Xin chỉ giáo cách diệt chuột.

Chào các bác!
Chẳng là nhà e nuôi mấy con gà cảnh trên trần nhà( Cách mặt đất 10m). Vậy mà lũ chuột nó cứ như là đặc công leo lên trên trần nhà e bằng đường dây chống sét để vào chuồng gà phá hoại. Tối qua e ko để cám vào cho gà ăn nên lũ chuột nó đói nó vào đuổi cắn cả gà. E đã từng bẫy chuột rồi mà ko ăn thua (nó ko ăn mồi) mặc dù bẫy ở dưới nhà rất hiệu quả. Chẳng lẽ e nuôi gà và nuôi luôn cả chuột hay sao đây? Mà chuột nó mà mang dịch bệnh đến thì....tiêu luôn. Các bác giúp e làm cách nào để diệt chuột hoặc xua đuổi nó đi cũng đc. E xin cảm ơn các bác trước!

Hi Hi. Em có đọc được suy nghĩ của bác về con bọ rồi.Bác"không có cảm tình với nó ! ".Nhưng bọ có thể nuôi một con nhốt trong lồng chim bằng sắt cũng được mà..
Thân.

theo mình bạn nên nuôi mèo,hồi trước nhà mình chuột nhiều lắm .trước kia chuột nhà mình nhiều đến nổi ko đếm nổi nó vô máng heo và máng gà ăn cám ,kể cả ban ngày hay đêm.từ ngày nuôi mèo ko còn chuột nửa

Hàng xóm nhà e có nuôi mấy con mèo mà có thấy ăn thua gì đâu. Mà có con mèo chẳng thấy bắt chuột bao giờ chỉ rình bắt gà con thôi. Đêm đêm thì chúng kêu la nghe phát sợ luôn. E đang tính mua cầy hương về nuôi xem thế nào.

Nuôi bọ đi Bạn ,mình nghe nói nhà nào có bọ thì sẽ không có chuột.Mà bọ thì không gây hại cho gà.

nuôi bọ gì bác ChauNgocThuan, có người thì nói nuôi trăn. nhưng mà gà lại sợ trăn
không biết làm sao để diệt đươc chuột đây?

Bạn nuôi con này:
*

*
Cách đây nửa thế kỷ, có người gọi lầm nó là "chuột bạch" vì chúng có 3 màu,
có con chỉ có màu trắng, có con chỉ đen thôi, và có con chỉ có màu da cam .
Có người gọi là "chuột loang" vì tỷ lệ những con nhiều màu khá cao .
Tiếng Mỹ gọi là "Guinea Pig" nghĩa là "heo Guinea" nhưng nó chẳng heo tẹo nào.
*
Mặc kệ nó tên là gì, nhưng nó cỡ con chuột cống lớn, rất hiền, chậm, và chỉ
ăn thức ăn thực vật thôi (ăn chay) như rau, cơm, ngô, đỗ . Người ta nuôi nó
ở gậm giường, chẳng cần chuồng trại hay rào chắn gì cả . Nghe mùi cứt đái
của nó, thì chuột chạy mất tăm .
*
Bạn có thể lấy cứt đái của nó để vào chuồng gà, thì chuột sẽ không quấy gà nữa.
*

dùng keo dính chuột là nhanh nhất,đỡ tốn công nuôi con này con nọ bác ơi....

thế phân, nước tiểu của nó có anh hưởng gì tới con gà không?
---------------
mình đã dùng keo, dùng bả chuột nhưng không xi nhê gì hết, đêm đêm chuột kéo đàn ra ăn cám, con nào con nấy to bà cố..........
---------------

Last edited by a moderator:
vậy thì nuôi mèo,cột gần chuồng mà không làm ảnh hưởng tới gà(đặc biệt mèo gần trưởng thành rất thích bắt chuột để vờn chơi)....dù không bắt chuột nhưng có vào chú mèo ngồi đấy thì đố em chuột nào dám ve vẽn chứ...

Mấy bạn nói mình nhớ lại chuyện nhà mình. Lúc trước mình chưa nuôi rắn thả lang, chỉ nuôi nhốt trong chuồng thôi, chổ nào nhốt rắn thì chuột không chiu vào, nhưng chổ gần chuồng rắn thì chuột vẩn ở bình thường. Nghe bạn bè nói nuôi con Tắc Kè nó ăn chuột và chuột không dám ở gần, nhưng chuột sợ đâu không thấy, chứ mình sợ đây nè , tắc kè ăn hết thằn lằn trong nhà và ị phân tum lum, tồi tối mới dỗ được giấc ngủ nó kêu TẮC KEEEEEEEE TWASC KEEEEEEEEEE , giật mình mất ngủ luôn. Còn nuôi bọ à, đúng đó phân và nước tiểu của bọ chuột không đến gần là đúng, là khi phân + nước tiểu có mùi hôi mới có tác dụng, lúc đó thì chẳng có ai dám ở luôn chứ nói chi đến con chuột, bạn bỏ nhà luôn. Hôi ơi là hôi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

Nghe bạn bè nói nuôi con Tắc Kè nó ăn chuột và chuột không dám ở gần

Vụ này chắc sai rồi bác Vũ ơi . Nhà nuoide đầy tắc kè . Cả nuôi chuồng lẫn nuôi thả rong . Chuột nó vẫn chạy ầm ầm . Chuồng tắc kè và bọng tắc kè sát với chuồng bồ câu hẳn hoi . Tắc kè thả rong chỉ có thể tiêu diệt được gián và làm cho hàng xóm đôi khi mất ngủ thôi ^ _^

