xin chỉ giáo - nuôi thỏ và gà thả vườn chung

• Thread starter con nha nong
  • Ngày gửi
nhà e co mảnh vườn nhỏ, em định nuôi gà thả vườn và thỏ. xin các a chia sẽ kinh nghiệm. ko biết la 2 loài này có thể nuôi gần nhau ko? chuồn thỏ có thể làm sàn trên ao hay ko? vì vườn nhà e hoi nhỏ. :6^::4^:

Chuồng thỏ đừng nên làm trên ao...vì phân và nước tiểu sẽ làm ao ô nhiễm..không nuôi được cá
Chuồng thỏ nên làm trên cao như chuồng gà...có khay hứng phân, sau đó đem phân này đi ủ..để trồng cây thí dụ như rau..nhất là các rau gia vị..( ngò gai. húng quế...) rất có giá và dễ bán
Gà thả trong vườn nhờ thế sẽ rất sạch sẽ..không có bịnh nhất là bịnh cầu trùng..
nếu bạn khéo tận dụng..bạn sẽ có cá.. có thỏ..có gà... có cả rau xanh..
Lưu ý là chuồng nuôi thỏ cần phải cao ráo...và chống được kiến. thỏ đẻ rất sai và mắn đẻ...thỏ con mới nở thường là mồi ngon của kiến. nếu bạn không chống được kiến( các chân chuồng thỏ nên đặt trong một lon dầu kiến sẽ không thể lên được)
Thịt thỏ nếu dùng để chà bông bán rất nhanh vì trông đẹp. hoặc bán cho các cơ sở làm chả lụa..họ pha thêm vào thịt heo...chả lụa sẽ trắng đẹp
xương thỏ bán cho các tiệm nấu hủ tiếu, da thỏ bán cho các cơ sở chế biến đồ mỹ ngệ thủ công

Last edited by a moderator:
thanks Anh Bình Minh!
chúc anh sức khỏe và có nhiều ý
kiến hay cho anh em các miền
học tập

Cảm ơn bác Bình Minh nhé, thông tin thú vị, tôi sẽ thử làm theo lời Bác hướng dẫn.

nhà e co mảnh vườn nhỏ, em định nuôi gà thả vườn và thỏ. xin các a chia sẽ kinh nghiệm. ko biết la 2 loài này có thể nuôi gần nhau ko? chuồn thỏ có thể làm sàn trên ao hay ko? vì vườn nhà e hoi nhỏ. :6^::4^:
mô hình chăn nuôi này hay àh nha.mình đang nuôi thỏ mà vẫn chưa piết nuôi thêm con gì.mình sẽ nghiên cứu thêm về vấn đề này.MÀ nghe nói thỏ- gà thường lây bệnh cho nhau nà.

Thả Thỏ ra vườn được chứ.
Nó sẽ ăn hết rau.
Nó có thể đào hang dưới hàng rào và chạy trốn hết.
Cũng có thể chỉ đẻ con trong hang chứ không chạy trốn.
Nói chung, có thể (có thể thôi chứ không chắc) Thỏ vui vẻ hơn,
nhưng đối với người nuôi thì thêm việc làm thì cũng vui hơn.
*
Thuở nhỏ, tôi đi học, thì thày giáo tôi ở trường làm thí nghiệm
thả gần chục con Thỏ cả đực cái vào vườn rộng 5X10 mét không có
mái che, thì chúng đào bới lung tung cả. Sau đó phải nhốt lại.
*

THỏ và gà ở chung.chắc chắn sẽ bị bệnh cầu trùng.MÌnh đã bị rồi.Gà thường bị rũ mặt buồn,ko ăn.chích một mũi cầu trùng strep to my cin .hết bẹnh liền

Mình nghĩ bạn không nên làm vậy. Vì theo kinh nghiệm của mình thì thỏ cũng thuộc loại gia súc, gia cầm. Thỏ thì sức chống chịu bệnh tật ở lứa nhỏ thì rất yếu. Nếu bạn nuôi ít thì không sao nhưng nếu quy mô lớn, lỡ xảy ra chuyện gì ở 1 trong 2 loài thì sẽ ảnh hưởng đến loài kia. Đây là kinh nghiệm riêng cảu mình thôi. Nếu có sai sót gì mong mọi người bỏ qua. Chúc bạn thành công.

thanh cần

mô hình chăn nuôi này hay àh nha.mình đang nuôi thỏ mà vẫn chưa piết nuôi thêm con gì.mình sẽ nghiên cứu thêm về vấn đề này.MÀ nghe nói thỏ- gà thường lây bệnh cho nhau nà.

Thỏ việt à! nhiều nơi họ cũng nuôi như thế đấy! Người ta bảo từ khi nuôi gà với thỏ thì tỉ lệ gà mắc dịch không cao do nước đái thỏ có tác dụng đối với gà, giúp gà tăng sức đề kháng phát triển tốt! Trong năm tới anh sẽ phát triển thêm con gà nữa

Không Nên!

Theo mình biết thí phân thỏ và nước đái thỏ rất độc với gia cầm, không thể nuôi chung được đâu vì gà sẽ dễ mắc bệnh. cách ly hoàn toàn thì yên tâm mà nuôi.

Back