn thức ăn rẻ tiền --> Đầu vào sản xuất thấp .

Mấy vấn đề như thị trường chắc chắn ko lo . Chỉ sợ là mình ko nắm bắt được kỹ thuật nuôi tốt nhất thôi.

kể cả chưa bán được cũng chẳng sao bởi vì ta sẽ có nhiều cơ hội để ăn Đ V H D ^ _^

11. loantam

loantam Nhà nông tập sự

EM có ý kiến là tại sao bác nuoide ko dùng keo dính chuột bẫy nó nhỉ ... Mình vạch bụi, làm đường cho em nó đi qua. Thế là lượm thôi hihihi. Mà không biết, chân và thân mình mấy còn rắn mối này. có dịnh trên keo dính chuột không nhỉ ?

1 person likes this.