Bạn nuôi con này:
*

*
Cách đây nửa thế kỷ, có người gọi lầm nó là "chuột bạch" vì chúng có 3 màu,
có con chỉ có màu trắng, có con chỉ đen thôi, và có con chỉ có màu da cam .
Có người gọi là "chuột loang" vì tỷ lệ những con nhiều màu khá cao .
Tiếng Mỹ gọi là "Guinea Pig" nghĩa là "heo Guinea" nhưng nó chẳng heo tẹo nào.
*
Mặc kệ nó tên là gì, nhưng nó cỡ con chuột cống lớn, rất hiền, chậm, và chỉ
ăn thức ăn thực vật thôi (ăn chay) như rau, cơm, ngô, đỗ . Người ta nuôi nó
ở gậm giường, chẳng cần chuồng trại hay rào chắn gì cả . Nghe mùi cứt đái
của nó, thì chuột chạy mất tăm .
*
*
Cứt của nó thì dễ lấy rồi, còn nước tiểu, không lẻ xách ca đi...hứng hả bác.he he.Bởi vì khi mình nuôi nó, nó đi tới đi lui ị, tè tèm nhem nên 2 thứ ấy hòa quyện vào nhau thành...nước hoa nên chuột nó mới sợ chứ ạhh.

Keo dính chuột ko ăn thua đâu bác ơi. Keo dính thì chỉ bẫy đc chuột nhỏ thôi chứ chuột lớn là ko bẫy đc đâu. E định nuôi 1 đôi cầy hương cho nó bắt chuột thay mèo ko biết đc ko nữa.

+ Dính chuột: Trộn 2 phần nhựa thông với 1 phần dầu máy, làm cho chảy lỏng ra rồi đem phết hỗn hợp này lên bìa cứng hoặc tấm gỗ, thả vào đó ít mồi, đem đặt vào chỗ chuột hay chạy qua. Chuột bị dính vào đó thì khó mà thoát được.
+ Dung dịch Amôniăc: Đổ dung dịch này vào lỗ, hang chuột, rồi lấy bùn hoặc vữa trát kín lại, amôniăc bốc hơi làm chuột bị chết.
+ Dầu madút: Trộn đều dầu madút với dầu máy và mỡ bôi trơn đem rắc quanh hang chuột hoặc những nơi chuột thường qua lại. Chuột bị dính dầu mỡ, sợ mùi phải bỏ đi hoặc chúng phải liếm sạch, chất này vào dạ dày sẽ làm chuột chết.
+ Xà phòng bột: Đem trộn cùng bột hoa tiêu, để nơi chuột thường qua lại, chuột sợ mùi này sẽ bỏ đi.

Mới ...su tầm đó^_^

+ Dính chuột: Trộn 2 phần nhựa thông với 1 phần dầu máy, làm cho chảy lỏng ra rồi đem phết hỗn hợp này lên bìa cứng hoặc tấm gỗ, thả vào đó ít mồi, đem đặt vào chỗ chuột hay chạy qua. Chuột bị dính vào đó thì khó mà thoát được.
+ Dung dịch Amôniăc: Đổ dung dịch này vào lỗ, hang chuột, rồi lấy bùn hoặc vữa trát kín lại, amôniăc bốc hơi làm chuột bị chết.
+ Dầu madút: Trộn đều dầu madút với dầu máy và mỡ bôi trơn đem rắc quanh hang chuột hoặc những nơi chuột thường qua lại. Chuột bị dính dầu mỡ, sợ mùi phải bỏ đi hoặc chúng phải liếm sạch, chất này vào dạ dày sẽ làm chuột chết.
+ Xà phòng bột: Đem trộn cùng bột hoa tiêu, để nơi chuột thường qua lại, chuột sợ mùi này sẽ bỏ đi.

Mới ...su tầm đó^_^
E cảm ơn bác! Có lẽ e mua thử dầu madut xem sao. Những loại kia chắc là khó mua rồi.

Trước đây tôi cũng nghe nói chuột sợ tắc kè. Nhà tôi có nhiều chuột (bên ngoài vào) nên khi có tắc kè không biết đâu đến đăng ký hộ khẩu, mình cũng mừng, nhưng rồi đâu cũng vào đấy, tắc kè thì tắc kè, chuột thì chuột, không có chiến tranh cũng chẳng có tranh chấp gì cả, mọi thứ "vũ như cẫn".
Không chỉ có thế, nhà tôi còn có một chị chó Bắc Kinh cũng rất thân tình với lũ chuột. Thức ăn dư của nó lũ chuột cứ tự nhiên hưởng thụ ngay trước mắt, chị ta nhìn và im lặng. Đôi khi con chuột bò ngang mũi chị ta từ tốn ngẩng đầu lên tránh đường cho chuột bò qua. Ôi, tình đoàn kết của chúng nó thật đáng quí biết bao!?
Giờ thì lủ chuột nhà tôi đã tu luyện thành tinh rồi, đừng hòng bẫy nó cho uổng công. Nó thường xuyên gây án ngay bên cạnh nhưng không bao giờ dại dột đụng vào cái bẫy, cho dù ta có dùng mồi lạ hay quen. Thế nên, bây giờ chỉ còn biết buồn bã mà than rằng:
Ta làm không đủ ta ăn
Nuôi thêm lũ chuột khó khăn chất chồng
Ngồi nhìn lũ chuột thong dong
Nhìn sang hủ gạo trống không, thôi rồi!!!

Bài viết có nội dung tương tự

Back